Trang 3 / 3 Đầu tiênĐầu tiên 123
Hiển thị kết quả từ 21 đến 29 / 29

Chủ đề: Các anh ở CẦN THƠ! giúp em với.

trời ạ, sao căng thẳng quá vậy mấy bác :D

Quote Được gửi bởi Tokyo_Square View Post
    Có gì đâu anh. Em còn nhỏ tuổi lắm (đang là sinh viên năm 4) nên không dám thất lễ với các cao thủ, tiền bối. Nick anh cũng quen thuộc với em rồi, anh cũng vui tính nhỉ...
    Úi chà, thì ít ra chú em cũng biết mình còn nhỏ. Đã là sinh viên rồi cơ à? Mãi sinh viên năm 4 lận kia, thế sao lếu láo thế nhỉ? Chú thử ngẫng mặt lên nhìn xem chú có bằng ai chưa mà dám to mồm kêu thằng này thằng nọ nhỉ? Anh có nói: "Chơi thì có nhiều cách chơi", cứ cho là chú đang ám chỉ anh đi, anh có dám vổ ngực tự xưng là nhiếp ảnh gia đâu mặc dù có vài cái L xoàng xoàng, một cái FF cổ lổ xĩ, vài cái flash đã hết thời và còn một số phụ kiện linh tinh...nhưng chủ yếu là để thỏa chí đam mê thôi, để chơi thôi chú ạ!

Chú nhận mình là dân IT mà IT là cái gì nhỉ? Information Technology hay Impolite Teller? Mà 2 vấn đề này chẳng liên quan gì với nhiếp ảnh cả, nghệ thuật là nghệ thuật, nghệ thuật phải có cái nhìn để cảm nhận cái đẹp, cái óc tư duy để diển đạt và truyền tải cái đẹp.

Không thể phủ nhận được là ở thời đại kỹ thuật số này thì với sự hổ trợ của máy tính và các phần mềm xử lý ảnh đã can thiệp rất rất nhiều vào cái giá trị của nghệ thuật. Nhưng, ở đây anh nói là nhưng nhé, nhưng chỉ là công cụ thôi. Anh đã từng nói, một tác phẩm đẹp thì bản chất nó phải đẹp, phải có cái hồn trước đã, Photoshop chỉ là công cụ thôi chú ạ, giống như gia vị vậy, nó làm cho tác phẩm thêm phần "đậm đà"! Chụp ảnh mà trong đầu luôn suy nghĩ phải "Chụp đại đi rồi về Photoshop lại" thì chán bỏ mịa, còn đâu cái thú vị cái hay của nhiếp ảnh nữa. Trong đầu một nhiếp ảnh gia khi đưa một vật thể vào khung nhìn của họ thì trong đầu họ sẽ nghĩ tới: Chủ thể là gì? Sắp xếp bố cục như thế nào? Ánh sáng ra sao? Tốc độ màn trập như thế nào? ISO bao nhiêu thì hợp lý? Và cuối cùng thì nội dung của bức ảnh nói lên cái gì? Chú nhé!

Theo anh thì chú nên đọc kỹ lại, bác chủ người ta muốn học rồi mở tiệm chụp hình nho nhỏ kìa. Khi mà bác chủ muốn tới với nhiếp ảnh chỉ với 10 triệu thì mình cũng nên hiểu điều kiện thực tế và khả năng của người ta rồi, nếu khuyên người ta thì cứ theo cái nhu cầu và khả năng trước rồi hẳn "vẻ vời" sau. Chú nhé!

Bác Nino: Em nợ bác một chầu nhé! Lần rồi loay hoay là phải về. Hẹn bác lần sau vậy.
    5DsR,FE 12,35II,∑50,MP-E65,85,100,17-40,24-70,70-200,580II...

k phải có kỹ thuật có tiền có thiết bị thì thành nhiếp ảnh gia đâu, nhưng mà nếu đi kinh doanh chụp đám chụp hình thẻ thì cũng ok đấy. kekeke

Quote Được gửi bởi phuocantpp View Post
    Em muốn học chụp ảnh và photoshop (mở một tiệm chụp hình nho nhỏ) em thì ở cần thơ. muốn học nghề mà không biết ở đâu dạy( ôi CƯU LONG STUDIO vào hỏi thì 3000 usd. em không đủ kinh phí. em chỉ có khoảng 10tr thôi. em mong các anh giúp em)
    hic, kon lậy mấy kụ tôn trọng chủ thread với, anh em nào muốn tranh luận ngoài lề mở thread khác nhá

