Trang 1 / 2 12 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 17

Chủ đề: Băn khoăn mua DSLR đầu tiên: Kiếm tiền nuôi đam mê!

Băn khoăn mua DSLR đầu tiên: Kiếm tiền nuôi đam mê!

Chào ACE trên diễn đàn,
    Tình hình là em rảnh rỗi lướt web nhiều xem nhiều ảnh đẹp là mê nhiếp ảnh.
    Mà đam mê mà không thỏa mãn được là khổ. Do đó em tích lúa tích gạo (>10 củ) để cố sắm cho mình một bộ Gear đầu tiên cho thỏa lòng ao ước.

Các cụ có câu: "Liệu cơm mà gắp mắm" (mắm thì dùng đũa gắp sao được nhỉ :D)
    nên em cũng không dám mơ ước cao xa chỉ dám nghĩ đến những dòng xxxD hoặc xxD.

Em đã đọc nhiều bài viết trên diễn đàn và thấy rằng ngày càng có nhiều người thường bắt đầu với DSLR 450D, 500D, 550D, 600D, 40D...

Ai cũng có những bước đầu tiên, rất mong được các tiền bối tư vấn...

1. Em thích hàng Canon!!!
    2. Sở thích chụp ảnh: gia đình, trẻ em, đời thường, chân dung. Dự định sắm máy dùng trong 3 năm thì sẽ nâng cấp body. Giai đoạn đầu mua máy em chỉ định dùng một len (18-55 hoặc 50mm 1.8). Chụp ảnh nếu thấy thích thì lại nhịn ăn nhịn mặc để mua LEN
    3. Vì tiền ban đầu không nhiều (>10tr) nên em dự định mua 2nd (nếu mua cho bằng hết tiền thì cố được con 550D hoặc 40D với một LEN)
    4. Em thấy ai đã bước vào con đường này đều muốn lên đời cao hơn chứ ít khi giải nghệ, nên em cũng băn khoăn nên mua body nào phải dùng lâu chán ít ra cũng phải đến 2014, 2015 bán lại được thì tốt, không thì cho người thân để mình lên đời nữa chứ.
    5. Vì là không chuyên, chụp ảnh chỉ là sở thích. Em muốn hỏi các bác không chuyên (không phải thợ sống bằng nghề chụp ảnh) là sở thích chụp ảnh của các bác có thể kiếm thêm được tí tiền nào không? Để có tiền mà mua LEN mới. Chứ như mua cái xe máy (nếu không làm xe ôm) chỉ tốn thêm tiền đổ xăng mà chả kiếm ra được xu nào :D

Diễn giải dài dòng nhưng tóm lại nhờ các bác tư vấn:
    Mua máy dùng 3 năm thay body (coi như hết khấu hao), mua máy gì mới hay 2nd?
    Ban đầu chỉ có nhu cầu 1 len thì nên chọn 18-55 hay 50 1.8
    Trong 3 năm đầu dùng hết khấu hao có thể kiếm thêm được tí tiền nào để đầu tư vào LEN không?

p/s: Em thích con 550D 2nd còn tốt tốt, bác nào có để lại cho em nhé. Em có ~2.5 chỉ (10.5 củ) mà dạo này vàng xuống quá chưa quyết ra đi được.

bác viết dài quá, trả lời đến đâu thì đc vậy:

- thích canon là đúng rồi :D - vào đây hỏi cũng chuẩn luôn :D

- mới chụp thì làm con lens kit như bác nói là hợp, dành dụm làm thêm con 50/1.8 nữa là ok - nếu xông xênh thì tính 50/1.4 hoặc 85/1.8

- body nào đến năm 2014-2015 nếu bác dùng giữ gìn thì cũng bán đc thôi - tuy nhiên lúc đấy giá đã xuống thê thảm lắm rồi bác ah, em thấy dòng fulframe cao cao giữ tốt hơn mấy dòng bác đang nhắm đến mà sau 3 năm giá cũng thảm lắm.

