Trang 6 / 6 Đầu tiênĐầu tiên ... 456
Hiển thị kết quả từ 51 đến 56 / 56

Chủ đề: Test Sigma SD1 tại Sigma launch event ngày 06-05-2012.

Nikon D7000 của em không ám vàng, ám đỏ mà lại ám xanh, hihihi!

theo em thấy thì highlight bị cháy, không biết do anh saohom chụp +EV hay do đo sáng chưa chuẩn, anh có check hítogram sau khi chụp ko ạ. Kinh nghiệm của e thì cháy vùng siêu sáng này khó kéo lại lắm.

Dear các bác,

Ảnh sao các bác xem rồi phán thôi, ai làm ảnh nhiều sẽ hiểu, mấy vụ ám iếc, contract này nọ làm PS vài giây thôi ạ. Vấn đề ảnh thô ra như thế thì rất dễ làm. Thế thôi.

Còn máy ngon hay không, nên dùng hay không đó là tùy mỗi người, riêng bản thân em chả ngu dại gì thần tượng hay tôn thờ 1 dòng máy nào hết. Cái nào nó cũng có cái ưu cái khuyết, miễn sao cái ưu phù hợp yêu cầu của mình, cái khuyết chấp nhận được là dùng thôi. Ngay từ đầu em đã không hề muốn so sánh ảnh của máy với bất cứ hãng nào hết vì thực ra, nó chả đi tới đâu như cuộc chiến Ca-Ni... chỉ vui và hài hước thôi rồi sau ai về nhà nấy.

Trong khuôn khổ hạn hẹp của vài cái ảnh test máy trong 10 phút với máy defalt từ nhà máy, ánh sáng tự nhiên không hắt sáng không đèn đuốc, khi chụp luôn có 1 người của Shiriro theo sát để trông máy thì theo em, ảnh SD1 hoàn toàn tốt. Các cụ thích soi thì sau 1- 2 tuần nữa em sẽ làm bài test kỹ càng với máy sẽ mượn của ông bạn.

@Trứng: ảnh vùng cháy còn đủ lông tơ em ạ, vì anh làm ảnh tổng thể không khoanh vùng xử lý nên chấp nhận cháy tí cho ảnh tổng thể trong. Vả lại ảnh test thiết bị anh không hậu kỳ PS, hầu như auto trong Sigma Photo Pro.

Quote Được gửi bởi saohom View Post
    riêng bản thân em chả ngu dại gì thần tượng hay tôn thờ 1 dòng máy nào hết.
    Like mạnh cái này phát.........!

Quote Được gửi bởi HIPPO View Post
    Hôm bữa, Shiro có trả lời vấn đề này "có chính sách bảo hành cho ống mua xách tay" nhưng bỏ ngỏ phần "có tính phí hay không", mình nghĩ là không ai làm không cho nhau gì cả, nên ngầm hiểu là sẽ tính phí.

Nhưng theo tham khảo giá đối với ống Sigma 50mm 1.4 xách tay, chênh nhau ~500 ngàn thì mình nghĩ nên lấy của Shiro. Ống xách tay thì có bảo hành cửa hàng cũng hồi hộp lắm.
    Theo thông tấn xã vỉa hè thì Shriro còn đang xây dựng đội ngũ kỹ thuật cho mảng Sigma, nên nếu ace có mua phải len lỗi focus mà bảo hành thì thời gian chờ sửa chữa khá lâu. Việc bảo hành còn tùy thuộc vào việc focus như thế nào được xem là lỗi, nhưng dù gì thì có nhà phân phối bảo hành vẫn tốt hơn hàng xách tay.

Ở một số nước châu Âu, len Sigma được bảo hành đến 5 năm, và việc bảo hành cho lỗi focus thường mất 2 tuần (thay board mạch mới), và có khi phải thực hiện bảo hành nhiều lần mới fix được lỗi. (theo một số forum)

Em rất mê len Sigma 50mm f1.4, đã test thử qua 3 len: 2 len mới trong hộp + 1 len 2nd, cả 3 len đều bị shift focus (càng khép khẩu thì mặt phẳng bắt đầu trường nét càng dịch ra xa camera), thêm một lỗi nữa là ở mỗi khoảng cách lấy nét, sai nét lại khác nhau (vd: ở khẩu f2, khoảng cách lấy nét 0.5m bị front focus, khoảng cách lấy nét 1.5m chính xác, khoảng cách lấy nét 2.5m bị back focus nhẹ...). Em vẫn đang tìm một len Sigma 50mm f1.4 focus chính xác...

Sorry bác saohom cho em ngoài lề tí, vì em mất ăn mất ngủ với len Sigma này nhiều quá...
    Được sửa bởi NguyenHieu lúc 02:15 AM ngày 15-05-2012

Bác SaoHom ơi, em đang chờ bài review về con SD1 của bác đó, chưa đọc nhưng đã tưởng tượng bác mà viết thì hẳn có nhiều cái để học hỏi

Trang 6 / 6 Đầu tiênĐầu tiên ... 456