Trang 122 / 283 Đầu tiênĐầu tiên ... 2272112120121122123124132172222 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1,211 đến 1,220 / 2824

Chủ đề: Ảnh Nikon D800

Quote Được gửi bởi baonguyen View Post
    Đúng vậy FF chỉ hơn DX mỗi cái này thôi, ngoài ra chẳng hơn thứ nào khác
    Nhờ Bạn xem giúp mình máy này có điểm nào Hơn máy crop ko ?
    Mình thấy là chắc chẳng có điểm nào Hơn đâu nhỉ ,thua toàn tập thôi !

Quote Được gửi bởi tuanngoc110 View Post
    Nhờ Bạn xem giúp mình máy này có điểm nào Hơn máy crop ko ?
    Mình thấy là chắc chẳng có điểm nào Hơn đâu nhỉ ,thua toàn tập thôi !
    Tào lao, hỏi câu này kg cần trả lời
    Df + ...
    Fm3a + ...
    Contax D + ...

@baonguyen : Cái máy Nikon N 8008s là máy Full Frame 35mm đấy, có điều nó là máy chụp Phim thôi , sao lại Tào lao ;) theo chữ ký của bạn thì bạn thích chụp phim mà .
    Được sửa bởi hiendiep lúc 10:49 AM ngày 26-09-2013
    Nikon D200 - D300s - 50 1.8D ; 18-105VR; 55-200VR; AI 28F/2; Micro AI-s 55F/2.8; AI 300F/4.5;SB600;

Quote Được gửi bởi stickerit View Post
    Great ! như bạn trên đây nói thì ta cứ yên tâm dùng DX nhé, cần ảnh to hơn chịu khó zoom bằng chân là thành FX !
    Ui mà sao nó đắt hơn DX nhiều thế nhể (gấp 2, 3 lần luôn) - cái giá phải trả hơn 2, 3 lần thì chịu khó lùi ra, lùi vô còn hơn...hê...hê..
    Câu trả lời ngắn gọn và hay nhất khi so sánh DX với FX mà tớ được bit từ trước đến nay.
    Thanks bạn
    Nếu kg hiểu ý người ta nói thì đừng có suy diễn. Kg biết lên FF để làm gì hay vì chạy đua vũ trang
    Nói thật nếu là chụp phong cảnh, hoang dã,...thì kg cần thiết lên FF làm gì
    Thứ 1: Đọc bài này để có tí kiến thức rồi nói chuyện tiếp nhé
    http://bow101.com/full-frame/
    Thứ 2: máy FX mắc hơn DX rất nhiều chỉ bởi cái sensor mà thôi. Vì những lý do sau:
    1- diện tích sensor trên FX lớn hơn rất nhiều trên DX => tốn kém hơn
    2- để lựa chọn dc 1 sensor FX tốt thì xác suất là thấp hơn rất nhiều so với DX bởi nếu cùng 1 kích thước điểm ảnh thì FX có quá nhiều điểm ảnh và do đó tỉ lệ điểm ảnh bị hư là cao hơn rất nhiều => có thể tìm trên mạng đoc (đây là lý do quan trọng nhất)
    3- Những thứ còn lại thì như nhau: body, chip, view, ... =>FX và DX là đều làm dc như nhau
    Khi canon đã có những máy ảnh fullfram 5D, 5Dii, thì dòng máy pro cùng thời cũng dùng crop 1.3 (vậy tại sao họ kg dùng FF) bởi vì nhiều lý do nhưng quan trọng là kg phải pro phải là FF
    Nói chung là các bạn đừng có nghĩ FF là gì cao siêu nó chỉ hơn mỗi cái kích thước sensor. Nhưng hiệu quả mang lại là rất lớn (nếu đừng crop hình nhé hehe)
    Đó là lý do tại sao medium format lại đắt hơn FF rất nhiều lần => chỉ có 1 lý do duy nhất là kt sensor
    Và tại sao bạn lại bỏ ra quá nhiều tiền chỉ vì cái sensor
    1 - Nếu cùng 1 độ phân giải thì điểm ảnh trên FF sẽ lớn hơn trên DX và tất nhiên FF khử noise tốt hơn (tất nhiên phải cùng 1 công nghệ)
    2 - KT sensor lớn cho phép làm máy ảnh có độ phân giải cao để có nhiều chi tiết để in ảnh khổ lớn => chứ kg phải để crop cho có ảnh
    3- khá quan trọng là độ chuyển của bức ảnh trên máy có sensor lớn sẽ đẹp hơn rất nhiều. Dễ nhìn thấy nhấ là cứ lấy máy ảnh FF chụp so với máy do crop chụp trên cùng 1 lens (bác chứ chạy tới chạy lui sao cho khung hình ra là như nhau nhé) rồi xem kết quả => cái này dân chụp chân dung là ưu tiên hàng đầu
    Df + ...
    Fm3a + ...
    Contax D + ...

