Trang 2 / 3 Đầu tiênĐầu tiên 123 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 11 đến 20 / 29

Chủ đề: Các anh ở CẦN THƠ! giúp em với.

Nếu bác muốn bỏ $3000 ra học cũng tốt, nhưng bác phải giao kèo là trong 1 tháng (hoặc 1 tuần gì dó tùy bác) phải học xong (tránh bị "thầy" lợi dụng mình làm việc). Nếu họ thật sự dạy bác thì 1 tháng là xong bác ạ.

Bác không muốn tốn thì tự học, tự học thì hơi chậm vì cần phải va chạm để có kinh nghiệm. Còn học với sư phụ thì sư phụ va chạm nhiều rồi, truyền lại thôi. Mà cũng không khó lắm để tự học. Học với sư phụ 1 tháng thì tự học khoảng 3-4 tháng (nhưng tiếc kiệm được $3000). $3000 là 60tr, chia cho 4 tháng đi. vậy 1 tháng 15 triệu. Sao bác không tự mướn bác 15tr/tháng để tự học ??? Vừa học vừa có tiền ???

Ở đây em không nói là tự học tốt hơn. Bỏ $3000 để có 1 nghề cũng không mắc. Mỗi đường có lợi hại riêng, bác nên suy nghĩ...

Quote Được gửi bởi cantho_ View Post
    Nếu bác muốn bỏ $3000 ra học cũng tốt, nhưng bác phải giao kèo là trong 1 tháng (hoặc 1 tuần gì dó tùy bác) phải học xong (tránh bị "thầy" lợi dụng mình làm việc). Nếu họ thật sự dạy bác thì 1 tháng là xong bác ạ.

Bác không muốn tốn thì tự học, tự học thì hơi chậm vì cần phải va chạm để có kinh nghiệm. Còn học với sư phụ thì sư phụ va chạm nhiều rồi, truyền lại thôi. Mà cũng không khó lắm để tự học. Học với sư phụ 1 tháng thì tự học khoảng 3-4 tháng (nhưng tiếc kiệm được $3000). $3000 là 60tr, chia cho 4 tháng đi. vậy 1 tháng 15 triệu. Sao bác không tự mướn bác 15tr/tháng để tự học ??? Vừa học vừa có tiền ???

Ở đây em không nói là tự học tốt hơn. Bỏ $3000 để có 1 nghề cũng không mắc. Mỗi đường có lợi hại riêng, bác nên suy nghĩ...
    Hay! chỉ sở là bác không đủ kiên nhẫn để tự học đó thôi

Quote Được gửi bởi nino View Post
    he he, có học chỗ đó rồi sao rành quá vậy?

Nói vậy thôi, không được dạy nhưng ngó người ta mần cũng học được nhiều thứ.
    Nghe nói một phần không nhỏ sản phẩm mần ở Cửu Long đều nhờ ở ngoài làm chứ không trực tiếp mần (không biết có đúng vậy không, nói sai các bác đừng có chém em).
    nghĩ cũng chính xác đó. thí dụ như đi show....

theo em thì tự học một thời gian cho có kinh nghiệm, biết kha khá cơ bản rồi canh mấy cái work shop tr6en diển đàn tổ chức rồi chạy lên Sì Gòn học, tiết kiệm ối tiền, số tiết kiệm đó đủ cho bác mua được 2 body kha khá second hand với vài cái lens, đèn, dù v.v là khởi nghiệp được rồi^^
    Nốt ruồi đỏ....will u marry me?

