Trang 2 / 2 Đầu tiênĐầu tiên 12
Hiển thị kết quả từ 11 đến 19 / 19

Chủ đề: Các bác tư vấn giúp em về máy đo sáng

Chụp M tớ nghĩ người ta hay dùng để chụp tĩnh hay các cuộc hội họp hơn thì phải. Chứ chụp khoảng khắc thì cái A và P vẫn lợi thế hơn. Chứ pro thì pro, mấy cái khoảnh khoắc nó rất là nhanh, pro cũng ko chỉnh kịp. Hồi xưa cũng hay để M chụp, vừa phải chỉnh tốc, vừa phải chỉnh khẩu, làm mình lỡ nhiều khoảnh khắc. Sau này rút ra kinh nghiệm chỉ để M khi chụp tĩnh vật...

Quote Được gửi bởi hungdu View Post
    Trăm hay không bằng tay quen mà bác... chụp cảnh em toàn M, bắt đầu với sunny rules f16, nhìn histogram chứ không nhìn EV... mà đừng lạy em nhé (j/k)...
    ah, thực ra em đang nói đến chụp chân dung ah, đo sáng ngay khuôn mặt, ngay tại một thời điểm, mẫu quay mặt so với hướng nắng thì mấy cái chỉ số cũng thay đổi rất nhiều rồi, từ trong bóng râm đi ra ngoài ánh sáng cũng đổi rất nhiều. Mắt nhìn quen thì quen đấy, mà có chắc xác định được chính xác không, hay là phải chụp xong rồi nhìn lại hình (hay nhìn cái histogram của nó) để set thông số lại. Điều em nói ở đây là nhiều bác cứ làm như mình pro lắm, khuyên người ta phải chụp M, trong khi trường hợp đó chẳng có lý do gì để dùng M hết vì chụp kiểu A còn nhanh và chính xác hơn nhiều. Bác hiểu ý em không ạ.

Quote Được gửi bởi hakkinen View Post
    Dùng ống MF nhiều thì cũng phải thế thôi mà bạn. Những người nhiều kinh nghiệm hầu hết họ có thể xác định tương đối được các thông số, ít nhất là theo điều kiện thời tiết (ánh sáng)
    dạ, thì bao nhiêu người chụp và đo sáng bằng niềm tin đấy thôi, nhất là mấy người chụp macro. Điều em nói là thông số mà họ xác định (bằng mắt) có chính xác bằng thông số đo bằng cảm biến của camera hay không. Em thấy trưồng hợp thông thưồng dùng A là được hết. Tại sao phải dùng M thay cho A. Nếu muốn kiểm soát tốc (để khỏi run tay) thì tốt nhất là dùng auto iso và set minimum shutter speed.
    Thực tế em vẫn dùng kiểu M thôi, nhưng là để chụp mấy cái đặc biệt một chút ví dụ chụp sunset hay sunrise, chụp phơi sáng, chụp ảnh sinh nhật với nến, hay vài trường hợp khác. Còn điều kiện bình thường thì chụp M làm gì. Chụp không đúng phải chụp lại, rất mất công. Chụp kiểu A nếu ánh sáng không đúng ý mình thì hoàn toàn có thể tăng, giảm ev để được kết quả như ý mà.

Quote Được gửi bởi jamesdo View Post
    dạ, thì bao nhiêu người chụp và đo sáng bằng niềm tin đấy thôi, nhất là mấy người chụp macro. Điều em nói là thông số mà họ xác định (bằng mắt) có chính xác bằng thông số đo bằng cảm biến của camera hay không. Em thấy trưồng hợp thông thưồng dùng A là được hết. Tại sao phải dùng M thay cho A. Nếu muốn kiểm soát tốc (để khỏi run tay) thì tốt nhất là dùng auto iso và set minimum shutter speed.
    Thực tế em vẫn dùng kiểu M thôi, nhưng là để chụp mấy cái đặc biệt một chút ví dụ chụp sunset hay sunrise, chụp phơi sáng, chụp ảnh sinh nhật với nến, hay vài trường hợp khác. Còn điều kiện bình thường thì chụp M làm gì. Chụp không đúng phải chụp lại, rất mất công. Chụp kiểu A nếu ánh sáng không đúng ý mình thì hoàn toàn có thể tăng, giảm ev để được kết quả như ý mà.
    thật ra chụp M chỉ để phơi sáng với sync flash thui bác, còn mấy cái còn lại A và S hoàn toàn gánh dc hết toàn bộ.

