Trang 192 / 202 Đầu tiênĐầu tiên ... 92142182190191192193194 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1,911 đến 1,920 / 2013

Chủ đề: The World Wild Birds

Quote Được gửi bởi Major_K View Post
    Green Jay
    mình lại thích con green jay nầy của bác Khải

Hình chim bác Khải , hình nào cũng thuộc loại high quality không à nghe ! congratulation bác.

Hình chim kiếm được tuần này.Mời các bác xem.

Yellow Rumped Warbler

Snowy Woodpecker

Red Winged Black Bird

Tuần này đặc biệt , có chú Fox sống trong Jardin Botanique , thường thì hay thấy chú chạy vòng vòng
    kiếm ăn , kỳ này thấy chú đang ngủ ở vườn Tàu , mình thức chú dậy ,chụp cho chú vài tấm chân dung
    load vào đây cho các bác xem luôn...

Hello Quang, mình nghĩ bắn chim với 500mm hoặc dài hơn là tốt nhất, đôi lúc lại phải cần gắng thêm TC nữa.

Mình đang dùng 300mm với TC, mà lúc nào cũng cảm thấy thiếu. Muốn được tiến gần tới subject, mình phải ngụy trang (blind hay camouflage) and chờ lâu (patience) mới được ảnh tốt. Mấy người bạn đi chụp chung với mình đều có máy hiện đại (Canon 1DX + 600mm VII/500mm VII + TC) hay (Nikon D4/D3S + 500mm/600mm/800mm + TC) nên hình của họ đẹp hơn (National Geographic quality) hình của mình nhiều. Camera tốt và nhanh nên họ lấy được nhiều khoảnh khắc mà mình kô thể nào lấy được ...

Mình nghĩ mình có khả năng nhưng tài chính eo hẹp, thì thôi chụp được cái gì của mình thì vui với những gì của mình. Cuối cùng thì tất cả là sự trao đổi. Nếu giàu có máy hiện đại thì sẽ được ảnh đẹp ngay tại ngày hôm nay, nếu xài máy củ và ống ngắn như mình, thì phải bỏ nhiều thời gian hơn, rình rập nhiều hơn, chịu khó hơn, nếu may thì cũng được ảnh đẹp ... Ngoài ra, rữa hình là một sự cần biết. Phải nên nghiên cứu về phần mềm, tạo cho mình một workflow, để ảnh có consistent.

Vài hàng với suy nghĩ của mình.

Thân,
    Khải
    Cám ơn bác quangus đã hỏi và bác Khải đã trả lời. Nhà em xin lợi dụng cơ hội này để hỏi các bác cao thủ ở đây, vì nhà em rất ngại đặt câu hỏi về dụng cụ thiết bị, chỉ sợ phiền các bác. Hy vọng các bác sẽ cho ý kiến, càng nhiều càng tốt.

Nhà em cũng muốn chụp chim cò như các bác, và chỉ mới chập chững bắt đầu thôi. Nhà em chỉ có một máy Canon 6D, nay muốn mua lens. Đang phân vân giữa 2 lenses này:

Canon EF 100-400 mm f/4.5-5.6 L IS USM
    Canon EF 400mm f/5.6 L USM.

Bỏ qua khác biệt về giá cả giữa 2 lenses (cách nhau khoảng 2-3 trăm dollars), xin các bác cho ý kiến và kinh nghiệm về 2 lenses này. Và lens nào thì tốt hơn nếu gắn thêm TC. Nhà nghèo nên phải đắn đo.

Cảm ơn các bác nhiều.

ASAV

@ Ah-kg
    Ba anh em nhà cò nhìn giống như là ba chính trị gia đang luận chuyện đại sự

[QUOTE=NguyenLang;2752944]Hình chim bác Khải , hình nào cũng thuộc loại high quality không à nghe ! congratulation bác.

Hình chim kiếm được tuần này.Mời các bác xem.

Tuần này đặc biệt , có chú Fox sống trong Jardin Botanique , thường thì hay thấy chú chạy vòng vòng
    kiếm ăn , kỳ này thấy chú đang ngủ ở vườn Tàu , mình thức chú dậy ,chụp cho chú vài tấm chân dung
    load vào đây cho các bác xem luôn...

Cảm ơn bác NguyenLangHaoVo có lời khen tặng ảnh của mình!

