Hiển thị kết quả từ 1 đến 7 / 7

Chủ đề: Lay net cua D200 - help

Lay net cua D200 - help

Chao cac bac, em sorry truoc vi may em dung khong go duoc tieng Viet co dau.

Cac bac cho em hoi chut, em dung D200, nhung khi lay net de chup thi khong giong nhu cua D70S hoi truoc. Nghia la cu an nua nut de lay net thi no khong co tieng beep bao nhu cua D70S, voi lai no co the chup ngay ca khi chua lay duoc net. Em da chuyen qua auto forcus va cung bi tinh trang tuong tu. Cac bac co bac nao bi nhu vay khong cho em biet them chut thong tin, hay la do em set sai trong may. Doi tin cac bac.

Em xin cam on truoc!

Về tiếng Beep báo focus bác vào Menu set lai.
    Về focus sai (nếu bác chụp subject tĩnh)bác xem lại nút CSM trên body có chuyển sang C (continuous servu AF) không, nếu có chuyển về S(Single Servo AF). Đặc biệt trong menu a2 (afs-mode priority) bác chọn: focus.
    Hệ thống AF của D200 rất thông minh, tuy nhiên bác cần nắm vững nguyên lý hoạt động của nó để có thể áp dụng chính xác trong từng trường hợp cụ thể.
    Bác có thể tham khảo bài viết theo links sau, một bài viết rất hay về hệ thống AF của D200:

http://www.nikonians.org/nikon/d200_multi-cam_af/
    Được sửa bởi Macro lúc 08:47 AM ngày 02-10-2007

Bác viết có dấu cho anh em đọc khỏi bị nhức đầu

Nghe bác mô tả thì máy đang ở chế độ focus continuous, chỉnh cần gạt cần lấy nét (gần cái chốt tháo lens) trên thân qua chế độ S (thay vì C) vì ở chế độ AF-C thì máy có thể chụp khi chưa lấy nét vì nó là shutter priority mà.

[QUOTE=Macro]Về tiếng Beep báo focus bác vào Menu set lai.
    Bác ơi: set tiếng beep như thế nào hở bác, bác vui lòng chi cụ thể hơn.

Em xin cảm ơn hai bác Macro và bác trong_pw, giờ thì OK rồi

@Nguyen binh: bác vô menu, mục d2, chọn tiếng to nhỏ thôi. Nếu bác set single focus như em thì khi nhấn nửa nút lấy nét sẽ có tiếng beep kêu báo hiệu .

Các bác cho em hỏi thêm chút vụ set máy, ảnh của em chụp bằng lens 50 f1.8 nhưng khi ra hay có màu vàng. Đợt rồi em chụp bằng flash SB600, WB set tại flash, optimize image đặt portrait nhưng ảnh vẫn vậy. Mà theo em biết thì lens 50 f1.8 không bị hiện tượng này. Liệu khi đặt optimize image ở chế độ portrait rồi thì những thông số trong custome còn ảnh hưởng gì không vì trong custome em đặt hue là -3 (cho game màu ấm). Thanks các bác.

Theo em thì bác thử cách này xem sao:
    + Metering mode: Centerweighted
    + Color mode: Ia (mode Ia dùng cho portrait, IIIa dùng cho landscape)
    + Contrast: Auto hoặc normal(0)
    + Saturation: Auto hoặc normal(0)
    + Sharpness :+1 hoặc +2
    + Hue:0
    + Cân bằng trắng: AW +1 (tinh chỉnh +1 bằng cách ấn nút WB, xoay bánh xe trước qua trái hoặc phải để có giá trị +1 để làm ảnh bớt ấm) hoặc chỉnh trong menu cũng được. AW trên D200 rất chính xác nên ít khi em chuyển qua chế độ cân bằng trắng flash
    + Nếu ảnh ở 0EV hơi tối mà +1/3EV mà hơi sáng thì bác vào mục Exposure fine tuning, chọn chế độ metering centerweighted rồi chọn +1/6EV thì bác sẽ có giá trị bù sáng +1/6EV cho trường hợp đo sáng centerweighted đấy.

Chúc bác thành công

Thanks bác đã trả lời, để mấy bữa nữa rảnh em thử lại xem rồi báo cáo bác kết quả