Trang 1 / 5 123 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 48

Chủ đề: Photoshop ảnh film, nên hay không nên?

Photoshop ảnh film, nên hay không nên?

Em muốn tham khảo ý kiến các cụ về chuyện có nên hay không PTS ảnh chụp film Nhiều người em biết thì hay bảo, ảnh film là cứ phải để nguyên, không có chỉnh sửa gì hết mới đúng chất ảnh film, nhưng cá nhân em thì thấy khi cần cũng nên chỉnh sửa một chút Vì bản thân ảnh mình lấy ở lab về là đã được chỉnh qua rồi, với lại có lúc tấm này thiếu sáng, tấm kia thừa sáng, chỉnh một chút có lẽ không ảnh hưởng gì chất ảnh Theo ý các cụ thì sao ạ?

chỉ chỉnh sáng tối 1 tí thi ko sao, ko PTS ở đây là ko PTS làm mất chất màu với gain của ảnh
    “You don't take a photograph, you make it.”

http://www.fluidr.com/photos/suvival198

Quote Được gửi bởi Mr.Lucas View Post
    Em muốn tham khảo ý kiến các cụ về chuyện có nên hay không PTS ảnh chụp film Nhiều người em biết thì hay bảo, ảnh film là cứ phải để nguyên, không có chỉnh sửa gì hết mới đúng chất ảnh film, nhưng cá nhân em thì thấy khi cần cũng nên chỉnh sửa một chút Vì bản thân ảnh mình lấy ở lab về là đã được chỉnh qua rồi, với lại có lúc tấm này thiếu sáng, tấm kia thừa sáng, chỉnh một chút có lẽ không ảnh hưởng gì chất ảnh Theo ý các cụ thì sao ạ?
    Haizza, chủ đề XƯA như diễm, bạn đọc tạm 7 trang cũng trên chính vnphoto.net này, còn nếu google ra nữa thì ....

http://www.vnphoto.net/forums/showth...t=30939&page=1

tóm lại là đừng can thiệp thô bạo là đc, mình thường chơi curve, level, và contrast thôi

PTS dùng trong mỗi việc crop viền.

Mà nhiều ảnh em chả thèm crop. Vì thấy chả có gì để chỉnh nữa =))

thỏa mãn

em chụp toàn chụp slide nên nhiều khi chả buồn đem đi scan để lên bàn đèn phê sướng hơn nên chả quan tâm ps mà theo em thì cũng ko nên vì thấy nhục nhục thế nào ấy đã film còn ps nên thôi,còn ai thích ps thì tuỳ ảnh của mình mà có phải ảnh của ai đâu…bác chủ hỏi mà như trả lời rồi còn hỏi ji nữa

Trước tiên phải định nghĩa sử dụng pts làm cái gì đã chứ? Hình như nhiều người bị cái sai lầm khi nghĩ cứ mở pts ra là blend màu, chạy action, plugin gì gì đó thì phải.

Khi tráng scan ngoài lab, họ cũng chạy hàng tá thứ can thiệp vào cái file xuất ra rồi. Còn khi tự scan thì các phần mềm như SilverFast hay Vuescan có đủ các thiết lập auto, mà nếu tắt hết đi thì cho ra cái hình xám ngoét gọi là "gốc", thừa thiếu level tùm lum. Thường người ta dùng cái file xám xịt này đưa vào pts để cân chỉnh (level, curve) cho ra tấm hình ưa thích nhất.

Nhiều tay đem hình ngoài lab về bảo là hình gốc rồi tự sướng, trong khi tấm hình thì ám màu, sai màu tè le. Chắc ý các bác ấy bảo "gốc" từ lab ra thì phải.

Suy cho cùng, "ảnh gốc" là cái thứ hết sức mơ hồ, ngay cả khi dùng slide projector thì đèn cũng phải chiếu qua 1 tấm lọc tungsten để giả lập ánh sáng daylight trước khi chiếu qua tấm phim. Đấy là chưa nói khâu tráng lại làm ảnh hưởng thêm 1 mớ nữa !!!

Tóm lại, theo ý em, nếu không dùng các phần mềm chỉnh sửa ảnh (chỉnh bằng tay hay chỉnh auto) để sửa các "sai sót" sau khi scan thì tất cả các hình chụp lại từ phim (bằng máy scanner) đều đáng vứt vào thùng rác.

Omnis nói không với PTS cho ảnh phim. Ảnh scan ra thế nào mình dùng thế đấy. Kể cả nó có thiếu sáng, thừa sáng một chút thì có sao đâu ? Nó là FILM cơ mà !? Nếu lấy ảnh về còn dùng PTS thì khác gì đi mua rau ở cửa hàng rau sạch, trồng tự nhiên về còn phải cho vào máy "NANO" để tẩy rửa !?

Ôi cảm ơn cụ lôi cái topic từ hồi cổ lai hy lên cho em xem....ôi từ thời Trym còn là newbie thì lâu lắm rồi í nhỉ...he he
    Mà sao hồi đấy các cụ chia sẻ điềm đạm thế...k đanh đá như bây giờ.

Em chỉ nhắn các bạn mới bập vào film phọt thì nên chơi cho hết qua hết các khâu để hiểu được từng bước rồi hỏi về chuyện này cũng k muộn. Còn bác nào muốn nguyên bản thì tự sướng từ A đến Z rồi phóng qua máy phóng ảnh có phải đỡ phải lăn tăn không.

Lúc scan là đã bắt buộc phải chỉnh sửa ảnh rồi, cái file thô xuất thẳng từ máy scan ra đố bác nào dám dùng. Cái ảnh các bác mang từ lab về nếu đẹp thì chắc sẽ ko chỉnh sửa gì, còn nếu xấu chẳng qua nó là nó là sản phẩm chỉnh sửa hỏng của thợ. Các bác muốn dùng một cái ảnh hỏng do người khác sửa hay ảnh đẹp của mình?
    -w-

Trang 1 / 5 123 ... Cuối cùngCuối cùng