Sao có nhiều người đã lên FF rồi mà còn tư tưởng là crop hình nhỉ.
    FF nó hơn DX ở cái vùng rìa ngoài bức ảnh, vậy mà crop đi thì y như trên body crop thôi kg hơn kg kém
    Quote Được gửi bởi hiendiep View Post
    @baonguyen : Cái máy Nikon N 8008s là máy Full Frame 35mm đấy, có điều nó là máy chụp Phim thôi , sao lại Tào lao ;) theo chữ ký của bạn thì bạn thích chụp phim mà .
    Mình hiểu chắc là bác cố ý nói trêu thôi, chứ kg ai ngu mà đi so sánh vậy dc.
    Khi so sánh 1 vấn đề gì đó thì ngoại trừ cái mình cần so sánh thì nhữg thứ khác nó phải trên cùng 1 phương diện (cùng 1 mặt bằng)
    VD so D300 với D700 mới là so sánh máy DX và FF
    - Cùng hãng Nikon, ra cùng thời, cùng là hop kim magie, hình như cùng chip sử lý (kg nhớ rỏ), số lượng điểm lấy nét hình như là 51 hay sao đó,...
    - Khác nhau là cái sensor FX và DX
    Như vậy mới thấy sự khác nhau giữa DX với FX ok?
    So VN với Lào, campuchia còn dc, chứ ai so VN với Mĩ ok?
    Nhiều bác có suy nghĩ như vậy nên dễ thấy topic D800, D600 hình xấu hơn nhiều (phải nói là quá xấu) so với topic D300 D90 trên diễn đàn, vì phần lớn họ là những người chụp hình thực sự, còn mấy bác đa số là chơi thiết bị, có cái logo FX, máy to, lens dài đi khè người ta, trong khi chả có tí kiến thức cơ bản về ảnh.
    Sorry nếu có đụng chạm tới các bác có cách nghĩ nghiêm túc khi sử dụng hàng khủng nhé
    Df + ...
    Fm3a + ...
    Contax D + ...

Đến khi chụp đám cưới sự kiện mới thấy tại sao FF có lợi, focus tốt hơn iso tốt hơn, dynamic lớn làm cho ảnh tươi hơn và bớt xỉn...

