Trang 1 / 3 123 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 29

Chủ đề: 24-70 F2.8 + 60D chụp hình không nét bằng 7D + 18-135 F3.5-5.6 ??? nhờ các Bác giúp!

Question 24-70 F2.8 + 60D chụp hình không nét bằng 7D + 18-135 F3.5-5.6 ??? nhờ các Bác giúp!

Tình hình là em cầm 24-70 + 60D chụp chọt cũng nhiều , kinh nghiệm đo sáng và lấy nét cũng tốt, tay cầm máy rất chắc, chụp tốc độ 5s không flash hình vẫn không bị nhoè.
    Tuy nhiên cách đây mấy ngày xem ảnh của một người bạn chụp bằng 7D + 18-135, em thật sự thấy bất ngờ với chất lượng ảnh rất trong, rất nét. Em không biết máy của em có vấn đề gì hay không mà cho ra ảnh không nét và trong bằng ==". Nhờ các bác chỉ giáo giúp .

Đây là hình của em 24-70+ 60D :

Đây là hình của bạn ấy: 18-135+7D:

Mong các bác Giúp cho hihix

Quote Được gửi bởi Jucker View Post
    Cái ảnh của 18-135+7D kéo từ raw ra hả bác hay ảnh jpg gốc 100%?
    Ảnh này từ raw và đã qua retouch đó bạn, mình thấy nhiều người chụp nét như thế này rồi nhưng toàn gear khủng như 5dmarkII, 1D kết hợp với các fix như 85 f1.2 hay 135 f1.2 ...v..v.. nên mình cũng không thắc mắc lắm, vậy các bác cho mình hỏi là chụp raw với jpeg cùng 1 điều kiện và thông số thì mình có thể retouch cho tấm hình file raw trở nên trong và nét hơn không?

Quote Được gửi bởi ThichTuDo View Post
    bác cho em coi hình bác cầm tay 5s đi, em thấy bác chém quá
    Mình không nhớ tấm 5s mình chụp để đâu rồi, nên để đỡ tấm 2s lên cho bác tham khảo nha!Mình không thích nổ nên có sao nói vậy , đây là tấm mình chụp một người bạn.Nếu các bác vẫn không tin mình sẽ gửi ảnh gốc cho check. Thanks Bác quan tâm

Quote Được gửi bởi vantrung2410 View Post
    bác chủ quăng hình raw tấm đầu tiên lên đây xem nào
    Bác thông cảm nha, tấm này mình chụp Jpeg, nếu bác mún check thì mình sẽ print screen cho bác tham khảo nhé.

Quote Được gửi bởi HuyetLoi View Post
    Tò mò 1 chút: Sao bác biết nó từ raw ra mà ko phải jpeg? Và sao bác biết ảnh đã qua retouch chứ ko phải ảnh gốc?

Nếu đc thì bác có thể vui lòng cho anh em biết 2 tấm bác chụp với ISO, tốc độ và khẩu độ là bao nhiêu ko?
    Trả lời bác :

Quote Được gửi bởi walao.se7en View Post
    Theo em thì 7d chụp lens khẩu nhỏ + flash (tấm hình 7D theo em là có đánh flash rùi^^) thì chắc chắn là nét đứt tay rùi. Còn 60D của bác chụp khẩu to mà thiếu sáng thì sao bằng. Bác phải test 60D+24-70 và 7D+24-70 or 60D+18-135 và 7D+18-135 trong cùng điều kiện ánh sáng thì mới biết được body bác có vấn đề hay ko? Sorry nếu em nói có gì ko đúng, mong các bác đừng chém em ^^
    Mình nghĩ bác nói cũng có lý, cám ơn vì đã góp ý nhé!

Quote Được gửi bởi Go Nu View Post
    độ nét của 18-135 kô thể nào hơn 24-70L đc bác ạh. theo e thì bác nên làm 1 bài test ở cùng 1 khẩu độ, tốc độ, có tripod, và chụp cùng 1 subject thì mới so sánh đc bác ạh. còn bác post hình lên thế kia thì chung chung quá
    Bác nói cũng đúng, để mình test lại nhé, Thanks bác nhiều.

Quote Được gửi bởi Jucker View Post
    Nếu cùng một điều kiện thông số thì chắc chắn ảnh raw sẽ phải đẹp + trong hơn jpeg rồi :D Không biết 2 ảnh kia của bác có kéo qua raw không. Vì 1 điều chắc chắn lens L lúc nào cũng sẽ có chất ảnh trong + ít flare hơn lens thường => chủ thể nổi hơn. Có thể bác nắm kĩ thuật kéo Raw chưa tốt bằng bạn bác nên chất ảnh chưa vừa ý. Em có cái ảnh chụp bằng kit + 60D đây (cũng nét và trong lắm :D hehe..ảnh chỉ mang tính tham khảo nhé )

