Trang 1 / 2 12 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 11

Chủ đề: Hỏi về test dead pixel trên cảm biến?

Hỏi về test dead pixel trên cảm biến?

Mình đọc nhiều bài thấy về kiểm tra dead pixel trên cảm biến:

ví dụ: http://www.vnphoto.net/forums/showthread.php?t=87144&
    (Trích)
    =========
    Check sensor, bead pixel, hot pixel và bụi:
    Em xin giải thích qua một chút: Dead pixel là những điểm ảnh đã chết còn hot pixel là những điểm ảnh gần chết và chỉ khi sensor bị nóng những hot pixel này mới hiện lên. Hot pixel thường có màu xanh, dead pixel màu đỏ
    Cách check:
    - Tháo lens ra, đậy nắp body lại,
    - Chuyển hết chế độ lấy nét và đo sàng về Manual.
    - Set ISO khoảng 400
    - Set thời gian chụp khoảng 10s (mục đích làm nóng sensor và để phơi sáng check bụi)
    - Set ISO thấp nhất có thể.
    - Set thời gian chụp khoảng 1/20s.
    - Các bác vào một phòng thật tối (có thể tắt hết đèn đi), để chắc ăn các bác cho máy vào một hộp kín hoặc một túi nilon màu đen để đảm bảo không có ánh sáng lọt vào sensor rồi chụp. Các bác bắn thêm một phát nữa cho em để double check.
    - Sau khi chụp có thể view ngay trên LCD hoặc tốt nhất là copy vào máy tính để xem cho rõ.
    - View ảnh 10s xem có đốm trắng hoặc vết xước nào không. View ảnh ở phát chụp sau (1/20s) xem có đốm đỏ hay xanh nào không, nếu có thì đây có thể là dead pixel hoặc hot pixel. Để đảm bảo đó có phải là dead pixel hay hot pixel không, các bác xem cái ảnh thứ 3 xem, nếu các đố đỏ và xanh trùng nhau thì đúng nó rồi đó ah.
    ==========
    hoặc link sau:
    http://www.vnphoto.net/forums/showthread.php?t=113903&

Còn 1 phương pháp khác trực quan, dễ hiểu hơn là: chụp bức ảnh đồng màu (ví dụ tờ giấy màu xanh), và nếu có những điểm ảnh khác màu như trắng hoặc đen, thì đó là vị trí các dead pixel.

Câu hỏi của mình là những điểm xanh (đỏ) hiện lên ở bức hình sau khi chụp phơi sáng (nắp body đậy), đó khả năng là những điểm nhạy sáng hơn những điểm còn lại, sao khẳng định đó là dead pixel được? Khi mà về nguyên tắc không có ánh sáng (hoặc dưới ngưỡng) thì toàn bộ pixel nhận màu đen (có thể cả dead cũng thế), và chỉ có những pixel nào quá nhậy (hot pixel) thì mới lên màu xanh (đỏ).

Còn phương pháp chụp bức hình đồng màu thì phát hiện trực quan dễ hiểu nhất dead pixel. Có bác nào đã test thử 2 phương án trên và khẳng định được điểm đỏ là dead pixel chưa (khẳng định được khi điểm đỏ này cũng xuất hiện như 1 điểm trắng hoặc đen khi chụp 1 bức tranh đồng màu).

Thank các bác trước.

theo mình để ý thì hầu như con nào cũng bị, nhiều hay ít thôi
    để ý quá chẳng giám mua gì đâu.
    chọn con nào ít sao trong màn đêm là được, lưu ý sao trắng tầm 10 điểm/ 10M thì suy nghĩ thật ký trước khi đếm đếm nhé
    ^_^
    Ước muốn mãi mãi chỉ là ước muốn
    nếu chúng ta không ..
    ..

