Trang 2 / 4 Đầu tiênĐầu tiên 1234 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 11 đến 20 / 38

Chủ đề: !ôi CAnon với Nikon em mất ngủ 1 tối hix

Quote Được gửi bởi zaracs View Post
    ) nếu bác chủ thớt quyết định từ đầu là chỉ chơi vừa ko chuyên sâu , tầm tầm t1hì dù 5100 ko có moto lấy nét trong nhưng dàn lens dành cho người khởi đầu của nikon khá là rẻ và hơi bị chuẩn hơn canon nhá (vd : kit 18-55 , fix 35 1.8g , 50 1.8g , 85 1.8g , micro 40mm 2.8.v..v..) . Chứ choi Canon mà ko rớ nổi L thì ..... xài lens for nhá

Nhìu người quyết định choi canon vì lens L rẻ hơn N của nikon nhìu :( ..... như em giờ thấy em 7D giá ngon quá và mấy em L rẻ thèm chảy ke :(( N của Nikon thì trên cả tuyêt vời raòi .... nhưng máu fai bơm liên tục mới chịu nổi :((
    --> em thay nikon lens AF-s tam thap thi cung ok nhung
    đi chơi cung anh em bạn bè không bít mựon lens # chụp co' được ko
    hix em tưởng lens của canon chất hơn !
    --với lại nhu cầu em time sau đi chụp photographer thì dùng con nào tốt nhất ak
    thanks cac' bac' chia se
    ace nào dung 600d cho em cai' gia' len zoom + lens 85mm f1.8

Mình ngâm cứu 2 tháng, và cũng đấu tranh như chủ thớt, giờ mình ngã về phía Canon 7D, trước mình rất thích D7000 (lens nhiều, chụp phong cảnh màu đẹp) bởi lẽ hãng nào cũng được cả, căn bản ở kỹ thuật và khả năng học hỏi của bản thân,
    - Mua Nikon thì sẽ thẩm du nhiều loại lens từ cổ chí kim mà giá rẻ nữa, còn mơ lens N của Nikon thì chắc thu nhập ổn định 1 tháng 1k USD thì may ra còn đủ sức theo.
    - Canon thì sẽ dễ dàng trong việc bản thân thích nâng cấp, hoặc đầu tư 1 bộ hoàn chỉnh ngay từ đầu với chi phí thấp hơn xíu so với nikon (ví dụ body 7D + 17-40 L chẳng hạn)
    Đồng thời nếu bạn thích quay phim trên DSLR thì bạn nên thiên về canon.
    - Cá nhân mình rất thích Nikon ở điểm: Đo sáng + lấy nét, nó tiện hơn canon, đơn giản cho quá trình chụp hơn. Màu Nikon ấm hơn, nhưng giờ nếu bạn ko thích mắt về bức hình thì có thể dùng Lightroom thêm thắt sáng tối cho vừa ý.
    - Cấu trúc phím của nikon cũng tiện hơn, quan sát nhiều review thì dùng Nikon có vẻ đơn giản hóa quá trình thao tác nữa.
    - Còn thêm, bạn cũng cần để ý AF cross point, AF cross point sẽ nhạy và chính xác hơn (Chổ này từ ngữ kĩ thuật mình ko nhớ rõ lắm, điểm lấy nét có dấu + thì sẽ nhạy hơn điểm - thì phải,)
    ...
    Đó là những ý kiến chủ quan của bản thân khi ngâm cứu thiết bị, chắc cũng có 1 vài sai sót, mong các bác góp ý thêm. Chúc chủ thớt sớm có lựa chọn hợp lý.

Quote Được gửi bởi felista View Post
    Theo mình nhé hỏi bạn bè củ bạn đang dùng máy j?? chọn theo số đông để mượn đồ, nhờ chỉ bảo
    chủ quan mình thấy Ca những người mới bắt đầu dễ sử dụng hơn, còn thích mày mò mua lens về chụp M cũng dễ
    còn 14-15 M mua con D90 2nd+ 50 f1.8 chắc cũng đẹp
    con D90 used + kit cũng 14- 15 tr
    con 600d + kit new 100% 13,5 tr
    nikon 5100 + kit 100% cũng 13.5 tr
    --? D90 no' hơn dong entry level cai' gi vay ca' bac' e thay no' thua way HD1080 so với 2 con kia

D90 hoac 50D ... + len kit truoc da~ sau chi viec nang cap len ...
    C30d>Nd200>Nd300>Nd90>OEPL1>C50d>C5dmII>C1ds2>5D>C 1ds2 ...

