Trang 1 / 52 1231151 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 518

Chủ đề: 35mm 1.4L- Một cho tất cả, báu vật đời thường

35mm 1.4L- Một cho tất cả, báu vật đời thường

Tình yêu với nhiếp ảnh bắt đầu trong tôi từ rất sớm, tôi cũng không nhớ rõ là nó hình thành từ bao giờ, chỉ biết là tôi thường có ấn tượng rất mạnh với những chiếc máy ảnh, tôi dành hàng giờ để nhìn ngắm chúng, và mơ ước sở hữu cứ lớn dần lên.
    Sau này lớn lên, tôi có đủ điều kiện để cho mình thực hiện giấc mơ thửa nhỏ, cũng như hầu hết các tay máy tôi bị cuốn vào cái vòng xoáy gọi là ''thẩm du thiết bị'' hay còn gọi là công cuộc chạy đua vũ trang. Tôi mua gần như vơ hết tất cả những thứ có thể mua được, với mong muốn được trải nghiệm và thỏa mãn cái thú vui sở hữu. Bộ sưu tập của tôi chẳng mấy chốc mà đầy lên dần, từ những ống kính và máy ảnh cũ rẻ như bèo đến những ống kính đời mới đắt tiền: 70 200 2.8L,35 1.4L, 50 1.4, 100 2.8 macro,20 2.8, 24 85, sigma 10 20, tamron 17 35,olympus 55 1.2....
    Cách đây không lâu, tôi gặp một số biến cố, phải bán gần hết bộ sưu tập của mình gồm để trang trải cho nhu cầu ''sinh tồn''. Đó thật sự là một thời gian khủng khiếp, tôi như người mất hồn, cảm giác như mình đánh mất tất cả mọi thứ.
    Bẵng đi một thời gian, tôi gần như quên đi niềm đam mê một thửa, dồn sức vào giải quyết việc cá nhân đã rút hết tâm trí của mình. Cho đến một ngày, sau một đêm thức trắng với rượu và thuốc, tôi mở lại hộp gỗ , chỉ còn lại 5d và 35 1.4.
    Và đó chính là nhân vật chính của câu chuyện tôi muốn kể cho các bạn ngày hôm nay: ống kính canon 35mm 1.4L

Tôi sở hữu ống kính này, được gần khoảng 1 năm và có thể nói là hoàn toàn hài lòng về nó. Từ ngày bán gần hết dàn lens của mình thì nó luôn gắn thường trực trên body 5d( vì làm gì còn ống nào mà gắn ) ). Có thể nói đây là một trong những ống kính tốt nhất của canon đã sản xuất.
    Với tiêu cự 35mm trên Fullframe, ống 35mm 1.4 cho ta góc nhìn rộng hơn mắt thường một chút, cộng với khẩu độ lớn nhất 1.4 dễ dàng hấp thụ lượng ánh sáng lớn làm cho ống này là một trong best choice cho ảnh cưới, thời trang, chân dung,phong cảnh, trong hoàn cảnh thiếu sáng hay đặc biệt là street life.
    Tất nhiên, 35mm 1.4 là một ống kính L cao cấp, xuất hiện trong bộ ba canon Holly trinity (35 1.4L, 85 1.2L II, 135MM f2L), nó hội tủ đủ các yếu tố cần thiết để đánh vào thị trường nhiếp ảnh chuyên nghiệp. Chất lượng quang học tuyệt vời của 35 1.4 nói lên điều đó, ảnh đạt độ nét ngay từ khẩu độ lớn nhất 1.4 và tăng dần cho đến nét toàn khung hình ở 5.6. Chi tiết ảnh và màu sắc được thể hiện rõ ràng và trung thực và tách biệt với ngay cả các màu khó trên máy ảnh số như đỏ và cam.
    Dĩ nhiên, trong dàn ống kính fix L cùng phân khúc của canon, còn rất nhiều các L khác cho bạn lựa chọn như 24 1.4L, 50 1.2L hay huyền thoại chân dung 85 1.2L II hay chút nữa là 135 f2L.
    Vậy tại sao tôi lại chọn 35 mà không phải các L khác
    -Có lẽ 24 1.4 hơi rộng quá, độ méo hình lớn
    -50 1.2 thì lợi hơn gần f stop, tiêu cự 50mm trên fullframe tương đương với góc nhìn của mắt người, nhưng có lẽ với chất lượng thì 50 1.4 là một bản rút gọn đáng tiền hơn.
    -85 1.2II thì có lẽ là tuyệt vời, nhưng cái giá thì k đẹp chút nào, lấy nét thì hơi chậm và có lẽ hơi dài.
    -135 f2 dài quá
    Vậy còn điều gì đã khiến 35mm 1.4 trở thành một huyền thoại.
    Trong lịch sử của nhiếp ảnh, 35mm là một trong những tiêu cự căn bản bên cạnh 50mm, 85mm, 135mm.Bên cạnh đó. Nó được coi là tiêu cự vàng của thể loại ảnh phóng sự và đời thường cùng với chân dung.
    Sau khi bán gần hết gia sản về nhiếp ảnh, tôi chợt ngộ ra một vài chân lý mới. Trước đây, tôi thường sử dụng ống tele để chụp chân dung, và mặc định suy nghĩ là không sử dụng ống kính < 85mm( Fullframe) hay 50mm để chụp chân dung. Lens ưa thích của tôi lúc đó là 70 200 2.8L và 50 1.4. Tuy nhiên giờ nhìn lại tôi chợt thấy mình thật ấu trí với những suy nghĩ đó. Chân dung với 35mm, bạn có thể đến gần hơn chủ thể, tương tác một cách thoải mái hơn và dễ kết nối, truyền đạt cảm xúc với nhân vật. Điều đặc biệt nữa của 35mm 1.4 là tôi có thể mở khẩu lớn mà không sợ out nét.

