Hiển thị kết quả từ 1 đến 3 / 3

Chủ đề: Chức năng lưu file RAW khi chụp JPEG trên K-r ?

Chức năng lưu file RAW khi chụp JPEG trên K-r ?

E mới cầm K-r chụp thử mấy bữa, thì thấy K-r có chức năng này, khá là hay ho. Tức là chụp ở chế độ JPEG nhưng khi review ta bấm nút +/- để lấy lại file raw của tấm hình vừa mới chụp này.
    1. Các bác cho em hỏi là trên K7 có chức năng giống vậy không và em phải bấm nút nào ?
    2. File raw của K-r em thấy trên dpreview đánh giá là ko hữu dụng lắm. Với kinh nghiệm của các bác thì sao ạ ? cái file raw này có đáng để save lại ko ? Trình pp của em thì còn gà lắm nên ko đánh giá được file raw vs jpeg của K-r.
    Cảm ơn các bác.

Hi bác thebutcher, Các máy khác của Pentax như K7 và K5 hay cả K-01 và Pentax Q đều có tính năng này, khá là hữu dụng. K7, K5 thì chụp xong bác replay lại sẽ thấy hướng dẫn nhấn nút AE-Lock để lưu file Raw. Kr và Pentax Q thì nhấn Exposure Comp [+/-] để lưu.

File raw của K-r theo đánh giá là không có nhiều "room" để chứa dữ liệu so với K5/K7, file thường là nghiêng về dư sáng và khó kéo lại chi tiết vùng sáng hơn. Tuy nhiên nói chung Raw bao giờ cũng hữu dụng về PP hơn JPEG vì bạn có thể tuỳ chỉnh cứu sáng tối tốt hơn JPEG nên vẫn nên dùng Raw bác ạ. Nếu không có yêu cầu quá cao về chất lượng hình thì em nghĩ bác cứ chụp JPeg nhưng ảnh nào ánh sáng khó quá thì save raw để hiệu chỉnh sau.

ố....giờ em mới biết chức năng này....quá hay luôn:X...... Và nó chỉ có tác dụng với file hình mới chụp nhất phải ko các pác
    Pentax K - r | Kit 18 - 55mm | SMC M 50mm 2.0 | Quantaray M 28mm 2.8