Trang 3 / 52 Đầu tiênĐầu tiên 1234513 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 21 đến 30 / 518

Chủ đề: 35mm 1.4L- Một cho tất cả, báu vật đời thường

Quote Được gửi bởi archi_phan View Post
    35L là 1 len thật sự tốt và cơ động trong nhà để chân dung nhưng nếu gọi là 1 len tuyệt vời khi streetlife thì em lại cho rằng không.
    Bác chụp streetlife mà cắm len viền đỏ thì chính bác đã chuốc sự nguy hiểm vào mình..Đặc biệt đối với các thể loại phóng sự ở chợ, cầu vượt hay hẻm. Thường các đối tượng trộm cướp hay nhắm vào các mục tiêu máy to và len viền đỏ. Chính em đã từng thấy 1 bác bị giựt máy ngay tại nhà thờ đức bà..Theo em đi street thì cứ sử dụng len nào nhẹ, rẻ, càng cơ động càng tốt! Ở nước ngoài thì em không biết thế nào ,nhưng ở Vn thì bác phải hết sức cẩn thận.!
    ở bài viết này em nói đến sự đa dụng của tiêu cự 35mm nói chung và lens 35L nói riêng, còn về chuyện tiếp xúc với đối tượng thì phải phụ thuộc vào bản thân bác ah, chứ nếu gặp trộm cướp thì bác chụp bằng cái điện thoại cũng bị cướp ý chứ :D. Lens viền đỏ hay không cũng không quan trọng, với kẻ cuớp thì nó cứ nhìn thấy cái máy ảnh là ham rồi, chứ có khi nó cũng chả biết cái nào đắt cái nào rẻ ý chứ :D

Xem bài cảm nhận của bác Louisvu có vẻ mang đầy tâm trạng nhỉ. Em cũng đồng cảm với bác, trong các lens em từng chụp, từng thẩm du thì em cũng đặc biệt yêu thích nhất các lens có tiêu cự 30mm hoặc 35mm. Nhưng mà chơi Canon ở tiêu cự này có quá ít lựa chọn, chỉ có 2 con là 35mm/1.4L và con 35mm/2, ngoài ra còn có giải pháp lens for là Sigma 30mm/1.4. Em đã thẩm du 1 thời gian khá dài với Sig 30, và 35L (trên cả crop lẫn FF) và hiện nay tiếp tục thử với 35/2. Biết nhận xét thế nào về 3 con lens này nhỉ ? Nếu nói chi tiết thì em e là sẽ rất dài, thôi thì chỉ nêu tóm gọn trong vài chữ cảm nhận của riêng em về 3 con lens này:
    - Canon 35mm/2: Tốt trong tầm tiền.
    - Canon 35mm/1.4L: Tốt, nhưng giá hơi cao so với những gì nhận được.
    - Sigma 30mm/1.4: Tốt, xứng với giá tiền.

Chơi Canon ở tiêu cự này nếu muốn chất lượng cao nhất thì chỉ có 1 lựa chọn duy nhất là 35L, còn muốn có chất lượng tốt ở khẩu lớn và giá dễ chịu thì có Sigma (nhưng chỉ chơi được trên crop, và QC ko đồng đều nên hơi cực khi chọn mua), rẻ nhất là 35/2 chất ok nhưng build cũ nên hơi ồn ào, bù lại rất nhỏ gọn (em đặc biệt thích tính nhỏ gọn của lens này).

Post chơi một tấm mới chụp hôm nay bằng 35mm/2

Quote Được gửi bởi luciano View Post
    hình như bác colour blind có xài 35f2 thì phải? bác vào cho xin ý kiến cảm nhận đê

Sau này nếu kết thúc quá trình thẩm du và bắt buộc chọn 1 body 1 lens, thì em cũng sẽ chọn 35L này làm lens duy nhất như bác Louisvu.

Bác Colour-Blind chụp trên Crop hay FF thế ạ. Bác cho em xin thêm ít hình về em fix 35f2 này đc ko ạ

Quote Được gửi bởi hotayxanh View Post
    Bác Colour-Blind chụp trên Crop hay FF thế ạ. Bác cho em xin thêm ít hình về em fix 35f2 này đc ko ạ
    Em xài 35/2 trên crop bác ạ. Hình thì do đây là topic của 35L nên em chỉ mạn phép post ké 1 tấm thôi ko dám post nhiều, với lại em đa phần chụp ảnh riêng tư gia đình cũng ít khi share, chỉ có ảnh nào chụp ku nhóc thì mới đem ra khoe chơi với các bác. Bác có thể tham khảo trong group này: http://www.flickr.com/groups/canon_ef_35mm_f2/

35L là 1 len thật sự tốt và cơ động trong nhà để chân dung nhưng nếu gọi là 1 len tuyệt vời khi streetlife thì em lại cho rằng không.
    Bác chụp streetlife mà cắm len viền đỏ thì chính bác đã chuốc sự nguy hiểm vào mình..Đặc biệt đối với các thể loại phóng sự ở chợ, cầu vượt hay hẻm. Thường các đối tượng trộm cướp hay nhắm vào các mục tiêu máy to và len viền đỏ. Chính em đã từng thấy 1 bác bị giựt máy ngay tại nhà thờ đức bà..Theo em đi street thì cứ sử dụng len nào nhẹ, rẻ, càng cơ động càng tốt! Ở nước ngoài thì em không biết thế nào ,nhưng ở Vn thì bác phải hết sức cẩn thận.!
    bài viết của bác chủ nói về performance của lens, còn bác lại quá đi sâu vào mấy cái tệ nạn trộm cắp, haha lạc đề quá sức.

Vừa cầm em này 1 ngày và cảm thấy hoàn toàn thỏa mãn nếu là con một khi đi du lịch
    5D mark III+24-70f2.8+70-200f2.8+85f1.2II+100Lf2.8+580EXII+tele2xII.

trộm này chắc cũng khôn nhỉ bác nhỉ. hehe. em nghĩ bọn nó cứ thấy hở ra là giựt thôi chứ cần gì viền đỏ hay vàng
    @bác chủ: E tưởng holy trinity là 35L, 50L, 85L chứ nhỉ? (trong đó có 50L cụa em :">)

Quote Được gửi bởi AEos View Post
    trộm này chắc cũng khôn nhỉ bác nhỉ. hehe. em nghĩ bọn nó cứ thấy hở ra là giựt thôi chứ cần gì viền đỏ hay vàng
    @bác chủ: E tưởng holy trinity là 35L, 50L, 85L chứ nhỉ? (trong đó có 50L cụa em :">)
    Em xem trên các web của bọn khoai tây thì không thấy đề cập đến 50 1.2L trong bộ 3 này bác ah, 50 1.2L không được đánh giá cao với số tiền bỏ ra. Đây là bộ 3 mà e thấy hay đề cập đến nhất, còn cũng nhiều giải thiết về bộ ba này, có người cho cả 24L vào nữa

Em ko đủ lúa để chơi 35L, đang ngăm nghía Sig 30, nhưng ko biết khi nào nó mới phân phối chính thức nhỉ? Em sợ vụ QC của nó quá!

Trang 3 / 52 Đầu tiênĐầu tiên 1234513 ... Cuối cùngCuối cùng