Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 10

Chủ đề: Các pro tư vấn giúp về PTS: sáng tối theo vùng chọn

Các pro tư vấn giúp về PTS: sáng tối theo vùng chọn

Hôm qua e đi in ảnh, ra nhìn mấy bác thợ chỉnh ảnh cứ nhoay nhoáy mà thèm quá. Em thấy 1 bác chỉnh sáng tối như sau: Bác ấy dùng Brush bôi vào vùng cần chỉnh thì thấy nó hiện màu đỏ ở vùng đc bôi, sau đó ấn lênh levels hoặc curves để chỉnh thì chỉnh sáng tối trong vùng màu đỏ ấy thôi. Em về mò mẫm mà k bít làm như thế nào. Các pro nào bít chiêu chỉnh sáng tối theo vùng đc chọn này chỉ giáo anh em với ah. Em cảm ơn

bác dùng cái công cụ tạo vùng chọn như Quick Selection, Pen, Magic wand.... hoặc vào Select chọn Color range rồi chỉnh thôi bác ^^

@GoNu: nhưng làm thế e thấy nó mất nhìu thời gian hơn kiêu of bác kia :H

Quote Được gửi bởi atula44c View Post
    @GoNu: nhưng làm thế e thấy nó mất nhìu thời gian hơn kiêu of bác kia :H
    Bác đừng choáng với mấy chú chỉnh nhoay nhoáy ở tiệm in ảnh, loanh quanh thì mấy chú ấy cũng chỉ bright/contract thôi

Còn cái đo đỏ bác nói là cái tool Quick Mask của PS. Ấn Q gọi Quick mask, xong ấn B gọi brush, chọn Foreground color là màu đen. Xong thì dùng brush quét lên vùng cần chọn, nó sẽ ra cái màu đỏ đó. Tiếp theo ấn Q phát nữa thì nó mất cái màu đỏ, hiện lên vùng vừa quét. Ấn Ctrl+Shift+I để nghịch đảo thì nó sẽ chọn ra cái vùng vừa quét đỏ. Có thể Ctrl+Alt+D để chọn Feather rồi bác muốn làm gì trên cái vùng chọn ấy thì làm thôi.

Xem ở bài hướng dẫn 20 essen... rì rì đấy trên đầu box ấy, rất OK!
    "*´¨)
    ¸.·´¸.·*´¨) ¸.·*¨)
    (¸.·´. (¸.·` *
    ...·`. D90.40.18105 ۞ N7wf
    (¸.·``··*

Tự dưng ngó được cái này hay, thank bác Gaffer.2 cái.

Quote Được gửi bởi gaffer.2 View Post
    Bác đừng choáng với mấy chú chỉnh nhoay nhoáy ở tiệm in ảnh, loanh quanh thì mấy chú ấy cũng chỉ bright/contract thôi

Còn cái đo đỏ bác nói là cái tool Quick Mask của PS. Ấn Q gọi Quick mask, xong ấn B gọi brush, chọn Foreground color là màu đen. Xong thì dùng brush quét lên vùng cần chọn, nó sẽ ra cái màu đỏ đó. Tiếp theo ấn Q phát nữa thì nó mất cái màu đỏ, hiện lên vùng vừa quét. Ấn Ctrl+Shift+I để nghịch đảo thì nó sẽ chọn ra cái vùng vừa quét đỏ. Có thể Ctrl+Alt+D để chọn Feather rồi bác muốn làm gì trên cái vùng chọn ấy thì làm thôi.

Làm cách này thường phá vỡ pixel của ảnh, lại khó tinh chỉnh vùng chọn.

Để chỉnh sáng theo vùng, tốt nhất là bạn chọn ctrl - J để nhân đôi lên, chọn chế độ hòa trộn là screen. Sau đó add mask và dùng brush để tinh chỉnh các vùng sáng tối. Vùng nào muốn sáng nhiều bạn tô màu xám nhạt, muốn sáng lên ít hơn tô xám đậm hơn chút, muốn giữ nguyên bạn tô mầu đen vào

Tương tự bạn ctrl + J layer gốc lên thêm 1 bản copy nữa, để chế độ hòa trộn là multiply và dùng mask tinh chỉnh vùng tối

Làm như vậy bạn có thể kiểm soát được các vùng, muốn sửa lại rất dễ, chỉ việc đổi màu bút để tô đè lên cho tới khi nào vừa ý. Các pixel của ảnh được giữ nguyên sau các lần chỉnh và chỉ thay đổi 1 lần duy nhất khi bạn merge lại để save ra jpeg. Các làm này giúp bảo toàn được chất lượng ảnh so với cách thợ làm ngoài hàng, mỗi lần sửa là 1 lần thay đổi trực tiếp lên các pixel của ảnh gốc, tuy nhanh nhưng nhiều rủi ro và ảnh hưởng tới chất lượng
    Được sửa bởi tu.t.a lúc 06:24 PM ngày 13-07-2012

Cảm ơn các bác chỉ giáo ah

Để chỉnh sáng theo vùng, tốt nhất là bạn chọn ctrl - J để nhân đôi lên, chọn chế độ hòa trộn là screen. Sau đó add mask và dùng brush để tinh chỉnh các vùng sáng tối. Vùng nào muốn sáng nhiều bạn tô màu xám nhạt, muốn sáng lên ít hơn tô xám đậm hơn chút, muốn giữ nguyên bạn tô mầu đen vào
    Em hơi gà, có gì bác chỉ giáo cho e chỗ tô màu xám nhạt, xám đậm là như thế nào ah. Đấy là màu của brush ah

Uh, nếu không bạn có thể dùng 1 brush màu đen thôi, còn đậm nhạt thì chỉnh opacity của brush