trong nhóm mình có bác Duy Khôi cũng có dạy Photoshop đó. Nhưng theo em bác nên tím một con DSLR và 1 cái lenskit tập chụp dần để cảm nhận sự đam mê cũng như năng khiếu và cái quan trọng là có duyên với nghề này ko rồi hả quyết định có theo nghề không. Cái này cần có duyên có nhiều bác trong nhóm ở Cần Thơ mình thiết bị tốt, kỹ năng chụp và hậu kỳ tốt nhưng chỉ đam mê vui chơi. Nhiều bác thiết bị đủ sài nhưng theo nghề và kiếm sống ok đó.
    Sony Nex F3, 18-55 OSS, Yeshica 50f1.7

tự học để ra nghề thì lâu lắm...
    theo thầy học nhanh hơn, nhưng mà thời gian ít quá thì cũng phải rèn luyện thêm nhiều...
    My Flickr
    EOS 7D

Quote Được gửi bởi tonyhardly View Post
    trong nhóm mình có bác Duy Khôi cũng có dạy Photoshop đó. Nhưng theo em bác nên tím một con DSLR và 1 cái lenskit tập chụp dần để cảm nhận sự đam mê cũng như năng khiếu và cái quan trọng là có duyên với nghề này ko rồi hả quyết định có theo nghề không. Cái này cần có duyên có nhiều bác trong nhóm ở Cần Thơ mình thiết bị tốt, kỹ năng chụp và hậu kỳ tốt nhưng chỉ đam mê vui chơi. Nhiều bác thiết bị đủ sài nhưng theo nghề và kiếm sống ok đó.
    Bác Tonyharley chỉ cần :"Canon EOS 300D, 50f1.8, 18-55 non is, 75-300 non is, YN460" nghe nói chuẩn bị lên SG mở studio kiếm sống :D

Quote Được gửi bởi cantho_ View Post
    Không đâu bác Này Nọ, em nghĩ giá của Cửu Long là bao gồm nhiều thứ: kỹ thuật chụp ảnh, kỹ thuật photoshop, in ấn (hình, album)... Nói chung là phải từ A-Z mới giá đó...

Mà chơi cái máy với mấy cái lens thì tiêu $3000 rồi !!! Thêm $3000 học nữa. $6000 mà "chưa thấy gì" !!! Xem ra cũng mệt mỏi...
    Sẽ không có từ A-Z đâu bác xếp gạch à. Em từng là nhân viên photoshop ở Cửu Long nè bác ở tiệm lớn sẽ không ai mang nồi cơm của mình ra dâng cho người khác đâu bác. Tất cả chỉ là tiền thôi, không có chữ tình trong đó. người ta lấy tiền xong hướng dẫn sơ thôi thế là cho bác ra nghề rồi. Bác không tin cứ vô thử sẽ biết liền à
    Được sửa bởi byDK168 lúc 09:36 AM ngày 25-05-2012

Quote Được gửi bởi phuocantpp View Post
    Em muốn học chụp ảnh và photoshop (mở một tiệm chụp hình nho nhỏ) em thì ở cần thơ. muốn học nghề mà không biết ở đâu dạy( ôi CƯU LONG STUDIO vào hỏi thì 3000 usd. em không đủ kinh phí. em chỉ có khoảng 10tr thôi. em mong các anh giúp em)
    Góp ý nè :
    Thứ 1 : với 10tr bạn k đủ để mở tiệm chụp hình đâu, nếu đủ thì chỉ có thể chụp hình thẻ hay chụp bằng máy du lịch thì được
    Thứ 2 : bỏ ra 3000$ chỉ để học thôi thì thật em thấy hơi phí nhé, vì với 3.000 đó bác tậu 1 con 550D hoặc chơi luôn con 50D để làm dụng cụ thực hàng, còn kiến thức kinh nghiệm thì trên trang VNPhoto này đầy, nếu chưa đủ thì kiếm thêm trên các trang khác, quan trọng là bác phải thực nghiệm, chụp dần, rồi sẽ có kỷ năng vững. ban đầu bác tập cơ bản về các thông số chụp, góc chụp, ánh sáng và các phụ kiện hỗ trợ chụp ảnh.
    Thứ 3 : Photoshop k khó để tự học, nếu bác chú tâm chỉ trong chưa đầy 1 tháng, Bác có thể chỉnh đa phần những bức ảnh đơn giản như : chấm mụn, chỉnh màu, ghép ảnh

Nói túm lại Bác cứ tậu 1 con DLSR trước cái đã. sau khi học tập và thực hành thì bắt đầu bác sẽ có định hình rõ ràng phong cách của studio bác. như vậy mình nghỉ bác chỉ cần bỏ ra khoảng 1.500$ là ok rồi, còn 1.500 còn lại khi bác quen với chụp ảnh sẽ sắp sữa thêm các phụ kiện cần thiết...