Quote Được gửi bởi felista View Post
    theo mình để ý thì hầu như con nào cũng bị, nhiều hay ít thôi
    để ý quá chẳng giám mua gì đâu.
    chọn con nào ít sao trong màn đêm là được, lưu ý sao trắng tầm 10 điểm/ 10M thì suy nghĩ thật ký trước khi đếm đếm nhé
    ^_^
    Mình là nạn nhân của việc "đếm sao" bạn ạ. Mình bán 30D cũ dùng vẫn ngon, ảnh đẹp để nâng cấp 5D. Người mua về dùng test thấy báo lại là có điểm ảnh chết, mà bán được có 250USD cho 1 em 30D nồi đồng cối đá :(

Bác chủ 2pic cho em hỏi ké, như thế này thì có phải là hot hay dead pixel ko? Em đã chụp thử nhiều tấm, nhiều kiểu, đủ thể loại, cả sáng cả tối thì đều xuất hiện những điểm mầu lạ tại đúng những chỗ như thế. Và có phải là hầu như máy nào cũng bị ko? Vì em đã sử dụng nhiều đời máy ảnh đủ thể loại từ điện thoại chụp hình, PnS, DSLR, m43 các kiểu, nhưng đây là lần đầu tiên em bị thế này, lại là máy mới mua :(

Quote Được gửi bởi photovs View Post
    Câu hỏi của mình là những điểm xanh (đỏ) hiện lên ở bức hình sau khi chụp phơi sáng (nắp body đậy), đó khả năng là những điểm nhạy sáng hơn những điểm còn lại, sao khẳng định đó là dead pixel được? Khi mà về nguyên tắc không có ánh sáng (hoặc dưới ngưỡng) thì toàn bộ pixel nhận màu đen (có thể cả dead cũng thế), và chỉ có những pixel nào quá nhậy (hot pixel) thì mới lên màu xanh (đỏ).
    Đúng em cũng nghĩ vậy, dead pixel thì không thể là màu đỏ hoặc xanh được mà chỉ là màu đen. Như vậy trước nay check bằng cách đậy nắp lại để ra hình đen thui thì làm sao check được dead pixel?

Bác nào chỉ giáo giúp ah?

Các bác dựa vào việc đậy nắp và phơi lâu mà phán xanh đỏ là chết pixel là có ngày không mua được máy đâu.

Máy mới cứng cựa, đem ra test kiểu đó cũng đầy như sao mùa hè (với điều kiện Reduction Long Exp để off).

Vì vậy, bác nào muốn bán máy, mà người mua thích check thì bác cứ bật chức năng Reduction Long Exp lên ON, đảm bảo mịn ko có xanh đỏ gì sứt,

Còn bác nào đi mua máy, thấy chủ máy có vẻ ú ớ thì lừa lừa tắt chức năng đó đi, sau đó phơi rồi cho chủ máy xem. Đảm bảo các bác sẽ dìm hàng và bớt được kha khá đới =))

Cứ bận tâm mấy chuyện vặt làm gì cho nhức óc!

Quote Được gửi bởi nttd2pdp View Post
    Bác chủ 2pic cho em hỏi ké, như thế này thì có phải là hot hay dead pixel ko? Em đã chụp thử nhiều tấm, nhiều kiểu, đủ thể loại, cả sáng cả tối thì đều xuất hiện những điểm mầu lạ tại đúng những chỗ như thế. Và có phải là hầu như máy nào cũng bị ko? Vì em đã sử dụng nhiều đời máy ảnh đủ thể loại từ điện thoại chụp hình, PnS, DSLR, m43 các kiểu, nhưng đây là lần đầu tiên em bị thế này, lại là máy mới mua :(

đây là hot pixel hoặc là stuck pixel
    5D
    24 2.8
    50 1.8
    90 2.8

Chỉ khỉ nào chụp bình thường, không phơi sáng phơi tối gì sất, ra ảnh thấy đốm rõ thì chắc chắn là máy có vấn đề.

Với máy ICLE-7Rm2 thì bác chẳng cần test như trên, bác chỉ cần off chế độ Long Exposure NR và phơi là vùng shawdow lên chi chít bác ạ

Trang 1 / 2 12 Cuối cùngCuối cùng