Trang 4 / 6 Đầu tiênĐầu tiên ... 23456 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 31 đến 40 / 56

Chủ đề: Test Sigma SD1 tại Sigma launch event ngày 06-05-2012.

Cám ơn các bác đã xem và cho ý kiến. Ngày 10 tháng 04 vừa rồi, trang Dpreview cũng trình bày review chi tiết của model này.
    Các bác có thể tìm hiểu chất lượng ảnh raw so sánh với toàn bộ các đời máy mà Dpreview đã review tại đây để tìm câu trả lời. Khi dùng các bác di chuyển và click chuột bất cú chỗ nào trên ảnh to sẽ có hiển thị trên 4 vùng crop còn lại. Model máy đã có D800, 5DIII, 1D4, Lei M9 và nhiều loại khác.

Toàn bộ bài review trên Dpreview tại đây

Quote Được gửi bởi habitat View Post
    Từ bài học phân phối chính thức lens Carl Zeiss với giá trên trời, em không hy vọng một tẹo nào về tính khả thi của Sigma vào thị trường VN khi giao vào tay nhà phân phối này. Hôm trước có nói chuyện với một số bạn mua lens CZ chính hãng ở VN mà xót cả ruột.
    Bác này nói đúng. Vào trang web của nhà phân phối thì không có một chút thông tin nào về Sigma. Đối với các sản phẩm khác như CZ thì không có giá, chỉ có mỗi link về trang chủ của hãng. Ít ra thì cũng phải như trang web của nhà phân phối Tamron Hoằng Quân chứ!

Quote Được gửi bởi omnislash View Post
    Thứ nhất là không biết Sigma VN nhập và bán SD1 nào nhỉ ? SD1 hay SD1 Merill (Mặc dù 2 em nó chẳng khác gì nhau nhưng dùng em ra sau vẫn có cảm giác thích hơn nhỉ :-D)

Thứ hai là sau khi xem biểu đồ ISO ở dpreview thì Omnis biết chắc rằng Sigma SD1 không dành cho mình. Tuy chẳng phải dân chuyên chụp thể thao hay tương tự nhưng với ISO 400 bắt đầu noise tùm lum và ngay cả ISO 100 Omnis thấy cũng không mượt bằng các hãng khác.

Thứ ba là các tấm chụp em mẫu áo đỏ thì màu da rất đẹp, rất thích, nhưng chuyển qua em mẫu áo cam thì mặt em ý lúc nào cũng vàng khè, như vậy Omnis thấy cần phải test và cảnh giác nhiều hơn với cái AWB của em Sigma này.
    Like mạnh cái này, AWB của sigma rất hay ám vàng, nhưng cân bằng lại rất dễ dàng với SPP, còn khg, chơi graycard + custom WB, thế là xong(đang chơi chiêu này với sd14, khg thì vàng khè cả lũ)

Quote Được gửi bởi view19 View Post
    dúng vậy." mẫu đẹp lắm ". mà hình như bác cứ focus vào bưởi không thì phải.
    Vào mặt mà bác, mặt nét bưởi mờ cơ mà @@
    Nex6 Sel35

Cộng nhận chất ảnh của SD có cái gì đó rất riêng. Em cũng toàn chụp Raw và thích xử lý hậu kỳ. Nhưng với sự lẻ loi và thiếu nhiều cái thứ yêu khác của hãng tại VN thì có cho tiền em cũng phải ngần ngại...
    Anw, bác Saohom hình như cầm phải cái body bị " bottom focus " thật =]]

Quote Được gửi bởi agassiti View Post
    @Omniflash: Bác Skd có tặng cho Sigma một câu slogan: Không lỗi không phải Sigma..Hihi. Em thấy đúng, noise từ iso 400, ghi file chậm chạp, body xấu...toàn nhược điểm thế nhưng file chụp của SD1 không phải vô cớ mà được so sánh với Pentax 645D và Nikon D800E.. Em mẫu mặt vàng khè ấy, trong điều kiện ấy, nếu chụp không kỹ, không custom WB kỹ càng thì em tin rằng từ Ca, Ni, Pen gì đều vàng khè chứ không riêng gì Sigma Foveon. Có chụp thử trong điều kiện ấy mới biết...
    Máy em chụp Nikon D7k, chụp bình thường, không bị ám vàng, AWB, mode A, picture style : Standard, đo sáng toàn khung. Và hình anh em cảm nhận. Tiêu chí đầu tiên để anh em đánh giá là không chỉnh sửa ảnh, em chỉ qua lightroom để xuất file.