- em dân a ma tơ, chơi cũng đc ngót 5 năm, chỉ thấy càng ngày càng tốn kém, tiền làm ra từ ảnh = 0
    được cái vui, thỏa mãn "thú tính", cũng có ảnh của người thân bạn bè để lưu lại, đôi khi đem lại niềm vui cho người thân cũng chính là niềm vui của mình, rồi còn giao lưu với các bác khác nữa,...blah blahhh.....
    nothing

làm 1 bộ 550 + 18-55 + 50 1.8, sau này có tiền mua thêm 55-250 là đủ rồi bác ^^ sau khi xài xong nhiêu đó lens thì bác sẽ biết mua lens gì tiếp theo chúc bác vui vẻ

Em cũng rất đồng cảm với bác vì ngày trước em cũng giống bác =)) thèm lắm nhưng không có tiền rồi suốt ngày nghĩ ngợi mệt cả xác. Nếu bác còn phải chi tiêu nhiều việc khác thì body 550D + kit 18-55 là đủ rồi bác ạ ^^, thực ra chỉ cần dùng 1 Len là bác biết ngay mình cần gì miễn là phải chụp nhiều và đọc nhiều, ko nhất thiết phải thẩm du qua nhiều Len cho phí ra ^^, em cũng chả biết gì về máy móc cả nhưng em lục tung cả cái diễn đàn này và trên các trang khác thì body 550D đc đánh giá hiệu quả nhất trong dòng XXXD cho đến thời điểm này ( hiệu quả chứ ko phải tốt nhất nhé bác ^^, tránh ăn gạch vào đầu) không nhất thiết phải mua cả 1 dàn Len cho phí. Nếu thích thì kiểu gì ko sớm thì muộn cũng dành tiền lên hẳn body tốt + Len L thôi =)) còn ko thích thì dễ thôi bác ạ =))
    Được sửa bởi hacphitientu lúc 07:10 PM ngày 07-06-2012
    7D + 70-200 f4 + ...... thế thôi, dành tiền lấy vợ

Nhận góp ý của các bác em nói ngắn gọn:
    1. Cảm ơn góp ý của các bác.
    2. Em nghĩ mình không chuyên cũng không giàu có thì chi 10tr cho 3 năm hết khấu hao là được rồi. (Cứ đơn giản mỗi tháng tiết kiệm 1 củ cho nhiếp ảnh (nếu có nhiều hơn thì chi cho bia, mực nướng...) sau 3 năm có thể nâng cấp body tốt, Len L...
    3. Bác nào có nhu cầu lên đời mà có canon còn tốt (quan điểm của em: dùng chưa tới 2 năm, chưa bung mở, xuất xứ rõ ràng, shot<12k) trong tầm giá (body MAX=9.2tr còn lại em còn sắm LEN) thì để lại cho em nhé.
    Chúc cả nhà vui vẻ =))

Đừng ham body cao bạn , Len quan trọng lắm đó .. tầm 10tr thì mình thấy có bộ 450D + 17-85 là ngon nhất trong tầm tiền ( tất nhiên là 2nd nha bạn ) .. Mình bắt đầu với bộ đó cũng rất ok .. Cho bạn tham khảo vài hình ra từ bộ đó nè , hình thô ko chỉnh sửa gì hết nha bạn

I

Được sửa bởi hieudatinh lúc 09:18 PM ngày 07-06-2012
    Canon 6D + 24-70 II + 70-200 II
    Fujifilm X-T1 + 18-55 + 56/1.2
    Sony RX100 IV

Thanks bác!
    Hiện em có 11 tr, cố thêm chút (2tr) nữa chắc cũng có khả năng. Vấn đề là đầu tư thế nào cho hiệu quả.
    Với chiếc đầu tiên, dự tính dùng 2-3 năm rồi bán lại (Nếu ko hỏng hóc gì cả body+kit chắc ít cũng được 3tr đủ mua một cái Len cùi) Hoặc đem cho.
    Giờ nếu mua hàng mới thì >13tr mới có con dùng tạm tạm. Mua hàng second hand thì cũng phải mua hàng trong 2 năm trở lại đây vì mình xác định dùng lâu dài. (30D, 40D, 400D-600D)
    Tham khảo tình hình hiện nay em thấy con 550D+kit (2nd) là có khả quan vì dễ tìm hàng mới hơn. Dòng 2 số xx hàng tầm >80% không biết có dễ tìm không?
    Nhiều tiền thì không có chứ tầm tầm để thỏa đam mê thì phải cố thôi ) Quan trọng là sao cho phù hợp với sở thích (chụp nghiệp dư) và đầu tư hiệu quả cho em DSLR đầu tiên (học phí = dùng hết khấu hao).
    Em hỏi các bác vài câu:
    1, Với mục đích như trên có nên dùng các em 2nd dòng 350D,400D, 450D ko?
    2, Thời điểm mua trong năm nay nên ngay bây giờ hay chờ vài tháng nữa?
    3, Em đã được các tiền bối tư vấn, vậy có bác nào cùng cảnh ngộ vào topic cùng trao đổi thảo luận xem thế nào?

