Trang 1 / 7 123 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 69

Chủ đề: Đảo đầu ống kính - Tận dụng lenses có sẵn chụp MACRO

Thumbs up Đảo đầu ống kính - Tận dụng lenses có sẵn chụp MACRO

Đảo đầu ống kính - Tận dụng lenses có sẵn chụp MACRO.

Chắc trong này cũng có nhiều bác đã làm rồi nhưng tiện có bác PM hỏi em về đảo đầu ống kính 50mm trên zoom nên em post lên đây luôn. Share cho bác nào chưa có dịp thử.

Đây là cách tận dụng những ống kính có sẵn để chụp macro và cũng là cách để chụp macro với độ phóng đại lớn hơn 1:1 Thông thường nhất là đảo đầu ống kính 50mm trên 1 ống kính tele hặc tele zoom. Tốt nhất là tele zoom khoảng 70-210mm để có thể điều chỉnh độ phóng đại và chụp từ 105mm trở lên để tránh hiện tượng vignette. Ở 200mm thì độ phóng đại sẽ là 4:1. Bác nào khoái chụp macro thì hãy thử và share hình cho anh em coi hoặc có kinh nghiệm này thì hãy chia sẽ.

Em đảo đầu ống kính Yashica 50mm lên ống kính Nikon 75-150.

Đây là ảnh chụp con chuồn chuồn kim với lens Nikkor 105mm micro và Nikon PK-13 27.5mm tube:

Đây là ành con chuồn chuồn kim chụp với 2 ống kính đảo đầu 3:1

Ảnh chụp con bọ với lens Micro 1:1

Ảnh chụp với 2 ống kính 50mm đảo đầu trên Nikkor 80-200mm tỷ lệ 4:1

Được sửa bởi VPT lúc 10:33 AM ngày 18-08-2007
    Nikon ... Nikkor ... Nikkor ...

Khâm phục khâm phục....mình thử rồi (Nikon D200 Sigma 70-300 APO+ Normal 50),canh nét muốn nổ con mắt luôn nhưng vẫn bị out nét.....bác có dùng Tripod không. Share thêm một ít thông tin nhé.....
    TFS

Em có chụp ống đảo đầu 1 lần, và chụp với Raynox vô số lần. Kết quả em thấy giữa ống đảo đầu và Raynox cũng na ná như nhau. Canh nét bằng thân, mắt phải tập trung vào chỗ mình muốn lấy nét, ngón tay phải liên tục sẳn sàng haft-way, vừa nét là bóp cò súng liền :lol:

Cho nên em có chút kinh nghiệm sau :
    - Trước khi chụp, nên check lại viewfinder, chỉnh lại diop cho đúng theo mắt mình. Lỡ đâu mắt mình yếu rồi, khi canh focus qua viewfinder sẽ dễ bị sai nét lắm, vì mình phải canh nét bằng tay, chân mà :lol:

- Em không dùng chân máy vì khi dùng ống đảo đầu ( hay Raynox cũng vậy ) thì chỉ cần nhích chút xíu là sai nét liền, cho nên dùng chân máy khá vướng và chậm.

-DOF mỏng kinh hoàng, nên khi em chụp tay em thường để ở nút DOF trên body, kiểm tra DOF trước cho ưng ý rồi mới chụp.

- Chẳng biết các bác sao chứ em thấy khi chụp bằng ống đảo đầu thì body càng nặng, tay càng đầm dễ chụp hơn ( dĩ nhiên là đừng đeo thêm vào body mấy cục tạ :lol: )

Em tạm thời chỉ biết nhiêu đó thôi à, chờ các bác khác nói tiếp vậy :lol:

Cái nối giữa 2 lens gọi là gì hả bác. Có phải theo kích thước nào không (tôi không rõ lắm vụ này), tức là giữa 2 thấu kính của 2 lens phải cách nhau như thế nào ấy.
    Thấy cách làm đơn giản mà ra cái hình "thất kinh" luôn

Trong trường hợp đảo đầu OK50mm nối vào telezoom như trên, thì VPT chỉnh focus trên OK50mm hay chỉ focus trên OK telezoom? thêm nữa, nếu chọn khẩu thì ưu tiên chọn khẩu ở OK nào? hay cả 2 OK đều mở max?
    D700s + Nikkor 12-300 f/2.8 VR Nano

Em chơi đảo đầu với 50mm f1.4 + 70-300mm và 70-300 gắn vào body, chọn lấy nét manual, đo sáng được . Có điều focus rất khó khăn, ống 50mm 1.4 quya ngược phải khép khẩu lại nhiều nên càng tốt và ảnh hưởng lớn đến việc focus . Sigma 70-300 có chế độ macro 1:2, vì thế khi lắp vào em toàn để tiêu cự từ 200-300mm + 50mm đảo đầu thì độ phóng đại rất lớn

Quote Được gửi bởi tourane
    Trong trường hợp đảo đầu OK50mm nối vào telezoom như trên, thì VPT chỉnh focus trên OK50mm hay chỉ focus trên OK telezoom? thêm nữa, nếu chọn khẩu thì ưu tiên chọn khẩu ở OK nào? hay cả 2 OK đều mở max?
    Trường hợp này thì focus trên OK 50mm hay tele thì đều gần như là không có tác dụng gì. Focus bằng cách chọn độ phóng đại trước (chọn tiêu cự của OK zoom) rồi sau đó dịch chuyển máy tới và lui đến khi nào nét thì chụp. Về khẩu độ thì ống kính 50mm phải mở lớn hết cỡ (tốt nhất là dùng với 1 ống kính 50mm f/1.4) để tránh hiện tượng vignette và điều chỉnh khẩu độ trên ống kính zoom. Theo kinh nghiệm của em thì khẩu độ lớn nhất có thể dùng được là f/11. Khoảng f/16 và f/22 thì cho hình đẹp.

Khoảng cách quá cận vậy thì đánh flash cóc ko được phải ko bác VPT ???
    Nếu vậy phải đầu tư đèn rời ???

Flash "cóc" là sao bác? Là built-in flash đó hả? Nếu vậy thì chắc là không được rồi.

Cho tôi hỏi chỗ nối hai ống mình cần phải có ring chứ phải không ạ?

Trang 1 / 7 123 ... Cuối cùngCuối cùng