Tấm này run tay bị out nét, 1 phần do DOF quá mỏng.

Lúc đi trong túi em chỉ 1body 1 lens (35F2D), em có xem thử hình (trên máy) của 2 bác cầm body Sigma, thì em đứng đó nghe được thế này: mẫu áo cam (em không biết tên, mà chụp bằng body sigma mấy bác bảo áo vàng ý) nói là
    Mẫu: "trời, anh ơi, sao lâu quá vậy,,,,, em mỏi quá...."
    Anh cầm máy "công nhận review hình lâu thiệt"
    Em: A, máy Sigma, anh ơi cho em coi thử hình. (màn hình body SD1 y như nikon D3100, điểm ảnh nó to to ^^). Coi hình xong "ui cha, sao vàng vậy anh"
    Anh cầm máy: "em yên tâm về dùng softwave của hãng Sigma Photo Pro là hình ra ngon liền".

Em xem topic này, thì quả thực ảnh đã qua softwave hãng, hình có chất rất riêng mà theo lời ông CEO Yamaki thì màu sắc là cho người dùng chỉnh, còn nhiệm vụ của Sigma là cho ảnh trung thực (cái này em thấy có cái đúng cái không: ĐÚNG hậu kì ảnh ở trung tính như Sigma thì dễ chỉnh sửa khi chụp Raw, điều này máy nào cũng làm được, CHƯA ĐÚNG: màu ra không trung thực như giới thiệu)

Kết luận của em về body này là "thôi, body này khó chơi quá, không phải dành cho mình". Chơi Pentax đã hiếm, chơi body Sigma còn hiếm bạo.

Cảm nhận của em, là em cực kì kết ống Sigma 50mm 1.4, cầm đã tay, chụp đã mắt, mỗi tội đang từng ngày ngó chờ cty Shiro phát giá, tầm 10tr đổ lại thì múc ngay, mắc hơn thì thôi, để 35 F2D mà dùng tiếp.
    Lúc đi tăm tia em Sigma 85mm 1.4, chụp thử cũng ngon, mà cảm giác không đã bằng 50mm 1.4>> phải nói là màu và độ nét quá ngon.

Hí hí bác HIPPO mà chứng kiến nó lưu file max 45mp mới hoảng, hôm nọ lưu small mà nó đã vậy rồi kakaka.

Em quật ảnh bằng SD1 qua đây cho các bác tiện so sánh. Ảnh Raw vợt bằng Sigma Photo Pro.
    Mời bác HIPPO và bác nào có ảnh quăng vào so sánh xem sao ạ. Thân.

Quote Được gửi bởi saohom View Post

Ảnh Sigma SD1 chụp với Sigma SA 50f1.4. Chụp size zin small.

Trong phòng, ánh sáng tĩnh bởi đèn dù, không flash. Tốc 1/50 @f1.4 iso 400.

Chụp ngoài trời, khẩu toàn bộ f1.4- f1.6, Iso 100

Được sửa bởi saohom lúc 11:44 PM ngày 09-05-2012

màu đẹp và mẫu cũng đẹp, nhìn mê quá

Quote Được gửi bởi HIPPO View Post
    Máy em chụp Nikon D7k, chụp bình thường, không bị ám vàng, AWB, mode A, picture style : Standard, đo sáng toàn khung. Và hình anh em cảm nhận. Tiêu chí đầu tiên để anh em đánh giá là không chỉnh sửa ảnh, em chỉ qua lightroom để xuất file.

Công nhận Nikon không bi ám vàng mà ám đỏ ...hihi
    TỬU SẮC HỘI !

Quote Được gửi bởi agassiti View Post
    Công nhận Nikon không bi ám vàng mà ám đỏ ...hihi
    Thiệt vậy hả bác???

Trang 4 / 6 Đầu tiênĐầu tiên ... 23456 Cuối cùngCuối cùng