Trang 3 / 3 Đầu tiênĐầu tiên 123
Hiển thị kết quả từ 21 đến 29 / 29

Chủ đề: 24-70 F2.8 + 60D chụp hình không nét bằng 7D + 18-135 F3.5-5.6 ??? nhờ các Bác giúp!

Quote Được gửi bởi Zel View Post
    Ảnh này từ raw và đã qua retouch đó bạn, mình thấy nhiều người chụp nét như thế này rồi nhưng toàn gear khủng như 5dmarkII, 1D kết hợp với các fix như 85 f1.2 hay 135 f1.2 ...v..v.. nên mình cũng không thắc mắc lắm, vậy các bác cho mình hỏi là chụp raw với jpeg cùng 1 điều kiện và thông số thì mình có thể retouch cho tấm hình file raw trở nên trong và nét hơn không?
    Nếu cùng một điều kiện thông số thì chắc chắn ảnh raw sẽ phải đẹp + trong hơn jpeg rồi :D Không biết 2 ảnh kia của bác có kéo qua raw không. Vì 1 điều chắc chắn lens L lúc nào cũng sẽ có chất ảnh trong + ít flare hơn lens thường => chủ thể nổi hơn. Có thể bác nắm kĩ thuật kéo Raw chưa tốt bằng bạn bác nên chất ảnh chưa vừa ý. Em có cái ảnh chụp bằng kit + 60D đây (cũng nét và trong lắm :D hehe..ảnh chỉ mang tính tham khảo nhé )

Quote Được gửi bởi walao.se7en View Post
    Theo em thì 7d chụp lens khẩu nhỏ + flash (tấm hình 7D theo em là có đánh flash rùi^^) thì chắc chắn là nét đứt tay rùi. Còn 60D của bác chụp khẩu to mà thiếu sáng thì sao bằng. Bác phải test 60D+24-70 và 7D+24-70 or 60D+18-135 và 7D+18-135 trong cùng điều kiện ánh sáng thì mới biết được body bác có vấn đề hay ko? Sorry nếu em nói có gì ko đúng, mong các bác đừng chém em ^^
    Cái ảnh của bộ 7D chắc ko dùng flash đâu bác ạ :D dùng 1 nguồn sáng phụ thì có thể :D

ps: nhìn vào 2 tấm ảnh của bác chủ với tấm ảnh của bộ 7D trong điều kiện ánh sáng quán cafe thì em nghĩ bạn bác chụp cao tay hơn bác rồi ^^ hehe :D Với cả bác mang ảnh gốc ra so với ảnh đã PS thì khó nói quá. Mà bác cũng đừng nên lăn tăn chuyện lens với body nữa :D Như mấy tấm em chụp bằng kit đấy, vẫn nét và trong :D cái quan trọng vẫn do cách mình làm chủ bộ gear của mình thôi.
    Được sửa bởi Jucker lúc 12:24 AM ngày 03-06-2012

Tấm chụp anh bạn bác thấy thông số ghi là 1/2 sec mà bác!

Tấm chụp cô gái (tấm thứ 2, áo dài), nếu bác chưa qua retouch thì ảnh bác vẫn nét và trong ấy chứ.

Trong điều kiện ảnh gốc, có được do setup máy là RAW hoặc JPEG thì đặc tính ảnh RAW là "tương phản thấp" và "không sắc nét" còn JPEG thì ngược lại, tương phản tốt hơn và sắc nét hơn. Vì vậy, nếu nói "cùng một điều kiện thông số, RAW đẹp và trong hơn JPEG" thì cũng hên xui

Bác chủ xài L thì cứ tự tin đi, Canon ko tự dưng gán cái mác L để đẩy giá đâu.

@Jucker: Bác cho mình hỏi, bác suy đoán có flash, ko flash, có đèn phụ hay không có đèn phụ dựa trên các yếu tố nào ạ? Mình hỏi trên tiêu chí học hỏi, ko có ý gì khác
    Được sửa bởi HuyetLoi lúc 02:05 AM ngày 03-06-2012

cho em hỏi câu ngoài lề xíu, 1/5s hay 5s vậy bác ? 2 vấn đề khác nhau à, nếu đúng là 5s thì mấy hãng tripod chắc nó ko kiếm được đồng nào từ bác đâu nhở

Quote Được gửi bởi HuyetLoi View Post
    Tấm chụp anh bạn bác thấy thông số ghi là 1/2 sec mà bác!