Nghe mình tư vấn 1 hồi bác chủ đã ra kết luận -----> lấy 10tr đi nhậu cho phẻ )) đùa chút cho bớt căng ^^
    Nốt ruồi đỏ....will u marry me?

bác này phán hay nè, chắc nhậu dữ lắm heheheh, mấy bác làm bác chủ rối tung lên rồi còn gì. Mình nghĩ bác chủ nên tìm một số bạn bè trong vnphoto này (rất nhiều người ở CT) đi theo học hỏi kinh nghiệm trước 1 bước rồi tự nhiên bác sẽ biết nên chọn theo cách nào thôi.
    D90, Nikon 17-55 + 70-300 + Converter 2x, Tamon 90mm, SB600 + Sb900

Bác Nino! Em nghĩ cho tới thời điểm này thì có thể bác chủ lấy 10 triệu đi nhậu hết rồi, nhưng là vì tính em hơi thẳng tính nên làm cho ra lẽ. Em nói có gì sai bác cứ phán.

Quote Được gửi bởi Tokyo_Square View Post
    Mình không nói là mình hơn ai. Mình ghét mấy thằng như vậy thì gọi là thằng này thằng nọ là điều đương nhiên. Mình không ám chỉ chú, vì forum này nhiều thằng như vậy lắm. Đang nói về PTS mà nhảy vào phán lung tung. Tin học làm gì mà không liên quan tới PTS. Thử đi hỏi hết mấy thằng học CNTT đi.
    Này chú! Nếu đã là sinh viên thì nên tỏ ra mình là người có văn hóa một chút, sao cứ mở miệng ra thì cứ là "thằng này, thằng nọ" thế? Chú bao nhiêu tuổi? Và ở cái diễn đàn này thì chú hơn được những ai mà tỏ ra nguy hiểm thế? Nếu chú vỗ ngực tự xưng mình là dân IT thì nên nhớ một điều này:"Cho dù ở bất cứ nơi đâu, ở cái xã hội ảo này hay ở xã hội bên ngoài cũng vậy, nên thể hiện mình là một con người có giáo dục, chớ nên núp sau cái màn hình rồi phun bừa, phun bãi" chú nhé!

Nếu nói về Tin Học hay cái gì mà CNTT gì đó thì với ai thì anh không dám nói, nhưng với chú thì anh dám đứng trước mặt chú và khẳng định một điều:"Cái thời mà anh lọ mọ với cái bàn phím thì lúc đó chú còn chưa biết cầm đũa kìa". Đừng làm anh hoang mang, chú nhé! CNTT gì đó của chú thì thì có phải học về: Lập trình, ngôn ngữ máy tính, cơ sở dữ liệu, cấu trúc máy tính, mạng máy tính....Còn Photoshop chẳng qua là một phần mềm ứng dụng chuyên xử lý đồ họa. Chuyện một sinh viên CNTT biết sử dụng Photoshop là chuyện bình thường, mà không biết cũng chẳng sao. Nhưng giỏi hay không lại là chuyện khác. Không biết chú có hiểu anh nói gì không nhỉ?

Anh nhắc lại với chú! Anh mua máy, sắm lens,... rồi chụp để thỏa đam mê thôi, chứ anh không hề nhận mình là nhiếp ảnh gia và anh cũng không thích làm một nhiếp ảnh gia. Anh chỉ là một Photo Enthusiast thôi chú ạ!

Thật ra anh cũng không muốn cãi nhau với chú làm gì vì đâu có xứng đáng, anh chỉ muốn bớt bùn trong box thôi chú ạ!
    5DsR,FE 12,35II,∑50,MP-E65,85,100,17-40,24-70,70-200,580II...

thôi các bác ơi, nặng nhẹ chi nhau, bỏ qua đi coi chừng mod vào band hết nick mắc công lắm nha

Chúc các bác ngủ ngon

Hi Bác !
    về phần chụp ảnh thì e ko chuyên . E dạy Photoshop o Cần Thơ . Bác cần học tại nhà phải kg ? số điện thoại e là 0922062009

Trang 3 / 3 Đầu tiênĐầu tiên 123