Sen

Phút lặng

Chạy trốn

Tiếp đến, khi nhắc đến ảnh phong cảnh, chắc hẳn ai cũng nghĩ đến ống kính với tiêu cự thật rộng, chúng ta quá tham lam khi muốn nhét tất cả vào một khung ảnh, hãy chọn lựa và loại bỏ những vật thể thừa ra khỏi nó. Và một lần nữa 35mm 1.4 lại làm tốt việc này.

Bath by night

Goodbye sun

HongKong

Nếu nhắc đến 35mm mà bỏ qua street life và tĩnh vật thì có lẽ là hơi thiếu sót, nhưng tôi xin không nói nhiều về chủ đề này, vì street life, phóng sự và weeding đã là 3 mảnh quá nổi tiếng của 35mm rồi

Time will tell

Nâng ly

Để kết thúc bài viết tại đây, tôi xin nhắc lại rằng 35mm 1.4L có thể làm mọi thứ. Đôi khi bạn tự ép mình vào những khuôn khổ, sẽ phát hiện ra rằng, khả năng của bạn vượt qua những gì bạn đang có. Tôi đã thay đổi suy nghĩ của mình, một ống kính có thể chụp tất cả mọi thứ, tùy vào cách bạn sử dụng nó mà thôi.
    Với mức giá tương đối cao £1200 cho 1 ống kính mới tại UK, nhưng tôi cam chắc rằng, bạn sẽ không bao giờ cảm thấy hối hận vì đã sở hữu nó.

Bài viết của em có tham khảo từ 1 số nguồn khi phân tích về góc nhìn 35mm của bác Jame Dương, cảm ơn bác.

Bài này của em không mang nặng tính chất review, mà nói lên quan điểm của em về cách sử dụng ống kính và cảm nghĩ của em về 35mm 1.4L
    Được sửa bởi Louisvu lúc 02:27 PM ngày 20-01-2015

Đồng cảm nhận với bác chủ...mà hình như ống 35L đầu tiên mình dùng là nhượng lại cho bạn thì phải...nhìn nick thấy quen quen...vì có hẹn 1 anh nick giống hệt bác chủ tại quán cafe PR _ trường Du lịch Sài Gòn Tourist...hjhj
    Bán em 35L vì có việc cần tiền gấp, sau này mới tìm lại em nó và dùng tới giờ, giờ cần tiến hay gì gì đi nữa thì em vẫn không bán em nó nữa ( 1 lí do là khó kiếm lại hàng ngon quá...em phải mất cả tháng mới mua được 1 em như ý)
    Em cắm trên crop 7D mà vẫn còn sướng huống hồ chi cắm trên FF...^^

Quote Được gửi bởi huutrong View Post
    Đồng cảm nhận với bác chủ...mà hình như ống 35L đầu tiên mình dùng là nhượng lại cho bạn thì phải...nhìn nick thấy quen quen...vì có hẹn 1 anh nick giống hệt bác chủ tại quán cafe PR _ trường Du lịch Sài Gòn Tourist...hjhj
    Bán em 35L vì có việc cần tiền gấp, sau này mới tìm lại em nó và dùng tới giờ, giờ cần tiến hay gì gì đi nữa thì em vẫn không bán em nó nữa ( 1 lí do là khó kiếm lại hàng ngon quá...em phải mất cả tháng mới mua được 1 em như ý)
    Em cắm trên crop 7D mà vẫn còn sướng huống hồ chi cắm trên FF...^^
    Vâng, cám ơn bác. Ống này em mua new luôn chứ k phải mua của bác( chắc bác nhầm :P). Nhưng đúng là ống này kiếm cũng khó thật, vì thường dùng đến lens này ít người bán lắm.

hjhj, chắc em nhầm, vì bác kia cũng có nick tuơng tự...
    Đã cố gắng lên ống này, dùng ống này thì ít ai bán lạib trừ khi nhu cầu rất rất ít khi dùng hoặc kẹt lắm mới bán thôi ^^

