Trang 2 / 5 Đầu tiênĐầu tiên 1234 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 11 đến 20 / 48

Chủ đề: Photoshop ảnh film, nên hay không nên?

nói chung mỗi người 1 ý kiến, ai thích làm thế nào thì cứ thế mà làm )
    đã chụp ảnh thì ai chả muốn đẹp, chỉnh sửa để đẹp thêm thì có gì sai :-? có đầy ảnh film cũng photoshop đấy, nhưng làm khéo nên mọi người vẫn thích đấy thôi )

Làm sao cho đẹp thì làm. Xốp hay không xốp quan trọng gì. Hehe

khi xưa lúc ngu si mông muội em cũng hay dùng cái cụm từ "ảnh gốc chụp film", nay em đã giác ngộ nên ko dám dùng cái từ đó nữa , nhất là sau 1 hôm được 1 bác già dẫn vào phòng tối, hướng dẫn em tự tay phóng 1 tấm ảnh, sản phẩm thì ko tốt te tua nhưng tóm lại rất sướng và từ đó em mới thấm cái gọi là "ảnh gốc" và cái sướng của "chơi analogue"

ngoài lần ấy ra thì các lần khác toàn nhờ lab tráng scan. may nhờ rủi chịu.

còn việc "xài photoshop hay ko" thì đã có các bác trên trả lời rồi, bản thân nó đã ko còn gốc nữa thì có can thiệp thêm cũng chả việc gì. quan trọng là làm ra đẹp hay xấu.

Quote Được gửi bởi ledinhle View Post
    Làm sao cho đẹp thì làm. Xốp hay không xốp quan trọng gì. Hehe
    em nghĩ bác này nói đúng

Quote Được gửi bởi omnislash View Post
    Omnis nói không với PTS cho ảnh phim. Ảnh scan ra thế nào mình dùng thế đấy. Kể cả nó có thiếu sáng, thừa sáng một chút thì có sao đâu ? Nó là FILM cơ mà !? Nếu lấy ảnh về còn dùng PTS thì khác gì đi mua rau ở cửa hàng rau sạch, trồng tự nhiên về còn phải cho vào máy "NANO" để tẩy rửa !?
    Vì em cũng hơi thắc mắc vì nhiều bác có vẻ định kiến chuyện PTS ảnh film quá, cảm giác như tâng ảnh film lên một bậc cao hơn hẳn ảnh số ấy ạ. À em cũng ko hoàn toàn đồng ý với bác Omnis, em nghĩ ảnh thừa sáng thiếu sáng đều là ảnh lỗi, nếu có thể sửa thành 1 tấm ảnh đẹp, hoàn chỉnh thì tại sao lại không làm nhỉ.

Xốp thế nào mà vẫn giữ đc chất phim là được ^^

Quote Được gửi bởi kiencon2cang View Post
    Xốp thế nào mà vẫn giữ đc chất phim là được ^^
    em ngu muội kính hỏi bác cái "chất phim" ấy nó là ... thế nào ấy ạ ? em chưa rõ các định nghĩa thế nào là "chất phim" mong bác chỉ giáo thêm cho... theo hiểu biết hạn hẹp của em thì phàm cái gì đã chui vào cái máy digital (máy scan) và chui ra dưới dạng 1 cái file thì nó đã là digital....

Quote Được gửi bởi Mr.Lucas View Post
    Vì em cũng hơi thắc mắc vì nhiều bác có vẻ định kiến chuyện PTS ảnh film quá, cảm giác như tâng ảnh film lên một bậc cao hơn hẳn ảnh số ấy ạ. À em cũng ko hoàn toàn đồng ý với bác Omnis, em nghĩ ảnh thừa sáng thiếu sáng đều là ảnh lỗi, nếu có thể sửa thành 1 tấm ảnh đẹp, hoàn chỉnh thì tại sao lại không làm nhỉ.
    ko biết các bác chơi phim cao quý thế nào chứ do nhà em chưa đủ điều kiện chơi số nên đành bóp đỡ mấy cái máy phim. chứ mà em có "điều kiện" chơi số thì quất ngay. thời buổi này phim phiếc thật... lẩn thẩn.

Quote Được gửi bởi condaohailuoi View Post
    ko biết các bác chơi phim cao quý thế nào chứ do nhà em chưa đủ điều kiện chơi số nên đành bóp đỡ mấy cái máy phim. chứ mà em có "điều kiện" chơi số thì quất ngay. thời buổi này phim phiếc thật... lẩn thẩn.
    Bác lại giỡn rồi, chơi phim nó có cái thú của nó mà bác, nhẩn nha chụp ảnh. Còn Digital nó nhanh gọn, tiện lợi, nếu kiếm cơm như chụp đám cưới, sản phẩm, hội chợ...thì phải chụp Digital thôi.

Omnis nghĩ chơi máy phim là một cái "thú" và đã gọi là "thú" thì không nên kể đến "điều kiện" bác ạ. Và Omnis cũng nghĩ bác nói giỡn vậy thôi.

To bác Lucas: Ảnh thừa sáng hay thiếu sáng, đôi khi lỗi là do mình bác ạ. Như mình khi chụp nhiều máy cổ, phải đo sáng bằng cái đo sáng analog cầm tay và nhiều khi phải do kinh nghiệm cảm tính nữa. Ảnh thừa sáng hay thiếu sáng là do mình chứ đâu phải do máy. Mà đã là do mình thì mình chấp nhận và có thêm kinh nghiệm để chụp, ấy là cái "thú" chụp phim bác ạ. Nó cứ từ từ nhẩn nha, nếu chụp đại rồi biết về kiểu gì cũng chỉnh được sáng tối bằng PTS thì dễ làm mình chủ quan và bất cẩn lắm :-)

Quote Được gửi bởi condaohailuoi View Post
    bác chém dữ, em thấy trc bác có QLIII, Leica, Contax bán đi dư tiền mua con máy số chụp )

Trang 2 / 5 Đầu tiênĐầu tiên 1234 ... Cuối cùngCuối cùng