Trang 1 / 2 12 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 13

Chủ đề: Tư Vấn Mở 1 Studio Baby

Red face Tư Vấn Mở 1 Studio Baby

do muốn chuyển hướng sang Studio baby nhưng chưa biết bắt đầu từ đâu ? bác nào có kinh nghiệm trong lĩnh vực này tư vấn cho em đc ko ah
    ví dụ như : đạo cụ chụp studio baby cần những gì , trnag phục cho các bé ra sao , trang trí phòng studio thế nào cho hợp lý .....
    thank các bác rất nhiều

Trước đây bác chụp thể loại gì và tại sao lại muốn chuyển qua chụp baby ???

Nếu nói về thể loại này thì có 2 dạng là chụp indoor và outdoor. Chụp trong studio thì dễ cho mình nhưng thực tế em thấy chụp cho bé ở ngoài hình chụp sẽ tự nhiên nhất do bé được chơi thoải mái tự nhiên không phải tạo dáng một chỗ trong studio. Thường chụp ngoài trời nên dùng tele hoặc fix 85 trở lên để bé không ngại người lạ.

Còn về studio thì nên có màu sắc một chút và có không gian mở để bé thấy thoải mái. Kiểu như bác thấy trường mầm non hay sơn vẽ bên ngoài trường rất màu sắc là vậy. Mình không nhất thiết làm thế nhưng đừng bước vô chỗ chụp mà toàn chân đèn với đèn đen xì. Phông chỉ 2 màu đen và trắng. Nên thiết kế chỗ chụp là 1 góc trong phòng thôi (nơi có thể điều khiển ánh sáng). Còn lại thì nên thiết kế như là 1 chỗ vui chơi cho bé. Chụp mệt có thể ra ngồi nghỉ chơi trò chơi. Vui thì vào chụp tiếp. Nên có nhiều đồ chơi an toàn và nhiều màu sắc để bé chơi. Bố mẹ cũng an tâm khi bé chơi. Nên có những đồ chơi nhiều màu và có tiếng kêu để dụ bé nhìn theo hướng đồ chơi khi chụp. Trang phục thì có thể bố mẹ tự lo hoặc mình lo. Shop cho trẻ em giờ khá nhiều. Bác cứ mua theo chủ đề. Hoặc là lịch sự hay nghịch ngợm. Tiểu thư - công tử. Siêu nhân - công chúa. Nhiều lắm. Sợ mua không hết thôi.

Ngoài ra thì nên có thêm những thứ nho nhỏ xinh xinh như cái ghế con con, bộ đồ hàng, bong bóng...

Chụp thể loại này em thấy cần nhất là kiên nhẫn vì mình chuẩn bị kỹ thế nào mà mẫu không hợp tác cũng pó tay. Tuổi lên 3 cực kỳ chướng. Tay cầm máy ngắm sẵn mà mồm thì vẫn cứ phải kêu réo : nhìn đây con, cười lên đi, mẹ kêu kìa, con thích gì...... Khả năng đốt shot để bắt khoảnh khắc là khá cao. Không phải như người lớn setup xong bấm bụp cái là đẹp.

Đây là cho các bé trên 1t. Em không rõ bác hỏi baby là cỡ nào. Do chụp new born là 1 dạng khác nữa và cũng khá là khoai nếu bác... chưa có con ). Vì chụp new born bác phải hiểu tâm lý bé, thậm chí bế và xoay trở bé theo ý mình như thế nào để bé thấy thoải mái mà vẫn như ý mình muốn, bố mẹ thì an tâm giao bé cho mình (bế lóng ngóng nhìn biết ngay). Thể loại trẻ em và new born em biết cũng nhiều nhưng chỉ dám chụp bé lớn. Bé sơ sinh thì hông dám do chưa vợ =)).

Bác cần thì cứ pm. Khai trương cần thợ phụ thì cứ ll với em. Em sang năm chắc mới đủ vốn mở. Địa điểm thì có nhưng phụ kiện sắm mệt quá.

Bác PaKKen nói chuẩn hết rồi, em chỉ có 2 ý kiến giúp bác là:
    1. Phụ kiện nhập nguyên cả đám từ trung quốc về siêu rẻ siêu đẹp phông nền đủ loại (váy quần áo cổ trang tân trang, phông nền đa dạng).
    2. Đội ngũ nhân viên phải cực kỳ thân thiện, đội ngũ nhân viên làm ở babystudio cần niềm nở gấp đôi weddingstudio. Vì đã phải chụp cho các bé nắng mưa thất thường nhưng mà chủ tài khoản lại là bố mẹ bé. Ý em ở đây là nếu nhân viên kiêm cả trợ lý chụp ảnh thì sẽ tiết kiệm nhân công hơn. Trợ lý trêu đùa cho các bé phải khéo và đầy thiện tâm. Chú thợ chụp không vừa chụp vừa trêu các bé được đâu ạ, phân tâm lắm.
    Xin góp ý bằng kinh nghiệm em từng làm thợ chụp tại 1 baby studio ở bắc kinh ạ.