Cái ảnh của bộ 7D chắc ko dùng flash đâu bác ạ :D dùng 1 nguồn sáng phụ thì có thể :D

ps: nhìn vào 2 tấm ảnh của bác chủ với tấm ảnh của bộ 7D trong điều kiện ánh sáng quán cafe thì em nghĩ bạn bác chụp cao tay hơn bác rồi ^^ hehe :D Với cả bác mang ảnh gốc ra so với ảnh đã PS thì khó nói quá. Mà bác cũng đừng nên lăn tăn chuyện lens với body nữa :D Như mấy tấm em chụp bằng kit đấy, vẫn nét và trong :D cái quan trọng vẫn do cách mình làm chủ bộ gear của mình thôi.
    Thanks những góp ý quý báu của bác, e thấy tấm bác chụp cũng đẹp quá xá, thật đáng để học hỏi :D.

Quote Được gửi bởi HuyetLoi View Post
    Tấm chụp anh bạn bác thấy thông số ghi là 1/2 sec mà bác!

Tấm chụp cô gái (tấm thứ 2, áo dài), nếu bác chưa qua retouch thì ảnh bác vẫn nét và trong ấy chứ.

Trong điều kiện ảnh gốc, có được do setup máy là RAW hoặc JPEG thì đặc tính ảnh RAW là "tương phản thấp" và "không sắc nét" còn JPEG thì ngược lại, tương phản tốt hơn và sắc nét hơn. Vì vậy, nếu nói "cùng một điều kiện thông số, RAW đẹp và trong hơn JPEG" thì cũng hên xui

Bác chủ xài L thì cứ tự tin đi, Canon ko tự dưng gán cái mác L để đẩy giá đâu.

@Jucker: Bác cho mình hỏi, bác suy đoán có flash, ko flash, có đèn phụ hay không có đèn phụ dựa trên các yếu tố nào ạ? Mình hỏi trên tiêu chí học hỏi, ko có ý gì khác
    Quote Được gửi bởi thangbinh View Post
    cho em hỏi câu ngoài lề xíu, 1/5s hay 5s vậy bác ? 2 vấn đề khác nhau à, nếu đúng là 5s thì mấy hãng tripod chắc nó ko kiếm được đồng nào từ bác đâu nhở
    Sorry mấy bác nhé, mình nhầm 1/5s với 5s, có lẽ vì vậy mà mấy bác không tin, mình xin đính chính nhé:D.
    Được sửa bởi Zel lúc 05:39 PM ngày 03-06-2012
    Canon 60D +50 1.8 II +24-70 L F2.8

Lót gạch ngồi hóng với bác vì e cũng có câu hỏi tương tự! ^^

Có lẽ 7D chụp với F5,6. Mình đã dùng 2 đời 24-70 f2.8 Canon, nhưng ống này chụp với f2.8 cho kết quả không được 100% ưng ý đâu. Mà ảnh trên lấy nét vào mắt mẫu thì tóc và tay nhòe như thế là bình thường.

Chưa kịp reply thì bạn đã thay hình chụp với 24-70 rồi.

Xin lỗi nha, tại tấm đó mình đã retouch nên sợ là các bác oánh giá là do trình độ retouch kém nên mình đổi lại hình mộc đó mà, mình đã thêm vào rồi đó bác, cảm ơn lời góp ý với bác nhé.

Thật ra em chẳng thấy khác là bao :P Hình của bác nếu chụp đủ sáng thì chắc cũng sẽ trong như vậy :D

Quote Được gửi bởi U.M.B.R.E.L.L.A View Post
    Thật ra em chẳng thấy khác là bao :P Hình của bác nếu chụp đủ sáng thì chắc cũng sẽ trong như vậy :D
    Hình của mình chụp đủ sáng vẫn có một cái gì đó như một lớp màn, làm ảnh không được trong==", đang tính đem ra cho anh Bình Xuân sơn xem lại hixhix, mấy bác tư vấn thêm giúp em nhé.

e nghĩ là tấm ảnh 1 bác chụp khẩu lớn, low light, ko flash, shutter speed chậm thì ko nét là đúng thôi. bác giữ 5s mà đc thế thì e cũng phục. còn bạn kia có fill flash thì nét như thế cũng là bt, chưa kể đã khép khẩu.

Cái ảnh của 18-135+7D kéo từ raw ra hả bác hay ảnh jpg gốc 100%?

Quote Được gửi bởi i[S]ee View Post
    e nghĩ là tấm ảnh 1 bác chụp khẩu lớn, low light, ko flash, shutter speed chậm thì ko nét là đúng thôi. bác giữ 5s mà đc thế thì e cũng phục. còn bạn kia có fill flash thì nét như thế cũng là bt, chưa kể đã khép khẩu.
    Em cũng nghĩ vậy.
    Bác để khẩu lớn hơn bạn bác thì phải, hình 1 lại ánh sáng lại kém nữa.
    Nokia 1202

Trang 1 / 3 123 Cuối cùngCuối cùng