Nếu có điều kiện bạn nên mượn của bạn bè và chụp thử, thấy cầm cái nào thích thì cứ lấy. Nếu bạn không thích hoặc ngại hậu kì thì cái nào ra jpeg thẳng với cái màu bạn thích và hay chụp thì lấy cái đó (nhưng mà vài dòng của nikon có thể cài thêm cái picture control ra màu cũng ok lắm, :D), còn nếu bạn rành về ps thì cái nào màu cũng có thể cho ra giống nhau cả. Bạn chủ cứ ra cửa hàng mà chụp thử và so sánh trên máy tính, thích cái nào múc cái đó trong tầm tiền của bạn. Hỏi xong rồi cũng sẽ 50-50 thôi à.

Với nhu cầu ban đầu là lang thang và bạn bè thì kit là đủ rồi, nếu sau này tính làm nghề thì đầu tư thêm cái flash là có thể hành nghề được. Cái khoản không có motor trong có quan trọng hay không phụ thuộc vào tính cách của bạn, nếu bạn không có hứng thú thẩm du các lens khác thì vấn đề đó không quan trọng, còn khi bạn đã có điều kiện để thẩm du thì yếu tố không có motor sẽ được giải quyết nhanh gọn lẹ thôi mà, :P.

tình hình em muốn con nào way HD nữa way cho gia đinh ..v..vv
    anh chi cho hỉ thêm
    màu sắc con nào thật với ngoài thực nhất ( em nghe bao nikon đậm wa thi phai)
    - con canon hay nikon minh di off dễ mựon lens để bắn phá hơn ( nikon ngoài AF-s chắc ko dung dc hãng khac' ak )

chụp photographer cui cui dung ( canon 600d hay nikon dc ko ak)
    thanks
    --> em cung đọc bài '' AN CHOI PHAI SƯỚng" nên cũng tâm niệm chơi ảnh ko chơi máy
    + ki thuật ánh sáng tốt la phottographer dc roi phai ko ak !
    Được sửa bởi 101conan lúc 12:12 PM ngày 04-06-2012

Muốn kiếm được tiền nhờ ảnh thì cái máy nó không quan trọng, quan trọng là người sử dụng cái máy thôi ^^ 2 con kia bạn mua con nào cũng được, 14 15tr là đủ combo+kit và 1 số thứ nhỏ nhỏ rồi. Màu sắc thực hay không là do cảm nhận chủ quan của người nhìn thôi, k thì về photoshop thêm cũng được.

tình hình em muốn con nào way HD nữa way cho gia đinh ..v..vv
    D5100 và 600D con nào cũng có thể quay HD hết.

màu sắc con nào thật với ngoài thực nhất ( em nghe bao nikon đậm wa thi phai)
    Bạn thích màu nào thì màu đó thực nhất. Nếu bạn rành pts thì màu nào cũng có thể lên đẹp như nhau.

con canon hay nikon minh di off dễ mựon lens để bắn phá hơn ( nikon ngoài AF-s chắc ko dung dc hãng khac' ak )
    Bạn chơi với bạn dùng canon nhiều thì đừng hỏi mượn lens nikon và ngược lại. Nikon ngoài AF-S thì còn có rất nhiều lens for có thể dùng được cho D5100.

chụp photographer cui cui dung ( canon 600d hay nikon dc ko ak)
    Dùng máy nào cũng đều có thể làm nghề và chụp ảnh đẹp cả, quan trọng là người ở sau body và xử lý hậu kì.

"màu sắc con nào thật với ngoài thực nhất"
    Màu Nikon là cho ra thật nhất, ngoài nhìn thế nào trong ảnh như vậy! ko tin thì ra ngoài hàng xem thoải mái, mượn 2 con mà chụp !
    "Con đường xưa em đi"
    http://www.flickr.com/photos/27273581@N07/

2 con này đều khá ok, nhưng nếu bạn là beginner thì mình thấy D5100 dễ sử dụng hơn, lens tầm thấp cũng khá ngon lành rồi. chúc bạn có lựa chọn ưng ý ;)

Trang 2 / 4 Đầu tiênĐầu tiên 1234 Cuối cùngCuối cùng