Quote Được gửi bởi rmvablehrt View Post
    Bác PaKKen nói chuẩn hết rồi, em chỉ có 2 ý kiến giúp bác là:
    1. Phụ kiện nhập nguyên cả đám từ trung quốc về siêu rẻ siêu đẹp phông nền đủ loại (váy quần áo cổ trang tân trang, phông nền đa dạng).
    2. Đội ngũ nhân viên phải cực kỳ thân thiện, đội ngũ nhân viên làm ở babystudio cần niềm nở gấp đôi weddingstudio. Vì đã phải chụp cho các bé nắng mưa thất thường nhưng mà chủ tài khoản lại là bố mẹ bé. Ý em ở đây là nếu nhân viên kiêm cả trợ lý chụp ảnh thì sẽ tiết kiệm nhân công hơn. Trợ lý trêu đùa cho các bé phải khéo và đầy thiện tâm. Chú thợ chụp không vừa chụp vừa trêu các bé được đâu ạ, phân tâm lắm.
    Xin góp ý bằng kinh nghiệm em từng làm thợ chụp tại 1 baby studio ở bắc kinh ạ.
    bác cho hỏi phụ kiện mình nhập ở đâu ở TPHCM ( của hàng bán ) thank bác nhiều

Quote Được gửi bởi PaKKen View Post
    Trước đây bác chụp thể loại gì và tại sao lại muốn chuyển qua chụp baby ???

Nếu nói về thể loại này thì có 2 dạng là chụp indoor và outdoor. Chụp trong studio thì dễ cho mình nhưng thực tế em thấy chụp cho bé ở ngoài hình chụp sẽ tự nhiên nhất do bé được chơi thoải mái tự nhiên không phải tạo dáng một chỗ trong studio. Thường chụp ngoài trời nên dùng tele hoặc fix 85 trở lên để bé không ngại người lạ.

Còn về studio thì nên có màu sắc một chút và có không gian mở để bé thấy thoải mái. Kiểu như bác thấy trường mầm non hay sơn vẽ bên ngoài trường rất màu sắc là vậy. Mình không nhất thiết làm thế nhưng đừng bước vô chỗ chụp mà toàn chân đèn với đèn đen xì. Phông chỉ 2 màu đen và trắng. Nên thiết kế chỗ chụp là 1 góc trong phòng thôi (nơi có thể điều khiển ánh sáng). Còn lại thì nên thiết kế như là 1 chỗ vui chơi cho bé. Chụp mệt có thể ra ngồi nghỉ chơi trò chơi. Vui thì vào chụp tiếp. Nên có nhiều đồ chơi an toàn và nhiều màu sắc để bé chơi. Bố mẹ cũng an tâm khi bé chơi. Nên có những đồ chơi nhiều màu và có tiếng kêu để dụ bé nhìn theo hướng đồ chơi khi chụp. Trang phục thì có thể bố mẹ tự lo hoặc mình lo. Shop cho trẻ em giờ khá nhiều. Bác cứ mua theo chủ đề. Hoặc là lịch sự hay nghịch ngợm. Tiểu thư - công tử. Siêu nhân - công chúa. Nhiều lắm. Sợ mua không hết thôi.

Ngoài ra thì nên có thêm những thứ nho nhỏ xinh xinh như cái ghế con con, bộ đồ hàng, bong bóng...

Chụp thể loại này em thấy cần nhất là kiên nhẫn vì mình chuẩn bị kỹ thế nào mà mẫu không hợp tác cũng pó tay. Tuổi lên 3 cực kỳ chướng. Tay cầm máy ngắm sẵn mà mồm thì vẫn cứ phải kêu réo : nhìn đây con, cười lên đi, mẹ kêu kìa, con thích gì...... Khả năng đốt shot để bắt khoảnh khắc là khá cao. Không phải như người lớn setup xong bấm bụp cái là đẹp.

Đây là cho các bé trên 1t. Em không rõ bác hỏi baby là cỡ nào. Do chụp new born là 1 dạng khác nữa và cũng khá là khoai nếu bác... chưa có con ). Vì chụp new born bác phải hiểu tâm lý bé, thậm chí bế và xoay trở bé theo ý mình như thế nào để bé thấy thoải mái mà vẫn như ý mình muốn, bố mẹ thì an tâm giao bé cho mình (bế lóng ngóng nhìn biết ngay). Thể loại trẻ em và new born em biết cũng nhiều nhưng chỉ dám chụp bé lớn. Bé sơ sinh thì hông dám do chưa vợ =)).

