Trang 3 / 4 Đầu tiênĐầu tiên 1234 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 21 đến 30 / 37

Chủ đề: [Review] Canon EFs 10-22 3.5-4.5 - S.U.P.E.R W.I.D.E FOR CROP

a` e ghi nhầm ây ! ý e nói là 16-35 tren FF ko méo gì lắm :P .Nghĩ sao ultrawide mà ko méo )
    Distortion ma` đi so sánh với cái mụn )) = so sánh hơi khập khiển .
    Đã nói là tùy idea của mỗi người thôi ( vd: có bạn thix hight key ,hoặc low key ,.....) ! bác cũng đừng áp đặt Distortion là xấu ! Nếu xấu thì e 17-40 , chả fai méo hơn 10-22 a` ^^ . Nhưng người ta vẫn dùng đầy đấy thôi ! Chẳng qua là bác ko bik dùng đấy thôi )
    E dùng 10-22 va 16-35 rất nhiều nên e có thể bik rất rõ 2 lens này !

Quote Được gửi bởi TThach View Post
    Em reply lại vì bác nói ống kính 16-35LII không méo trên FF (em không quote vì nó vẫn còn ngay bên trên) nên em phải đính chính để người khác chưa dùng đọc được lại thần tượng rồi đến lúc dùng sẽ thất vọng.

Em cũng khẳng định không có ai, không có ý tưởng nào thích cái méo Distortion trên ống kính ultrawide. Giống như không có cô gái nào thích có mụn trứng cá trên mặt vậy ạ, cho dù gout của cô ấy có thế nào đi nữa.

Em không áp đặt Distortion là xấu. Mà nó thực sự là xấu. Bác nói thế chứng tỏ bác chẳng hiểu gì về ultrawide, bác nói bác sử dụng nhiều 2 lens 10-22 với 16-35LII mà còn phát biểu thế thì càng buồn hơn nữa.

Bác có biết vì sao Canon lại ra 16-35LII thay cho 16-35L I không? Chính là vì II kiểm soát méo tốt hơn I nhiều.
    Bác biết vì sao cả TG thần tượng CZ. Lens wide của họ đắt bằng hai bằng ba cái L không? Vì 2 điểm là nét đều tâm ra biên, và kiểm soát méo hình hoàn hảo. Có thể nói Distortion là tiêu chí hàng đầu để đánh giá về 1 lens ultrawide.

17-40 méo hơn 10-22 mà người ta vẫn mua 17-40 lại càng đơn giản, vì đây là 2 lens cho 2 hệ máy khác nhau 1 fullframe 1 crop. Nếu lắp cùng lên crop thì ra 2 dải tiêu cự khác hẳn nhau. Không lẽ em dùng fullframe có 600$ định mua ultrawide em phải mua 10-22 vì nó ít méo hơn 17-40?
    Được sửa bởi TThach lúc 01:04 AM ngày 23-07-2012
    Architectural Photography
    Gallery: flickr.com/photos/thienthach
    Portfolio: thienthach.smugmug.com

Bác bùn cười ! Nhắc lại : tùy idea người chụp nhé ! Ai chả bik là Mark II chống méo tốt hơn !)))
    Chụp wide với méo 1ty thi bức ảnh nhìn cuốn hút hơn - chiều sâu hơn ! 10-22 méo !ok ! Nhưng nếu bác bik dùng ( còn bác ko bik dùng thi potay ) , thi nhân vật chủ thể sẽ ko méo hoặc méo chấp nhận được. Khi do xung quanh sẽ là những đường line dẫn vào trugn tâm bức ảnh !.
    Bác chỉ biek căn bản thôi ! Và` bác chỉ biết áp dụng theo kiểu rập khuôn ! Và như thế thì chả bao giờ có cái gì sáng tạo hết !)

Em không áp đặt Distortion là xấu. Mà nó thực sự là xấu. Bác nói thế chứng tỏ bác chẳng hiểu gì về ultrawide, bác nói bác sử dụng nhiều 2 lens 10-22 với 16-35LII mà còn phát biểu thế thì càng buồn hơn nữa.

Bác có biết vì sao Canon lại ra 16-35LII thay cho 16-35L I không? Chính là vì II kiểm soát méo tốt hơn I nhiều.
    Bác biết vì sao cả TG thần tượng CZ. Lens wide của họ đắt bằng hai bằng ba cái L không? Vì 2 điểm là nét đều tâm ra biên, và kiểm soát méo hình hoàn hảo. Có thể nói Distortion là tiêu chí hàng đầu để đánh giá về 1 lens ultrawide.