Quote Được gửi bởi jamesdo View Post
    ah, thực ra em đang nói đến chụp chân dung ah, đo sáng ngay khuôn mặt, ngay tại một thời điểm, mẫu quay mặt so với hướng nắng thì mấy cái chỉ số cũng thay đổi rất nhiều rồi, từ trong bóng râm đi ra ngoài ánh sáng cũng đổi rất nhiều. Mắt nhìn quen thì quen đấy, mà có chắc xác định được chính xác không, hay là phải chụp xong rồi nhìn lại hình (hay nhìn cái histogram của nó) để set thông số lại. Điều em nói ở đây là nhiều bác cứ làm như mình pro lắm, khuyên người ta phải chụp M, trong khi trường hợp đó chẳng có lý do gì để dùng M hết vì chụp kiểu A còn nhanh và chính xác hơn nhiều. Bác hiểu ý em không ạ.
    Không có mode nào pro hay ít pro hơn mode nào bác ạ... cái chính là ta biết sử dụng mode nào cho trường hợp nào thôi... bác sắp mua flash... rồi thế nào bác cũng sẽ có trải nghiệm riêng...

Còn đo sáng thì trong body cũng đem về 18% gray thôi (matrix, spot...), mode M có sẵn cái vạch nhìn vào cũng biết ngay mà...

Bác chủ xem thử video này cũng dễ hiểu nè:

http://www.youtube.com/watch?v=6-NhJ...&feature=share

Giải pháp nhanh gọn nhất là bán DSLR đi.

Ý kiến các bác cho em rất hữu dụng. Đặc biệt những lời khuyên nhẹ nhàng khiến em vững tin hơn.
    Đoạn video rất dễ hiểu (vì họ trình bày rất cơ bản cho những người mới như em, chứ tiếng Anh thì em phải có trợ giúp mới hiểu được).
    Mong các bác chỉ bảo thêm.

Cám ơn các bác nhiều,
    Ticau

mình thì nếu muốn chụp M thì chụp A trước, sau đó coi thông số rồi chỉnh theo =))

Bác nên coi mấy bài cơ bản về khẩu tốc trên mục nhiếp ảnh cơ bản lại, từ đó có khái niệm cơ bản trước rồi sau đó tùy vào tình hình thực tế mà mình có cách đo sáng riêng, không nhất thiết phải mode M hay phải là mode A. Cách nào cũng có cái lợi và cái hại riêng của nó hết. Pro là phải sử dụng cho thích hợp đồ đạc của mình một cách hiệu quả nhất. Nhưng mình thì vẫn hay sử dụng mode M hơn, tuy chậm hơn nhưng chuẩn hơn về ánh sáng so với mode A, và khi đo sáng rồi thì mình có thể thoải mái chụp mà không phải lo đo sáng cho từng tấm nữa. Cái này xin vui lòng mình không giải thích thêm, do tùy vào thói quen của mỗi người nữa.

Còn về phần có bác nói máy đo sáng trong máy chụp hình mà chuẩn hơn so với máy đo sáng rời thì xin lỗi mình có thể nói thẳng là bác chưa từng sở hữu máy đo sáng và chưa sử dụng nó thời gian đủ lâu thì vui lòng đừng comment bậy bạ ở đây dùm. Nhưng bác chủ thì chưa cần thiết phải mua máy đo sáng rời đâu ạ, bạn cứ đo theo máy DSLR là tạm ok rồi.

Trang 2 / 2 Đầu tiênĐầu tiên 12