Trang 3 / 5 Đầu tiênĐầu tiên 12345 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 21 đến 30 / 48

Chủ đề: Vì chuyện này mà ngủ ko được ! Mọi người giúp em với !

theo em, đồ máy ảnh là loại cơ khí chính xác, làm gì có chuyện 10 cộng dây đứt mất 1 cộng lại lấy nét chậm hơn, đứt 1 cộng thì chỉ có lỗi luôn thôi
    canon 30D

Thứ nhất: Vì bà chị của bạn "gà mờ" không biết về máy ảnh cho nên người bán đã cẩn thận vừa dặn vừa dọa là không được xoay vì nó đã được tinh chỉnh rồi. Câu này dân máy ảnh nghe biết ngay là nói dọa nhưng rất có tác dụng là cho người "gà mờ" sợ và không dám làm như vậy.

Thứ hai: Mình chưa dùng máy Nikon và lens Nikon bao giờ nhưng nguyên tắc là khi đã gạt qua chế độ Auto-Focus thì không được xoay thủ công Manual-Focus nữa. Một số lens đặc biệt ví dụ như của Pentax có chức năng cho phép MF sau khi đã AF thì chúng ta để riêng ra. Còn lại lens bình thường khi đã khóa AF mà cố xoay vặn thì vẫn được nhưng chắc chắn sẽ hại đến lens.

Thứ ba: Không biết bạn có phải là người đen đủi sờ đâu hỏng đấy không nhưng rõ ràng là bạn đã làm hỏng của "chị ấy" rồi, vì bạn là người sờ cuối cùng và làm đúng với những gì người ta đã được dặn. Còn việc đã đem đi sửa về rồi lấy nét bị chậm cũng có khả năng lắm chứ không hẳn là lấy nét được là được đâu.

Kết: Bạn nên góp tiền và đi mua một cái mới đền cho người ta, còn cái kia bạn đem bán hoặc giữ lại để mua máy Nikon rồi bước vào nhiếp ảnh.

Bạn nên thẳng thắn làm rõ chuyện này. Chỗ thân quen nể nhau như vậy càng nên rõ, chứ để 1 chút vướng mắc cảm thấy buồn lắm.
    Đồ này tuy cần phải nâng niu nhưng ko thể có chuyện xoay 1 phát hư liền, không thể mỏng manh thế đc.
    Nex6 Sel35

Quote Được gửi bởi kui_bap View Post
    Hic thế mới nhờ các bác !
    Khổ cho Bác . Cũng vì trình cùi mà tiếng nói trở nên kém trọng lượng với bà chị "gà".
    Bác yếu chuyện này thì sao khg nhờ " sư phụ" trợ giúp, gặp bà chị ăn nói ?..

Quote Được gửi bởi omnislash View Post
    Thứ nhất: Vì bà chị của bạn "gà mờ" không biết về máy ảnh cho nên người bán đã cẩn thận vừa dặn vừa dọa là không được xoay vì nó đã được tinh chỉnh rồi. Câu này dân máy ảnh nghe biết ngay là nói dọa nhưng rất có tác dụng là cho người "gà mờ" sợ và không dám làm như vậy.

Thứ hai: Mình chưa dùng máy Nikon và lens Nikon bao giờ nhưng nguyên tắc là khi đã gạt qua chế độ Auto-Focus thì không được xoay thủ công Manual-Focus nữa. Một số lens đặc biệt ví dụ như của Pentax có chức năng cho phép MF sau khi đã AF thì chúng ta để riêng ra. Còn lại lens bình thường khi đã khóa AF mà cố xoay vặn thì vẫn được nhưng chắc chắn sẽ hại đến lens.

Thứ ba: Không biết bạn có phải là người đen đủi sờ đâu hỏng đấy không nhưng rõ ràng là bạn đã làm hỏng của "chị ấy" rồi, vì bạn là người sờ cuối cùng và làm đúng với những gì người ta đã được dặn. Còn việc đã đem đi sửa về rồi lấy nét bị chậm cũng có khả năng lắm chứ không hẳn là lấy nét được là được đâu.

Kết: Bạn nên góp tiền và đi mua một cái mới đền cho người ta, còn cái kia bạn đem bán hoặc giữ lại để mua máy Nikon rồi bước vào nhiếp ảnh.
    bác hình như hơi đi chậm so với công nghệ 1 tí
    hoặc là trc h chỉ quen dùng mấy cái lens cổ cổ MF
    chứ lens AF-S của Ni và USM của Ca đều có công nghệ FTM ( Fulltime Manual Focus - là gì phiền bác google vậy:D) hết rồi
    cho dù có gạt qua AF và xoáy tít thò lò thì đảm bảo lens vẫn dùng tốt:D
    Nex - Fujifilm
    My Flickr

Quote Được gửi bởi datbuidoi View Post
    chứ lens AF-S của Ni và USM của Ca đều có công nghệ FTM ( Fulltime Manual Focus - là gì phiền bác google vậy:D) hết rồi
    Em thấy hình như bác mới là người nhầm nhọt ở đây ạ!

Quote Được gửi bởi datbuidoi View Post
    Với Nikon AF-S thì cũng tùy dòng. Nếu trên ống nó có 2 nấc A và M thì nếu để chế độ A (auto focus) thì không khuyến khích xoay manual focus; còn nếu nó có 2 nấc A/M và M thì ở chế độ auto focus thì vẫn có thể xoay vòng lấy nét vô tư. Lens 35 1.8 thuộc loại A/M-M nên vặn focus thoải mái, không ảnh hưởng gì cả.

Quote Được gửi bởi freewings2x2 View Post
    Em thấy hình như bác mới là người nhầm nhọt ở đây ạ!
    hehe
    bác nói em nhầm chỗ nào cơ em không hiểu
    AF-S của Ni thì chắc còn có con này con kia chứ USM của Ca thì 100% đều FTM (trừ mấy cái micro USM nhé)
    Nex - Fujifilm
    My Flickr

Quẳng cho bà chị cái link này để nghe các cao thủ tư vấn.
    Body của bà ý thì chỉ dùng được con G thôi, AFd ko lấy nét đc.
    "Quay đầu là bờ..."
    Nikon D200 + +

Chủ thớt phải lăng tăng làm gì.
    Dẫn bả đi sửa tại chỗ nào uy tín. mà nếu cần thich đền cái mới -> OK lun
    Thế là xong

Trang 3 / 5 Đầu tiênĐầu tiên 12345 Cuối cùngCuối cùng