35L 2nd bèo nhất thì khoảng bao nhiêu các bác nhể? :D
    Em đang dùng 135L, chụp thấy oải quá vì phải tốn công lùi xa để lấy toàn thân mẫu
    Canon 1Ds mark II + 50 STM + Sigma 50 + Victory 3080

Em thấy thế này lại thích roài
    Hiện giờ em có 24-105 , 50 f1.4 , 135 L ( có nên đổi 24-105 +50f1.4 sang 35 không các bác nhỉ ) . Lăn tăn cái này cũng hơi lâu rồi .... ( e dùng 5D II )
    Được sửa bởi contrauvangg lúc 09:00 AM ngày 04-05-2012
    5DMark III + 35L F1.4 + 70-200 f2.8 is II

Quote Được gửi bởi contrauvangg View Post
    Em thấy thế này lại thích roài
    Hiện giờ em có 24-105 , 50 f1.4 , 135 L ( có nên đổi 24-105 +50f1.4 sang 35 không các bác nhỉ ) . Lăn tăn cái này cũng hơi lâu rồi .... ( e dùng 5D II )
    Em thì nghĩ thế này, bác bán 24 105+ 50 1.4 đi rồi thêm chút mua 35 1.4L và canon 24 85 ấy, cũng nên có 1 em khoảng range đa dụng chút để chụp bác ah :D. Đôi khi đi chụp tiệc tùng các thứ nữa.

Bài viết dành cho ống kính 35L mà tình cảm quá , em cũng đồng cảm với bác chủ về ống kính này. Nhập môn với nhiếp ảnh cách đây khoảng gần 4 năm, ban đầu em làm quen với tiêu cự 50mm (50f1.8) , sau đó nâng cấp lên 50f1.4 và cuối cùng là 50f1.2. Rồi một hôm em được thử tiêu cự 35mm thì đâm ra ghiền từ đó, bây giờ em không còn dùng tiêu cự 50mm nữa (dù vẫn muốn sở hữu) và chỉ dùng ống kính 35L để chụp chân dung cho mọi người, một ít phong cảnh và đời thường (thỉnh thoảng em dùng ống kính này gắn lên máy film chụp cũng rất "đã").

Giống như bác chủ, nếu phải bán đi thiết bị của mình thì sẽ rất đau lòng :( và em cũng sẽ quyết định giữ lại cho mình một ống kính duy nhất đó là tiêu cự 35mm này.

Bạn thân tặng cho máy sony alpha hơi cùi chút, em cũng ráng chắt bóp mua một ống tiêu cự 35mm (35f1.8) để chụp chung với máy. Ở tiêu cự này em thấy dù là FF hay Crop thì cũng rất đa dụng và tiện lợi.

P/S : ảnh bác chủ chụp với 35L1.4 rất tuyệt vời, cám ơn bác chủ đã chia sẻ cảm xúc. Chúc bác chủ nhiều niềm vui với nhiếp ảnh
    Sony alpha A100 + Sal 18 - 55

nếu các bác nào muốn chơi tiêu cự này độ mở 1.4 mà ko đủ "xiền", hãy thử để ý Rokinon 35mm f/1.4. Được đánh giá khá cao (ngang ngửa với 35L về chất ảnh), tuy có điều là k có auto-focus

Ối bác viết thế này 35L nó lại lên giá mất, em chưa mua được mà.
    Trước em cũng dùng 35L và nó là lens em dùng trong hơn 90% trường hợp. Từ khi đổi sang crop 1.3 thì lại muốn rộng hơn nên đổi 24L II và để lại cho cậu bạn em 35. Bây giờ thì ngại đổi đi đổi lại và cũng muốn bị "ép" phải dùng 24 cho quen nên chưa mua lại 35L. Em cũng giống bác và tự phát hiện ra là khi mình có nhiều lens thì ảnh mình xấu tệ nhưng khi em giải tán bớt và chỉ để 1 số ít thì cái khó ló cái khôn nên ở tiêu cự 35 em dùng đủ thể loại như bác nói. Trước thì ôm 1 loạt thẩm du thì có nhiều lựa chọn hơn cho từng thể loại nên lăn tăn và sử dụng dàn trải thành ra không quen lens nào cả. Nếu chỉ ít lens và bắt buộc phải dùng những lens đó rồi quen với nó, khắc phục được điểm yếu và phát huy được điểm mạnh của nó hơn.
    Em cũng đồng ý với bác nên có thêm 1 lens đa dụng và 1 cái flash phục vụ cho đám, tiệc tùng trong nhà hoặc bạn bè chứ mình có máy ảnh mà nhân có việc gì lôi fix ra chụp mệt lắm (hoặc thay em đa dụng bằng em PnS cũng được, em thì dùng phương án PnS vì còn nhờ được người khác chụp hộ trong lúc mình bận măm măm :D)

Trang 1 / 52 1231151 ... Cuối cùngCuối cùng