Trang 1 / 2 12 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 13

Chủ đề: Tâm sự DSLR

Red face Tâm sự DSLR

Chào các bác,
    Em đăng ký nick trên này cũng lâu rồi, nhưng cũng không tham gia nhiều. Hôm nay trời mưa, chẳng biết làm gì nên lên đây tâm sự tí về cái thú nhiếp ảnh này, và cái chính là có mấy thắc mắc không biết hỏi ai nên nhờ các bác chỉ giùm.

Chả là em dùng DSLR cũng được một năm rồi, trước đó thì em chỉ dùng P&S thôi. Chán, một năm dùng máy, thấy mình chẳng tiến bộ được chút nào hay sao ấy. Vẫn như ngày xưa, một thế chụp, phải bấm đi bấm lại mấy lần, bấm xong lại xem, xem xong lại chỉnh, bấm lại... cứ thế có khi đến cả chục lần. Nghĩ mà chán, để bạn bè, mẫu phải diễn đi diễn lại bao nhiêu lần, vừa mệt mất tự nhiên, lại mất thời gian nữa. Em cũng thích cái thú này nên cũng lên mạng tìm và đọc nhiều thứ. Các nguyên tắc, kiến thức trong cái trò nhiếp ảnh này em cũng biết kha khá. Nhưng cứ cầm vào máy thì chẳng khác gì đứa mới cầm lần đầu cả.

Em đang nghĩ, không biết đến khi nào thì mới có thể dơ máy lên chụp tách một cái, không phải xem lại mà vẫn tự tin rằng có ảnh như mong muốn. Hoặc chụp ở chế độ M, không cần phải review nhưng cũng biết thiết lập các thông số thế nào đề đủ sáng. Như ngày xưa, khi chưa có màn hình LCD thì thợ chụp vẫn phải chụp chay thôi đấy ạ. Các bác chụp nhiều có kinh nghiệm có thể chia sẻ xem, cần bao lâu để được như vậy và phải cố gắng thế nào nữa.

Thêm nữa, cái con DSLR thì rõ là khó dùng hơn cái con P&S rồi, con của em là Canon 550D+kit 18-55 + sigma 50-200 + 50 1.8 nữa. Cái len kit khi lấy nét thì kêu thôi rồi, như máy sát lúa luôn lại còn giật giật. Con sigma thì em khá hài lòng (cái P&S của em trước cũng là siêu zoom nên em cũng thích chụp ở tiêu cự lớn), chỉ trừ nó không có khoảng tiêu cự ngắn nên nhiều khi bí quá, không làm gì được. Chẳng lẽ cứ thay lens mãi. Các bác đi chụp hình một buổi, thì thay lens bao nhiêu lần vậy? Cho em một con số để em dễ tưởng tượng, rồi còn biết nên sắm all in one không ạ. Còn cái 50 1.8 thì chụp cứ bị mờ mờ hết, không thể nét căng được hay sao ấy các bác ạ, mặc dù nó xóa phông tốt.

Chuyện lấy nét nữa, ở đây có tới 9 điểm, em cũng chưa thực sự thấy sự lợi hại của 9 điểm lấy nét này. Đôi khi mình muốn lấy nét ở bên phải, thì nó lại nhảy sang bên trái, với lại, lấy nét và đo sáng lại ở hai nút khác nhau, lúc thì quên cái này, lúc thì quên cái kia...Nghĩ đến con P&S ngày xưa, chỉ lấy nét 1 điểm, đo sáng luôn, sau đó thì gióng lại khung hình, thế là xong. Em cũng thử chọn 1 điểm, nhưng trường ảnh khá nông nên hay bị mờ nữa. Không biết các bấc thường làm thế nào với kiểu lấy nét và đo sáng trên cái loại DSLR này.

bác đọc nhiều , biết kha khá nhưng chưa đúng chỗ nên chưa biết kha khá hihi . mấy câu bác hỏi trên mấy box của VNphoto đều có , mà còn tranh luận ghê lắm cơ hihi , bác nên tim mấy bài đó đọc lại ,
    Em học đến 90% là trên này đấy . mà chỉ đọc và suy luận thêm ra , chứ chẳng gặp được bác nào chỉ cho cả , thế mà cũng biết chụp tí tí . hình ko đẹp lắm , nhưng em giải quyết được máy cái bác hỏi hihi .chịu khó vậy

@yashicanon. Bác nói đúng ạ, em chỉ đọc mấy cái lý thuyết này, lý thuyết kia của nhiếp ảnh, chẳng mấy khi đọc trên diễn đàn này nhiều. Những cái kinh nghiệm thế này chẳng đọc thấy.
    Các bác cứ cho ý kiến thêm ạ,

Bác chủ nên năng vào box Canon, Nhiếp ảnh cơ bản, Chia sẻ kỹ thuật chụp ảnh và kiến thức về nhiếp ảnh, Thử nghiệm thiết bị và Kỹ thuật PHOTOSHOP và các phần mềm, sẽ có các câu hỏi tương tự của bác và kèm theo các hướng dẫn và trả lời.

tình hình nếu cảm thấy tự mày mò mà ko có tiến triển thì em nghĩ bác nên đi học 1 khóa về nhiếp ảnh, việc đi học sẽ giúp bác giải đáp tốt những thắc mắc, có kiến thức để tự mày mò sau này và tiết kiệm thời gian cũng như công sức và quan trọng nhất nó sẽ giúp bác tiếp tục với đam mê :D

từng có 1 topic hướng dẫn set.thông số cho newbie đấy bác. mình đang onl trên dt ko tiện.kiếm . còn len 50 f1.8 bác nên khép khẩu thì mới nét căng chứ đê 1.8 dễ out ạ
    Vui chơi và học hỏi là chính, chém gió là 10

cái khác nhau ở cái P&S là đưa lên và chup, còn cái kia bác phải học

NV nghĩ, nếu bác chụp chế độ M mà cái nào cũng không ổn thì thiết lập chế độ auto toàn diện và xem exif của ảnh để có kinh nghiệm khi chụp ảnh tương tự; khi quen rồi bác sẽ tự hình dung các thông số trong hoàn cảnh tương tự; sau đó điều chỉnh dần những thông số chưa ổn.
    Trời vẫn Xanh - Mây vẫn Trắng - Nắng vẫn Vàng

Về đo sáng bằng mắt thì bác vận dụng Sunny 16 rule
    learning

Đi off với các hội nhóm trên này vài lần là OK hết.

Trang 1 / 2 12 Cuối cùngCuối cùng