Nếu kg hiểu ý người ta nói thì đừng có suy diễn. Kg biết lên FF để làm gì hay vì chạy đua vũ trang
    Nói thật nếu là chụp phong cảnh, hoang dã,...thì kg cần thiết lên FF làm gì
    Thứ 1: Đọc bài này để có tí kiến thức rồi nói chuyện tiếp nhé
    http://bow101.com/full-frame/
    Thứ 2: máy FX mắc hơn DX rất nhiều chỉ bởi cái sensor mà thôi. Vì những lý do sau:
    1- diện tích sensor trên FX lớn hơn rất nhiều trên DX => tốn kém hơn
    2- để lựa chọn dc 1 sensor FX tốt thì xác suất là thấp hơn rất nhiều so với DX bởi nếu cùng 1 kích thước điểm ảnh thì FX có quá nhiều điểm ảnh và do đó tỉ lệ điểm ảnh bị hư là cao hơn rất nhiều => có thể tìm trên mạng đoc (đây là lý do quan trọng nhất)
    3- Những thứ còn lại thì như nhau: body, chip, view, ... =>FX và DX là đều làm dc như nhau
    Khi canon đã có những máy ảnh fullfram 5D, 5Dii, thì dòng máy pro cùng thời cũng dùng crop 1.3 (vậy tại sao họ kg dùng FF) bởi vì nhiều lý do nhưng quan trọng là kg phải pro phải là FF
    Nói chung là các bạn đừng có nghĩ FF là gì cao siêu nó chỉ hơn mỗi cái kích thước sensor. Nhưng hiệu quả mang lại là rất lớn (nếu đừng crop hình nhé hehe)
    Đó là lý do tại sao medium format lại đắt hơn FF rất nhiều lần => chỉ có 1 lý do duy nhất là kt sensor
    Và tại sao bạn lại bỏ ra quá nhiều tiền chỉ vì cái sensor
    1 - Nếu cùng 1 độ phân giải thì điểm ảnh trên FF sẽ lớn hơn trên DX và tất nhiên FF khử noise tốt hơn (tất nhiên phải cùng 1 công nghệ)
    2 - KT sensor lớn cho phép làm máy ảnh có độ phân giải cao để có nhiều chi tiết để in ảnh khổ lớn => chứ kg phải để crop cho có ảnh
    3- khá quan trọng là độ chuyển của bức ảnh trên máy có sensor lớn sẽ đẹp hơn rất nhiều. Dễ nhìn thấy nhấ là cứ lấy máy ảnh FF chụp so với máy do crop chụp trên cùng 1 lens (bác chứ chạy tới chạy lui sao cho khung hình ra là như nhau nhé) rồi xem kết quả => cái này dân chụp chân dung là ưu tiên hàng đầu
    Mình hiểu chắc là bác cố ý nói trêu thôi, chứ kg ai ngu mà đi so sánh vậy dc.
    Khi so sánh 1 vấn đề gì đó thì ngoại trừ cái mình cần so sánh thì nhữg thứ khác nó phải trên cùng 1 phương diện (cùng 1 mặt bằng)
    VD so D300 với D700 mới là so sánh máy DX và FF
    - Cùng hãng Nikon, ra cùng thời, cùng là hop kim magie, hình như cùng chip sử lý (kg nhớ rỏ), số lượng điểm lấy nét hình như là 51 hay sao đó,...
    - Khác nhau là cái sensor FX và DX
    Như vậy mới thấy sự khác nhau giữa DX với FX ok?
    So VN với Lào, campuchia còn dc, chứ ai so VN với Mĩ ok?
    Nhiều bác có suy nghĩ như vậy nên dễ thấy topic D800, D600 hình xấu hơn nhiều (phải nói là quá xấu) so với topic D300 D90 trên diễn đàn, vì phần lớn họ là những người chụp hình thực sự, còn mấy bác đa số là chơi thiết bị, có cái logo FX, máy to, lens dài đi khè người ta, trong khi chả có tí kiến thức cơ bản về ảnh.
    Sorry nếu có đụng chạm tới các bác có cách nghĩ nghiêm túc khi sử dụng hàng khủng nhé
    Em thấy mấy bác rần rần như vầy là đủ rùi, trở lại chuyên môn đi, up vài tấm hình lên cho có khí thế chút...
    @baonguyen: e công nhận là kiến thức của bác phong phú thiệt, bác tài năng thiệt..bác đi vespa chụp máy phim mờ...nên có mấy bác idol bác cũng phải...còn những gì bác nói ở trên thì đương nhiên ai cũng biết, còn e thì kiến thức và trình thì ko có nhiều nhưng e chỉ có máy to có dán chử FX và cái lens cũng to thôi...

Nghe bác nói cứ như bác ấy. Thích khoe mẽ/ganh tỵ kẻ khác. Ae xài lâu năm sẽ thấy FF là điều hằng mơ ước.
    EOS R + 35f2, 100L macro, 17-40L, 24-105L , 135L, 70-200L II

Tào lao, hỏi câu này kg cần trả lời
    Cho mình hỏi câu tào lao nửa là Bác thích và có dùng máy phim ko ?loại nào ?
    Con máy phim N8008s có so điểm gì với máy phim của Bác ? { Vì thấy chử ký Bác thích máy phim nên hỏi cho biết để hết Ngu mà !
    Bác nên đọc kỹ câu hỏi trước khi trã lời nhé !
    Chứ Bác mà cứ nói như vậy nửa là Mình Phong cho Bác : thuộc hạng cở Nhân Tài đất Việt đó !
    Được sửa bởi tuanngoc110 lúc 04:43 PM ngày 26-09-2013

Trang 122 / 283 Đầu tiênĐầu tiên ... 2272112120121122123124132172222 ... Cuối cùngCuối cùng