17-40 méo hơn 10-22 mà người ta vẫn mua 17-40 lại càng đơn giản, vì đây là 2 lens cho 2 hệ máy khác nhau 1 fullframe 1 crop. Nếu lắp cùng lên crop thì ra 2 dải tiêu cự khác hẳn nhau. Không lẽ em dùng fullframe có 600$ định mua ultrawide em phải mua 10-22 vì nó ít méo hơn 17-40?

) bác vào topic lens wide của e nhe : http://www.vnphoto.net/forums/showthread.php?t=54156 : lens wide & panorama
    Phần lớn là wide 10-22 và sau này là 16-35 !
    10-22 day
    10-22 duog line tum lum

...................
    bonus cho bác chụp fashion bằng 10-22 ( 1lens ma` theo e độ nét cực nét , trong treo ngang 16-35 )

Quote Được gửi bởi MrKenII View Post
    Bác bùn cười ! Nhắc lại : tùy idea người chụp nhé ! Ai chả bik là Mark II chống méo tốt hơn !)))
    Chụp wide với méo 1ty thi bức ảnh nhìn cuốn hút hơn - chiều sâu hơn ! 10-22 méo !ok ! Nhưng nếu bác bik dùng ( còn bác ko bik dùng thi potay ) , thi nhân vật chủ thể sẽ ko méo hoặc méo chấp nhận được. Khi do xung quanh sẽ là những đường line dẫn vào trugn tâm bức ảnh !.
    Bác chỉ biek căn bản thôi ! Và` bác chỉ biết áp dụng theo kiểu rập khuôn ! Và như thế thì chả bao giờ có cái gì sáng tạo hết !)

Em thấy càng ngày tranh luận bác càng cùn và càng lộ rõ hiểu biết của bác rồi. Giá mà ai cũng tin bác thì chắc chắn ngày mai một loạt các ống kính wide tăng giá nghi ngút bao gồm cả 17-40L và các ống kính for, còn các ống kính wide Carl Zeiss thì rớt giá không ngần ngại, còn Canon ngay lập tức sẽ ra firmware mới cho các body hiện đại có thêm chức năng Add Distortion

Em quote lại cho bác cái này vì em thấy bác chưa hiểu gì về méo hình cả. Cái méo gây ra sự thu hút của ống kính ultrawide đó là méo dạt do hiệu ứng perspective của góc siêu rộng. Ống kính hoàn hảo về công thức thấu cũng sẽ méo như nhau miễn cùng 1 góc nhìn. Và càng rộng thì càng hút mạnh. Có nghĩa lens 12mm sẽ hút hơn lens 14mm và hơn lens 16mm không phân biệt là L hay N hay CZ gì cả.

Còn méo Distortion là thứ méo đường thẳng ngoài đời thực qua quá trình render không hoàn hảo của ống kính biến thành các đường không thẳng. Gây mất tự nhiên, yếu bố cục. Và làm hỏng bức ảnh mà hoàn toàn không có giá trị thu hút gì hết. Đây giống như cái mụn nhọt trên mặt - chẳng ai ưa cả. Bác có thể đã sử dụng ống kính wide một thời gian rồi bác có quyền nhận xét về ống kính thế này thế khác dựa theo sở thích cá nhân nhưng đã là tư vấn cho người khác thì kiến thức bác phải chính xác.

5. Độ méo hình (Distortion)

Trước hết xin lưu ý với các bác: Sau một thời gian tham gia nhiều diễn đàn và trao đổi với nhiều người, TThach thấy có hai cách hiểu về MÉO HÌNH như sau:
    _Méo dạt do hiệu ứng góc siêu rộng: Chủ thể ở xa trung tâm có biểu hiện bị biến dạng. và những vật đứng thẳng có biểu hiện bị nghiêng đi. Đây hoàn toàn là do đặc trưng của góc nhìn siêu rộng, lens chế tạo hoàn hảo cũng không thể tránh khỏi đặc điểm này.
    _Méo hình Distortion là hiện tượng các đường thẳng ngoài thực tế qua quá trình tạo ảnh bởi lens bị biến dạng thành những đường cong. Đây hoàn toàn là do kiến trúc ống kính chưa hoàn hảo. Có hai loại Distortion chủ yếu là Barrel Distortion và Pincushion Distortion. Barrel Dist sẽ cho các đường cong lồi ra ngoài so với trung tâm, còn Pincushion Dist sẽ cho các đường cong lõm vào về phía trung tâm.

