Trang 1 / 5 123 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 42

Chủ đề: Nếu ảnh của mình "bị" lên báo, các bác khuyên nên làm sao?

Nếu ảnh của mình "bị" lên báo, các bác khuyên nên làm sao?

Không đến nổi nghiêm trọng như vụ của bác daihocsi nhg cách hành xử của 1 số nhà báo đạo ảnh như vầy có đáng trách kg?

Một buổi sáng em đang ngồi cafe thì 1 chàng trai sống gần nhà em mang đến 1 cuốn báo Phụ Nữ Chủ Nhật và mở ra trang 32 chỉ cho em xem trang này, kèm theo câu hỏi "bài này chú đăng đó hở?"

Nhân vật trg ảnh là vợ con của chàng trai mang cuốn báo đến cho em

Xem trên trang báo thấy đúng là ảnh của mình chụp ... nhg em ú ớ ... vì kg biết trả lời sao với chàng trai trẻ này luôn ...

Xem kỹ lại thì thấy có đề dòng chữ Ảnh : Duymy (cũng đỡ tức)

Nếu là các bác, trg tình huống này các bác sẽ làm sao?

Còn đây là ảnh chụp của em "bị" nữ nhà báo Dạ Ngân đưa lên báo
    Được sửa bởi Duy-My lúc 01:10 PM ngày 05-05-2012
    Gear mắm vố nhưng ham hố!

Theo mình thì bạn liên lạc với ban biên tập của báo hỏi rõ tại sao lại đăng ảnh của mình mà ko xin phép.
    Được sửa bởi newbie101 lúc 01:21 PM ngày 05-05-2012

Dạo này mấy vụ vi phạm thế này xuất hiện nhìu ghê; toàn mấy bác PRO chụp đẹp dính chưởng không thôi ^^. Em lót dép ngồi hóng tin tức như vụ của bác daihocsi lun .
    Đang trong quá trình tìm hiểu về Đê Éts Lờ Rờ. Càng xem ..., càng thấy ... tốn tiền

Quote Được gửi bởi Duy-My View Post

...

Còn đây là ảnh chụp của em "bị" nữ nhà báo Dạ Ngân đưa lên báo

Dạ Ngân là tác giả bài tạp bút, có khi cũng chả biết gì đâu bác ạ. Cái anh "họa sĩ" của báo mới là người đáng trách ! Bác nên liên lạc với Ban Biên tập để làm rõ mọi chuyện.
    Được sửa bởi lethuan lúc 02:33 PM ngày 05-05-2012

Hix, giờ cứ dính tới bản quyền là ACE lại nhắc đến tên mình, mắc cỡ wa hihi :">

Bạn Duy-My hãy viết email hoặc phone lên BBT đi, cho dù họ đã ghi tên tác giả vào bài viết (khá fair-play) nhưng bạn xứng đáng được hưởng nhuận bút (dù chỉ có giá trị tượng trưng) cho tấm ảnh giàu cảm xúc này.

Thanks các bác đã quan tâm ghé xem và viết comment!

@lethuan: woa, ... vậy là em suýt nữa trách lầm cô Dạ Ngân rối! ... thanks bác đã cho biết thông tin này!

@daihocsi: he he ... vụ án của bác là vụ "điển hình tiên tiến" rồi, kết thúc cũng rất hậu ... nên mọi người sẽ lấy đó làm kinh điển ...

Thanks lời tư vấn nhiệt tình của bác!

Cũng chính vì cái "khá fair-play" đó nên em tính cho qua ... chỉ ước gì người ta call hay email trước cho em 1 phát thì hay quá, kg cần nhuận bút hay yêu sách gì cả đâu ... chỉ cần có sự tôn trọng nhau thui ... điều đó đối với dân làm báo bây giờ xem ra cũng là điều cao xa quá hay sao ấy nhỉ?
    Gear mắm vố nhưng ham hố!

Mình thấy ảnh có tên của bác thì bên đăng bài cũng đã đề phòng hạn chế xấu nhất trường hợp thưa kiện. Tuy nhiên theo mình bác cũng liên lạc với biên tập báo để cho họ biết dù mình có cho qua (Ở đây mình chưa nói đến trường hợp người phụ nữ trong ảnh đề cập thưa kiện vì đăng ảnh mình) bác phải làm cho họ biết lần sau ít nhất họ phải thông qua tác giả trước khi đăng chứ và một mặt là mình cũng biết vấn đề về tác giả chứ không chỉ biết chụp mà thôi hihi.

Quote Được gửi bởi Truongca View Post
    Mình thấy ảnh có tên của bác thì bên đăng bài cũng đã đề phòng hạn chế xấu nhất trường hợp thưa kiện. Tuy nhiên theo mình bác cũng liên lạc với biên tập báo để cho họ biết dù mình có cho qua (Ở đây mình chưa nói đến trường hợp người phụ nữ trong ảnh đề cập thưa kiện vì đăng ảnh mình) bác phải làm cho họ biết lần sau ít nhất họ phải thông qua tác giả trước khi đăng chứ và một mặt là mình cũng biết vấn đề về tác giả chứ không chỉ biết chụp mà thôi hihi.
    em hỏi vài câu ngoài lề tí , kính nhờ các bác nào có chuyên môn về luật giải đáp giùm:

-trc giờ có trường hợp nào người trong ảnh kiện cả người chụp và cả báo đăng chưa nhỉ ? nếu có thì bên nào sẽ bị xử nặng hơn ? người chụp hay báo ?

- nếu mình chụp 1 công trình kiến trúc (vd: tòa bitexco chẳng hạn), thì bản quyền ảnh đó thuộc về ai ? do em có search thấy 1 vài vụ công ty quản lí tháp Eiffel kiện nhiếp ảnh gia chụp ảnh tháp bán lấy tiền mà "ko dc cho phép?!".

- nếu để đảm bảo vấn đề bản quyền, khi đăng 1 cái ảnh, là phải chú thích rõ tên nhân vật trong ảnh (cô X chú Y em Z....)và nếu họ ko đồng ý thì người chụp ko dc quyền sở hữu ảnh đó ? như vậy bản quyền của 1 tấm ảnh là thuộc về nhân vật trong ảnh chứ ko phải người chụp ?
    Được sửa bởi condaohailuoi lúc 10:22 AM ngày 06-05-2012

Ngoài lề tí nha các bác, box tán gẫu nên vui 1 tí. Bức ảnh trên có 1 chi tiết khá là vui, có bác nào để ý không nhỉ?

Chi tiết nào vậy bác ?
    chữ ký vi phạm: Quảng cáo

Trang 1 / 5 123 ... Cuối cùngCuối cùng