Hiển thị kết quả từ 1 đến 9 / 9

Chủ đề: Máy vintage của Minh Thành - a piece of history

Máy vintage của Minh Thành - a piece of history

Quả thật hôm kia ghé nhà 1 người mới quen để xem vài cặp loa và ampli. Không ngờ anh chủ cũng đam mê chụp hình hồi trẻ .

Anh L khoe em 1 máy được modify chụp macro với lens Carl Zeiss và Nikon body. Trên đó có gắn tên Minh Thành. Nghe nói máy này được chuyền qua tay của một để tử của nhiếp ảnh gia quá cố rồi sau đó được đem qua Hoa Kỳ. Do thời buổi thay đổi máy được chuyền tay lại cho anh L, và được anh cất giữ tới bây giờ . Quả thực đây là lần đầu em thấy máy như vậy. Trước giờ em không nghiên cứu về máy film cho lắm. Chỉ biết sơ sơ medium format, range finder etc. Thôi thì vài ảnh chia sẻ lịch sử của máy film .

Sau vài lần google thì em không thấy tên nhiếp ảnh gia Minh Thành trên kết quả tìm kiếm. Biết chăng các bật lão thành trên VNphoto có thể cho em biết vài thông tin và tiểu sử của ông chăng?

Xin thành thật chia sẽ "a piece of history."

Không có gì đặc biệt lắm, một cái Nikon SLR gắn với một cái bellow và dùng lens có lẽ của máy Graflex, chụp không rõ chỉ nhìn thấy dùng Compur Shutter còn lens loại gì thì ko thấy.
    Tôi ước ai cũng có Leica để chụp!

em cũng thấy bình thường, tự chế cái below để chụp close-up hoặc tilt-shift thì em thấy nhiều người chế rồi.

mà nếu đó là CZ và nikon thì ko tới nỗi "vin tẹc" lắm bác ạ. cỡ vài chục năm thôi chứ mấy. tưởng bác khoe con máy nào trên trăm tuổi.

bình thường quá bác ợ! minh thành chắc là ông nào kỹ dán tên vào cjo khỏi mất đồ í mà

Ng ta hỏi ng nhiếp ảnh gia các bac biết thì trả lơiko thì thôi,ai bao các bác bình phẩm cái máy? Hình máy chụp kèm theo thì để ai biét chủ nhân thì thông báo cho chủ topic hay chứ ai khoe máy
    Được sửa bởi nhatrang12345 lúc 01:23 PM ngày 05-05-2012

Đọc lại kỹ bài viết của chủ thread đi đã bạn. Mùa hè mà nóng thế
    Ba ngôi nhà đã bị cháy ra tro
    Ông cảnh sát không còn nơi về nữa

Thông tin này có ích cho bạn chăng:
    Những năm 80 - 90 mình thấy có một vài cuốn sách viết về chụp phim màu, kỹ thuật lựa chọn lens cho máy phim...phát hành tại SG. Nội dung thì miễn bàn vì mỗi thời mỗi khác nhưng cách viết chỉn chu, tư liệu khá kỹ nhưng cổ điển. Tác giả mang tên Minh Thành, mình nghĩ cũng cứng tuổi và có thâm niên về ảnh từ cách viết lách. Trong một cuốn sách có lời tựa của tác giả nói vừa qua cơn bạo bệnh tai biến, cảm ơn bạn đọc và ai có điều muốn hỏi về ảnh thì biên thư cho t/g Minh Thành theo địa chỉ : 175 Lê Văn Sĩ, phường 14, quận Phú Nhuận.

Khó có thể nói chủ của cái máy này là người nổi tiếng. Mình cũng từng có vài cái máy, cũng có tên người ở trên nhưng Google cũng chả thấy gì. Coi như vật đổi sao dời.
    Tôi ước ai cũng có Leica để chụp!

Quote Được gửi bởi condaohailuoi View Post
    em cũng thấy bình thường, tự chế cái below để chụp close-up hoặc tilt-shift thì em thấy nhiều người chế rồi.

mà nếu đó là CZ và nikon thì ko tới nỗi "vin tẹc" lắm bác ạ. cỡ vài chục năm thôi chứ mấy. tưởng bác khoe con máy nào trên trăm tuổi.

Vintage là khoảng 30 tới <100 năm. Antique mới >100 năm bác nhé!

Nhìn ảnh thì là Nikon FE/FM, đều là 1978-1983 cả, Vintage vô tư. Riêng cái Shutter và Lens kia càng >30 năm, chắc cú :D
    http://flickr.com/thohaong
    Xin lỗi em chỉ chụp máy Film