Ví dụ về Kiểm soát méo hoàn hảo ở ống kính siêu rộng Nikon 13mm f/5.6 ai-s

) Bác đang áp đặt người khác rằng distortion là xấu ! Và e chỉ mún nói rằng cái này chỉ là chủ quan của bác ! Méo như 17-40 thì e ko bao giờ dùng đến ) !
    Bác chắc gì đã cầm chụp được kĩ càng ( gọi là cầm chụp nhé - chứ ko fai test máy ) những sigma 10-20 , hay ca 10-22 hay 17-40 va 16-35 1 cách thường xuyên như e chưa nhi ^^ .E chỉ sợ rằng bác chỉ nghe nói hoặc đọc qua NET thôi. Một mớ kiến thức sách vở .Nhưng ko bik áp dụng thực tế !. Nếu vậy thì canon bán rẻ 10-22 đi cho rồi !.
    Quan trọng là cách dùng nhé . Bác nào chụp kiến trúc thì nên lấy 16-35 để khỏi méo là cái chắc , bác nào chuyên chụp phong cảnh (ko dính dáng nhà cửa ) thì theo em những lens hơi méo 1ti mới hay .Bởi vậy tùy ý đồ bức ảnh như thế nào mà dùng >>
    Vd 1 cách điển hình : viền tôi vignette . bác chụp đám tiệc , e đố bác có dám để viền tối hình hay ko ? nhưng khi chup wedding , fashion thì viền tối lại có tác dụng rất hay .
    Những tấm fashion phía trên nhìn chắc gì biek là 10-22 hay 17-40 hay 16-35 .

Bác nào cứ băn khoăn 10-22 hay 16-35 thi cứ vào topic của e có hình chụp bằng 2 em này ! 99% trên đó là hình gốc xuất file JPG được setup sẵn trên máy. combo là 50D + ca 10-22 va 5DII + ca 16-35II .

Em thấy càng ngày tranh luận bác càng cùn và càng lộ rõ hiểu biết của bác rồi. Giá mà ai cũng tin bác thì chắc chắn ngày mai một loạt các ống kính wide tăng giá nghi ngút bao gồm cả 17-40L và các ống kính for, còn các ống kính wide Carl Zeiss thì rớt giá không ngần ngại, còn Canon ngay lập tức sẽ ra firmware mới cho các body hiện đại có thêm chức năng Add Distortion
    Được sửa bởi MrKenII lúc 09:05 AM ngày 24-07-2012

Thật bái phục bác bác đọc bài viết của em rồi mà vẫn cố chấp bảo vệ quan điểm Distortion là thu hút em đúng hết từ ngữ với bác rồi ạ. Bác còn tự tin là em chưa dùng nhiều bằng bác. Trong 4 con ultrawide sigma 10-20, tokina 12-24, for crop và tamron 17-35 và canon 16-35LII em đã làm review rất kĩ thì chỉ cần dùng 1 con em cũng rút ra kiến thức cơ bản. Bác dùng nhiều thế mà còn có những hiểu lầm như thế thì không có gì đáng tự hào đâu ạ. Thôi stop tranh cãi ở đây, tập trung xách máy đi chụp. Chúc bác chụp nhiều ảnh đẹp.
    Được sửa bởi TThach lúc 09:01 PM ngày 24-07-2012

Bác chỉ reviews và cầm test thôi thi` mà biek hết 4 lens thì cũng hay vô cùng ) E đã dùng sigma 10-20 , riêng 10-22 va 16-35 là dùng thường xuyên nhất !Phải nói là e dùng nó nhiều tất cả các lens khác mà e có . E chuyên dùng wide , tất nhiên là bik sở đoản của riêng từng e !. Nên có lẽ ko cần bác chỉ dạy thêm đâu !
    Nếu bác chê là méo xấu , vậy thì bác cứ " đâm " những bức ảnh trên méo xấu chỗ nào ! Nếu như là 16-35 thi sẽ khác gi ngoài độ mịn màu ( vì 16-35 dùng trên FF ) ?
    Mỗi lens đều có cái riêng của nó ! Nếu bác bik khai thác thì nó sẽ là lens tốt ! Và ngược lại ! 1 thằng cầm 5D II + 85 1.2L chưa chắc 5DII với 70-200 2.8 hoặc 24-105L !
    Thực chất FF có 16-35 và 24-70 thì crop có 10-22 va 17-55 2.8 cung ngang với dòng L .

Thật bái phục bác bác đọc bài viết của em rồi mà vẫn cố chấp bảo vệ quan điểm Distortion là thu hút em đúng hết từ ngữ với bác rồi ạ. Bác còn tự tin là em chưa dùng nhiều bằng bác. Trong 4 con ultrawide sigma 10-20, tokina 12-24, for crop và tamron 17-35 và canon 16-35LII em đã làm review rất kĩ thì chỉ cần dùng 1 con em cũng rút ra kiến thức cơ bản. Bác dùng nhiều thế mà còn có những hiểu lầm như thế thì không có gì đáng tự hào đâu ạ. Thôi stop tranh cãi ở đây, tập trung xách máy đi chụp. Chúc bác chụp nhiều ảnh đẹp.

Trang 3 / 4 Đầu tiênĐầu tiên 1234 Cuối cùngCuối cùng