Em hỏi cái: Thế bác chủ ở đâu? Nếu ở Cần Thơ mà ở vùng ven, gần trường học, cơ quan nhà nước... Nói chung là thị trấn, thị tứ thì em bài thế này: Với 10 chai = $500 (Em tính thế cho nó chẳn) Bác chủ mua cái PnS cở 7.2 MP giá khoảng $90, màn vải màu xanh, ghế, đèn Neon 1,2 mét x 3 cái khoảng $30, còn lại sắm bộ máy Celeron D, Ram cở 512 MB, HDD 160 GB, VGA onboard, thêm cái CRT flat của Samsung hay LG cả bộ khoảng $250. Còn lại $130 mua vài ba thứ linh tinh như: USB flash, memory card, memory reader, vài cái dĩa DVD dạy photoshop cơ bản, mấy cái mẫu áo vét sì tông, áo dài, chi phí quảng cáo (mời mấy ông thầy ở gần đó, hoặc mấy anh cán bộ cạnh nhà) làm buổi tiệc rượu nho nhỏ gọi là khai trương. Sau đó cứ nhắm thị trường hình thẻ mà đánh.

Còn bon chen theo mấy bác trên này thì có mà mấy chục lần cái 10 triệu của bác cũng chưa mở được tiệm. Mấy cha đó mở miệng là N và L thôi.

Nếu bác muốn học, lên Sài Gòn lại mấy chổ làm chụp ảnh xin một chân học nghề ở đó, đừng nghe lời ông NINO! Cho dù bác học hết các trung tâm ở đường Mậu Thân bác cũng không làm được gì đâu. Có nhiều tiệm em thấy đa số họ chụp rồi gửi lên Sài Gòn cho họ làm rồi ra Album, nhanh và hiệu quả. Nhu cầu là thu nhập, đúng không? Hơi đâu bỏ thời gian ra mày mò? Chơi và kiếm cơm khác nhau xa. Còn ông Tokio gì đó phán em nghe muốn nổi da gà. "TỰ HỌC", Em vỗ 2 tay 2 chân cho tinh thần tự học của bác, nhưng tự học để ra tiệm thì biết tới bao giờ? Chụp ảnh xong rồi lò dò vào máy diễn đàn để "tầm sư" à? Nếu học đúng nơi đúng chổ thì chẳng những học được những tuyệt chiêu mà đôi khi còn được một số plug in hay, action tốt để làm ảnh cho nhanh. Bác cứ ở đó mà online, mà post tìm cao thủ nhé, người ta phải kiếm cơm bác ạ!

Điều cuối cùng em muốn nói với bác là: Bác nên xác định mục tiêu cho mình. Chơi hay kinh doanh? Chơi thì lắm kiểu chơi, còn kinh doanh thì tùy khả năng tài chính của mình, tùy vào điều kiện của mình nữa. Ở xa xa trung tâm thì tính theo cách nào dể tìm khách hàng nhất, còn ở ngay trung tâm hay các quận lân cận thì 10 triệu chỉ đủ cho bác làm quen với nhiếp ảnh thôi chứ ra tiệm thì... xin lỗi.
    5DsR,FE 12,35II,∑50,MP-E65,85,100,17-40,24-70,70-200,580II...

Trang 2 / 3 Đầu tiênĐầu tiên 123 Cuối cùngCuối cùng