Em cứ tìm mua 500d hoac 550d + kit Để chơi phong cảnh
    Sau đó chân dung thì chơi qua M42 lens rất rẽ ( 500-800k lens)
    Đừng mua 40d nó quá cũ rồi.

em thì nhĩnh hơn chút , có 28tr , tính làm con 60D + 18-135

Mong anh chị em cho em xin ý kiến . em mới vào DSLR . hồi đó giờ toàn siêu zoom . Cảm Ơn.
    0928 444 222 - 0949 117 117 - 0746 25 25 25
    1D2 , 7D , 17-40, 70-200

Quote Được gửi bởi quyenbt View Post
    Thanks bác!
    Hiện em có 11 tr, cố thêm chút (2tr) nữa chắc cũng có khả năng. Vấn đề là đầu tư thế nào cho hiệu quả.
    Với chiếc đầu tiên, dự tính dùng 2-3 năm rồi bán lại (Nếu ko hỏng hóc gì cả body+kit chắc ít cũng được 3tr đủ mua một cái Len cùi) Hoặc đem cho.
    Giờ nếu mua hàng mới thì >13tr mới có con dùng tạm tạm. Mua hàng second hand thì cũng phải mua hàng trong 2 năm trở lại đây vì mình xác định dùng lâu dài. (30D, 40D, 400D-600D)
    Tham khảo tình hình hiện nay em thấy con 550D+kit (2nd) là có khả quan vì dễ tìm hàng mới hơn. Dòng 2 số xx hàng tầm >80% không biết có dễ tìm không?
    Nhiều tiền thì không có chứ tầm tầm để thỏa đam mê thì phải cố thôi ) Quan trọng là sao cho phù hợp với sở thích (chụp nghiệp dư) và đầu tư hiệu quả cho em DSLR đầu tiên (học phí = dùng hết khấu hao).
    Em hỏi các bác vài câu:
    1, Với mục đích như trên có nên dùng các em 2nd dòng 350D,400D, 450D ko?
    2, Thời điểm mua trong năm nay nên ngay bây giờ hay chờ vài tháng nữa?
    3, Em đã được các tiền bối tư vấn, vậy có bác nào cùng cảnh ngộ vào topic cùng trao đổi thảo luận xem thế nào?
    450D hoặc 500D thôi bạn ơi , 550D thì bạn ko còn dư để mua Len 17-85 đâu .. Mình đã nói là body ko quan trọng đâu , Len mới quan trọng .. Nếu có 13tr thì mình thấy chắc 500D + 17-85 + 50f1.8 là ok ... Đừng lấy 30D hoặc 40D cứ chọn 450D hoặc 500D thôi , chất ảnh đẹp hơn . Mua hàng 2nd cũng chả sao đâu bạn .. Đa số ai chơi nhiếp ảnh cũng nâng niu cái máy như cục cưng , trừ những trường hợp rớt hay vô nước này nọ , bởi vậy mình phải test kỷ 1 chút . Cái 450D mình chụp tè le 2 năm trời bây giờ cho ông già vợ rồi , hehe ổng cũng chụp tùm lum tà la mà nó có xi nhê gì đâu ( Mình cũng mua 2nd đó )
    Canon 6D + 24-70 II + 70-200 II
    Fujifilm X-T1 + 18-55 + 56/1.2
    Sony RX100 IV

Trang 1 / 2 12 Cuối cùngCuối cùng