Mình thích ảnh chú Chồn trong loạt ảnh này.

Khải

Quote Được gửi bởi ASAV View Post
    Cám ơn bác quangus đã hỏi và bác Khải đã trả lời. Nhà em xin lợi dụng cơ hội này để hỏi các bác cao thủ ở đây, vì nhà em rất ngại đặt câu hỏi về dụng cụ thiết bị, chỉ sợ phiền các bác. Hy vọng các bác sẽ cho ý kiến, càng nhiều càng tốt.

Nhà em cũng muốn chụp chim cò như các bác, và chỉ mới chập chững bắt đầu thôi. Nhà em chỉ có một máy Canon 6D, nay muốn mua lens. Đang phân vân giữa 2 lenses này:

Canon EF 100-400 mm f/4.5-5.6 L IS USM
    Canon EF 400mm f/5.6 L USM.

Bỏ qua khác biệt về giá cả giữa 2 lenses (cách nhau khoảng 2-3 trăm dollars), xin các bác cho ý kiến và kinh nghiệm về 2 lenses này. Và lens nào thì tốt hơn nếu gắn thêm TC. Nhà nghèo nên phải đắn đo.

Cảm ơn các bác nhiều.

ASAV
    Theo mình, săn chim, trong 2 lenses thì thì nên chọn 400mm f5.6 hơn. Nhiều bạn mình vẫn dùng lến này để đi săn chim. Nó nhẹ, nó nhanh, và nó rất rỏ!

Còn lense 100-400mm f4.5-5.6 rất ít thấy người dùng để săn chim. Khó mà kiếm được chim nào chịu dừng lại để chụp tại 100mm, nên hiếm dùng. Prime lense thì lúc nào cũng rỏ và đẹp hơn zoom lense, chỉ có điều hơi bất tiện ... sometime ...

Happy shooting.
    Khải

Ảnh chụp được tại South Texas.

Cám ơn ACE ghé thăm.

Khải

Bronzed Cowbird

Theo mình, săn chim, trong 2 lenses thì thì nên chọn 400mm f5.6 hơn. Nhiều bạn mình vẫn dùng lến này để đi săn chim. Nó nhẹ, nó nhanh, và nó rất rỏ!

Còn lense 100-400mm f4.5-5.6 rất ít thấy người dùng để săn chim. Khó mà kiếm được chim nào chịu dừng lại để chụp tại 100mm, nên hiếm dùng. Prime lense thì lúc nào cũng rỏ và đẹp hơn zoom lense, chỉ có điều hơi bất tiện ... sometime ...

Happy shooting.
    Khải
    Khải cứ nêu rỏ ra mình đang xài 400 f5.6L để mình biết ý kiến của bạn (vô tư comment) và AE nào muốn mua thì suy nghỉ coi có hợp với sở thích mình không?. Cá nhân mình thì khi trời ko có nắng, mây âm u thì bó tay vì ống này bắt đầu F5.6, đứng gần chủ thể tối đa là 3.5m và chụp cầm bằng tay tốc tối thiểu nên dùng 1/800s hoặc hơn vì ko có IS. Mình có chụp chim bay với 1.4 T.C., focus chậm & ảnh cũng giãm nét 1 chút, nên dùng chụp chim đậu thì tốt hơn. Tôi đang dùng 5D III, máy support auto focus cho len này + 1.4 T.C. = F8 mimnimum. Bạn check lại coi 6D có support ko? nếu ko thì phải dùng manual focus.
    Kinh nghiệm chụp chim mỗi người mỗi khác mặc dù dùng cùng 1 máy & len giống nhau. - Good luck với sự lựa chọn cho thích hợp.

Khải chụp mấy ảnh chim ở S. Texas quá đẹp và rất công phu. TFS
    Được sửa bởi Viet91764 lúc 12:46 AM ngày 11-05-2013

Nếu trong 2 lens 100-400mm f4.5-5.6 và 400mm f5.6 thì em chọn 400mm f5.6.
    ------

Súng ngắn, nòng nhỏ thì chụp gần.

Cám ơn bác Việt đã có lời động viên em, em chỉ mong có 1 ngày được theo khiên vác đồ nghê cho bác để được học hỏi thêm

Trang 192 / 202 Đầu tiênĐầu tiên ... 92142182190191192193194 ... Cuối cùngCuối cùng