Bác cần thì cứ pm. Khai trương cần thợ phụ thì cứ ll với em. Em sang năm chắc mới đủ vốn mở. Địa điểm thì có nhưng phụ kiện sắm mệt quá.
    đã từng làm studio Wedding giờ thấy chán wa ? muốn chuyển wa baby ? thank bác nhiều nha ? bác có thể cho em số ĐT hay yahoo ko ? có ji ko biết em có thể tham khảo bác

Bác rmvablehrt cũng cho hỏi mua phông nền đủ loại như bác nói ở đâu thế. Em hay mua vải về tự may phông hơn nhưng lựa được vải đúng ý hơi khó mà khổ cũng không đúng ý mình. Bố mẹ các bé giờ không tiếc tiền cho bé cưng nên em cũng ưu tiên hàng tốt một chút vì nhiều vải lông dày các bé cứ nắm giật là lông rụng lung tung dính lên người lên mặt. Nhiều bé còn bỏ mồm nữa nên bố mẹ không thích lắm dù chụp lên đẹp. Mà hàng xịn thì cũng không biết nên mua ở đâu. Ra chợ vải thì hiếm do nước mình nhiệt đới. Mà thảm xịn thì đắt lè lưỡi lại nặng nữa.

Có gì bác ll qua yahoo của em : pakleeminwon. Chat only. Bác làm wedding chán thì xem có thể loại nào khác không chứ thể loại trẻ em thú thật khuyên bác là trừ khi bác tự tin chơi với trẻ em đc chứ không thì không nên. Nhiều show của em hủy vì nhiều lý do khó đỡ lắm mà cũng không nói được gì vì mẫu là con nít mà =)).

hay và bổ ích thanks các bác

Mình đang tìm hiểu về hệ thống đèn đóm trong studio chụp cho trẻ con. Mình muốn hỏi là để có 1 studio chụp trẻ em cần phải có những thiết bị đèn gì? Số lượng tối thiểu là bao nhiêu cái? Công suất ra sao? Với trẻ con có gì khác biết so với studio người lớn không? Hệ thống chân máy, softbox, tản sáng, kích nổ ra sao? Với trẻ nhỏ như vậy mà đánh flash trực tiếp có làm trẻ mất tập trung không hay ảnh hưởng tới tinh thần chụp của trẻ không? Mình chưa từng làm việc với studio nên cũng chưa rõ và đang tìm hiểu. Với công việc chuyên nghiệp như các bạn đang làm thì nên sắm đèn của hãng nào có giá thành vừa phải và sử dụng được?

Qua tìm hiểu mình cũng thấy rằng chụp baby rất là khó khăn. Mong các bạn chia sẻ kinh nghiệm về mua sắm đồ để setup những buổi chụp khác nhau cho từng độ tuổi. Kinh nghiệm về trang trí phòng chụp hay kinh nghiệm về dỗ dành trẻ con. Nếu hào phóng các bạn hãy chia sẻ thêm về kỹ thuật setup máy ảnh và đèn đóm trong studio luôn với nhé.

Bác PaKKen và bác rmvablehrt nói chuẩn hết rồi em có bổ xung một số kinh nghiệm từ bản thân:

Đối với bé & bố mẹ:

- Khi bé tới thi mình cho bé và bố mẹ 1 khoản thời gian để thích nghi, vì chỗ lạ người lạ nên bé sẽ không được tự nhiên
    - Dụ cho bé chơi đồ chơi, canh lúc " bé không còn chú ý đến ông thợ lạ nữa" mà chụp.
    - Có thời gian nghỉ ngơi giữa buổi chụp để bé ăn uống, bú sữa...
    - Khuyến khích bố mẹ chơi đùa cùng bé phối hợp cùng với mình
    - Nên có người bên cạnh phòng khi bé té (với những bé nhỏ tháng)

Đối với trang bị studio & người chụp:
    - Mình không nên hấp tấp vồn vập quá bé sẽ sợ, nên tiếp cận bé từ từ
    - Ánh sáng phát ra từ nguồn sáng gắt (tổ ong, dù xuyên) không nên để trước mặt bé mà ưu tiên nguồn sáng từ softbox
    và đặt cao hơn bé + chéo góc 45 độ.
    - Nếu có điều kiện thì đầu tư đèn tốt không thì trung bình (dưới 4t 1 cây) là xài được rồi, quang trọng nhất là ổn định cường độ sáng
    - Đa số các bé điều thích nghe nhạc -> chuẩn bị 1 số bài hát thiếu nhi.
    - Ccần chuẩn bị những dụng cụ đánh ra tiếng, nhiều màu để gây chú ý bé

Anh chị nào cùng làm trong lĩnh vực này thi chia sẽ thêm kinh nghiệm nhé: ví dụ chỗ mua phụ kiện, rửa ảnh, làm album....

khi nào bác rảnh qua anh em nói chuyện ,có gì mình tư vấn 0932321201
    http://chupanhchobe.vn
    http://rosestudio.vn

Trang 1 / 2 12 Cuối cùngCuối cùng