Tấm chụp cô gái (tấm thứ 2, áo dài), nếu bác chưa qua retouch thì ảnh bác vẫn nét và trong ấy chứ.

Trong điều kiện ảnh gốc, có được do setup máy là RAW hoặc JPEG thì đặc tính ảnh RAW là "tương phản thấp" và "không sắc nét" còn JPEG thì ngược lại, tương phản tốt hơn và sắc nét hơn. Vì vậy, nếu nói "cùng một điều kiện thông số, RAW đẹp và trong hơn JPEG" thì cũng hên xui

Bác chủ xài L thì cứ tự tin đi, Canon ko tự dưng gán cái mác L để đẩy giá đâu.

@Jucker: Bác cho mình hỏi, bác suy đoán có flash, ko flash, có đèn phụ hay không có đèn phụ dựa trên các yếu tố nào ạ? Mình hỏi trên tiêu chí học hỏi, ko có ý gì khác
    Mình nhìn vào ánh sáng trên mắt, trên chủ thể, background, nhìn vào chi tiết trên chủ thể :D, nhìn vào hướng sáng hehe rồi đoán thôi :D. Ở cái câu bạn nói mà mình bôi đỏ đó :D mình thấy là chưa chính xác lắm đâu. Raw là gốc hoàn toàn, còn jpeg là đã qua xử lý của máy. Ảnh raw khi chụp về còn qua khâu xử lý nữa :D nếu mà nói về độ nét thì raw chắc chắn sẽ phải nét hơn nếu cùng một chủ thể, cùng một người chụp và điểm lấy nét như nhau(dof như nhau). Vì sao lại thế, vì ảnh jpeg máy đã xử lý độ nét luôn cho ảnh, khi tăng thêm sharp đồng nghĩa tăng thêm noise. Còn ảnh raw thì ta được quyền quyết định độ nét khi kéo ở camera raw và noise khi kéo raw ít hơn jpeg :D. Chắc chắn không có chuyện hên xui đâu bạn ạ ^^ Ai đã từng chụp raw đều thấy độ trong và nét hơn hẳn jpeg. Một file là 24mb(Raw), và 1 file có 7-8mb(jpeg) dữ liệu nó cũng khác nhau nhiều lắm.

Đây là hình của bạn ấy: 18-135+7D:
    Như cái hình này ánh sáng là chiều thẳng từ trên đỉnh đầu của mẫu xuống, vì ánh sáng ở phần trán gắt và mạnh hơn xung quanh. Không có ánh sáng trong mắt => không phải đánh flash trực tiếp mà sẽ để ở trên đánh xuống. Nhưng nếu nhìn vào xung quanh, em nghĩ ở đây người chụp đã sắp đặt cho mẫu ngồi dưới 1 cái đèn nào đó. Chứ cũng không ai cầm flash đánh thằng trên đỉnh đầu xuống. Mà ánh sáng ở tóc không quá gắt => chắc sẽ là 1 nguồn sáng ổn định => em đoán dùng nguồn sáng phụ hehe. Còn nếu bác xem exif của ảnh mà thấy có dùng flash thì là em đoán sai . ở trường hợp này cũng ko thể đánh dội trần :D vì ánh sáng dội trần khi hướng vào chủ thể cũng sẽ không giống thế này. Rất mong nhận được phản hồi từ bác. Ah còn 1 chi tiết nữa, chấm sáng trong mắt trái mẫu :D cũng có khả năng 1 người nào đấy cầm flash phìa bên trái mẫu đánh xuống => cũng có thể ở đây có dùng flash hehe. Mời bác giúp đỡ thêm :D em cũng thích tranh luận để học hỏi :D
    Được sửa bởi Jucker lúc 12:20 PM ngày 05-06-2012

