Hiển thị kết quả từ 1 đến 8 / 8

Chủ đề: nhờ tư vấn máy ảnh chụp phim

nhờ tư vấn máy ảnh chụp phim

Chào các bác!

Tình hình là sau khi mua len ngàm M42 chơi thử thì mình lại muốn thẩm du với máy phim, nên hôm nay xin hỏi mọi người nên mua model nào để dễ thao tác và dùng dc ống kính ngàm M42. Xin tư vấn giùm mình máy nào thông dụng, dễ thao tác và giá cả mềm mõng một chút ạ (Nikon, Canon, Minotal hay hiệu gì cũng dc ạ)

Mình chưa dùng SLR bao giờ nên ko biết nên đặt câu hỏi sao cho rõ và dễ hiểu, các bác thương tư vấn giùm chứ đừng ném đá tội nghiệp nhé :x

Cảm ơn các bác!
    Vui chơi và học hỏi là chính, chém gió là 10

Ngàm M42 máy phim thì bác kiếm máy Pentax Spotmatic hoặc Praktica MTLB là gắn len M42 thoái mái. Em cũng như bác, dùng 40D với len M42 thấy thích quá nên cũng kiếm máy phim ngàm M42 để chụp luôn.
    Còn manual sử dụng thì bác search trên mạng có hướng dẫn sử dụng hết đấy ạ.
    Chúc bác vui và kiếm được body phim tốt nhé!

Bác muốn mua máy ngàm M42 lh e ( 0983.657.857 ), e còn 1, 2 cái Pentax, cách sd mấy e này dễ lắm bác ơi.

Quote Được gửi bởi thaiq8 View Post
    Bác muốn mua máy ngàm M42 lh e ( 0983.657.857 ), e còn 1, 2 cái Pentax, cách sd mấy e này dễ lắm bác ơi.
    cám ơn bác, nhưng mình đang ở xa, bác có thể giới thiệu cho mình model máy mà bác thích ko?

lens m42 thì bác cứ mua máy có ngàm m42 pentax spotmatic , zenit , praktica.

còn nikon, minolta có ngàm khác. muốn gắn lens m42 vô phải có adapter(mount) khá phiền phức.

cách đây nhiều năm m42 là lựa chọn tốt cho người mới chơi film do giá thành rẻ / hiệu năng cao (so với giá), còn bây giờ thì m42 giá bị đẩy khá chát, chỉ thích hợp với những bác ham mê sưu tập (nhất là những bác đam mê Liên Xô, mấy cái lens m42 liên xô, đông đức đều có lịch sử li kỳ hấp dẫn, rất đáng sưu tập)

nếu bác có ý định chơi phim lâu dài thì em khuyên bác nên bắt đầu bằng Minolta.

SLR thì cũng có cách xài y chang DSLR thôi. bác search manual về đọc chút là rõ ngay.

Quote Được gửi bởi condaohailuoi View Post
    lens m42 thì bác cứ mua máy có ngàm m42 pentax spotmatic , zenit , praktica.

còn nikon, minolta có ngàm khác. muốn gắn lens m42 vô phải có adapter(mount) khá phiền phức.

cách đây nhiều năm m42 là lựa chọn tốt cho người mới chơi film do giá thành rẻ / hiệu năng cao (so với giá), còn bây giờ thì m42 giá bị đẩy khá chát, chỉ thích hợp với những bác ham mê sưu tập (nhất là những bác đam mê Liên Xô, mấy cái lens m42 liên xô, đông đức đều có lịch sử li kỳ hấp dẫn, rất đáng sưu tập)

nếu bác có ý định chơi phim lâu dài thì em khuyên bác nên bắt đầu bằng Minolta.

SLR thì cũng có cách xài y chang DSLR thôi. bác search manual về đọc chút là rõ ngay.
    dạ, cảm ơn lời khuyên của bác, đúng là giá len M42 trên ebay tăng nhanh quá
    nhưng mình ko hiểu sao bác khuyên nên bắt đầu với Minolta? hình như Minolta dùng len "bayonet A mount" mà phải ko bác? Tại vì hiện tại mình đã có len ngàm M42 nên muốn mua máy phim để tận dụng những len này luôn và thử cảm giác mới

Quote Được gửi bởi ntt2007 View Post
    dạ, cảm ơn lời khuyên của bác, đúng là giá len M42 trên ebay tăng nhanh quá
    nhưng mình ko hiểu sao bác khuyên nên bắt đầu với Minolta? hình như Minolta dùng len "bayonet A mount" mà phải ko bác? Tại vì hiện tại mình đã có len ngàm M42 nên muốn mua máy phim để tận dụng những len này luôn và thử cảm giác mới
    em có nói lí do rồi mà bác: nếu bác đang xài máy số là chính, và muốn thử xem film nó vui thế nào thì bác cứ mua body ngàm M42 thôi.

còn nếu bác xác định chơi phim lâu dài thì bác nên chơi Minolta (để bắt đầu con đường vào film, sau này bác sẽ nâng cấp lên các món khác như Zeiss hay Leica chẳng hạn)
    như em đã nói, hiện nay Minolta đang có giá thành so với hiệu năng là hợp lý nhất trong tất cả các loại máy. dễ sử dụng, dễ mua, dễ bán.

Quote Được gửi bởi condaohailuoi View Post
    em có nói lí do rồi mà bác: nếu bác đang xài máy số là chính, và muốn thử xem film nó vui thế nào thì bác cứ mua body ngàm M42 thôi.

còn nếu bác xác định chơi phim lâu dài thì bác nên chơi Minolta (để bắt đầu con đường vào film, sau này bác sẽ nâng cấp lên các món khác như Zeiss hay Leica chẳng hạn)
    như em đã nói, hiện nay Minolta đang có giá thành so với hiệu năng là hợp lý nhất trong tất cả các loại máy. dễ sử dụng, dễ mua, dễ bán.
    Đúng là hiện tại mình chỉ muốn thử cảm giác với máy film thôi chứ vẫn xem máy số là trọng tâm nên sẽ theo lời khuyên của bác và 1 bác nữa trên kia tìm 1 máy dùng ngàm M42 dùng trước
    (mới vào Flickr của bác xem ảnh chụp từ máy phim, cảm giác rất đã ạ)