@Jucker: Bác chưa đọc kỹ đoạn "Trong điều kiện ảnh gốc, có được do setup máy là RAW hoặc JPEG". Nghĩa là file RAW và JPEG đó so sánh với nhau dựa trên tiêu chí không qua phần mềm xử lý ảnh (có qua thì cũng chỉ để convert file). Bác có thể xem minh hoạ sau:

Ảnh RAW (gốc từ máy ảnh) có contrast và sharp không bằng JPEG (gốc từ máy ảnh). Còn việc RAW hơn JPEG thì đó là điều không phải bàn cãi

Về vấn đề nguồn sáng, flash thì mình cũng ko dám tranh luận nhưng xin hỏi: Nếu chấm sáng trong mắt mẫu theo bác nói là do flash thì chấm sáng đó sẽ có hình dạng như thế nào? Vuông, tròn hay bất kỳ hình dạng nào cũng có thể?

Quote Được gửi bởi HuyetLoi View Post
    @Jucker: Bác chưa đọc kỹ đoạn "Trong điều kiện ảnh gốc, có được do setup máy là RAW hoặc JPEG". Nghĩa là file RAW và JPEG đó so sánh với nhau dựa trên tiêu chí không qua phần mềm xử lý ảnh (có qua thì cũng chỉ để convert file). Bác có thể xem minh hoạ sau:

Ảnh RAW (gốc từ máy ảnh) có contrast và sharp không bằng JPEG (gốc từ máy ảnh). Còn việc RAW hơn JPEG thì đó là điều không phải bàn cãi

Về vấn đề nguồn sáng, flash thì mình cũng ko dám tranh luận nhưng xin hỏi: Nếu chấm sáng trong mắt mẫu theo bác nói là do flash thì chấm sáng đó sẽ có hình dạng như thế nào? Vuông, tròn hay bất kỳ hình dạng nào cũng có thể?
    Cái đoạn bôi đỏ đầu tiên thì em đồng ý với bác :D lỗi do em không đọc kĩ. Nếu chỉ tính convert file thì ảnh raw không đẹp bằng jpeg :D do nó chưa được xử lí mà hehe. Nhưng đằng nào cũng mất công convert thì tại sao lại không chỉnh luôn hehe ^^.

Đoạn bác hỏi về hình dáng flash trong mắt mẫu thì nó rất đa dạng :D riêng ở cái ảnh này của bác chủ thì ngay từ đầu em đã nghiêng theo hướng có nguồn sáng phụ. Nhưng khi nhìn vào mắt trái của mẫu có 1 tia sáng lóe lên( tia sáng này có thể không phải flash và cũng có thể là flash). Vì sao em lại nói vậy, tia sáng này chỉ có ở mắt trái không có bên mắt phải, nhiều khả năng đó là một cái đèn ở trước mắt mẫu. Nhưng cũng có thể người chụp đã để đèn chéo hướng mặt mẫu nên cũng có thể có ánh sáng hắt lên mắt. Em dùng đèn không nhiều :D và cũng không chủ trương dùng đèn hihi nên dựa theo kinh nghiệm bản thân để đoán mò thôi. :D Em thích ánh sáng tự nhiên hơn. Em nghĩ chắc bác cũng có những suy nghĩ của riêng mình, bác cứ nói ra em học hỏi thêm. Cái gì sai em nhận :D

@Jucker: Thì mình nói hên xui là ở chỗ đó ;))

Bác thử nhìn kỹ 1 lần nữa điểm catch lights đó xem. Xài 18-135 mà đồ nghề dữ dội thế thì cũng lạ đó ạ :D

đúng rồi bác chủ ạh phải set trong cùng 1 dk ánh sáng, mẫu, và có trippop mới so sánh dc chứ.

@@ em nghĩ do bác chủ chỉnh tốc chậm wa' nên run tay >>> hình nhòe đi 1 tý so vs 7D nhưng chụp đúng dk ánh sáng tốt hơn tốc hợp lý + chắc tay hơn thôi
    D7000+17-55 2.8G+35 1.8G+50 1.8G+60 2.8G
    http://www.flickr.com/photos/maxthew769/

Trang 3 / 3 Đầu tiênĐầu tiên 123