Trang 1 / 5 123 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 48

Chủ đề: Tư vấn Pentax K-5 vs Nikon D7000

Tư vấn Pentax K-5 vs Nikon D7000

E mới tập chơi DSLR, đáng tính đầu tư con máy khá khá chút, e đang phân vân giữa Pentax K-5 vs Nikon D7000. Bác nào dùng rồi cho e ý kiến nhá (chất lượng, giá cả). Nhân tiện tư vấn lens luôn hộ e nhá, e nhu cầu chụp ảnh chân dung và phong cảnh là chủ yếu :D
    Thanks cả nhà

Quote Được gửi bởi Sonltt View Post
    E mới tập chơi DSLR, đáng tính đầu tư con máy khá khá chút, e đang phân vân giữa Pentax K-5 vs Nikon D7000. Bác nào dùng rồi cho e ý kiến nhá (chất lượng, giá cả). Nhân tiện tư vấn lens luôn hộ e nhá, e nhu cầu chụp ảnh chân dung và phong cảnh là chủ yếu :D
    Thanks cả nhà
    xét về cái camera thôi thì k-5 tốt hơn d7000 (một tí thôi), nên giá k5 cũng cao hơn d7k một tí. Nhưng chất lượng không là vấn đề vì 2 con này đều khá ổn rồi. Vấn đề nằm ở chỗ k-5 là con đỉnh nhất của pentax rồi, chơi con này, bác mua một đống lens pentax, sau này muốn nâng cấp cũng chẳng còn đường đâu mà lên. Một điều nữa là cái hệ thống lens, lens nikon đã rất nhiều rồi, con d7k còn nổi tiếng ở chỗ dùng được rất nhiều lens của nikon. Có thể ban đầu bác nghĩ camera quan trọng (dĩ nhiên camera quan trọng), ý em là ban đầu bác chỉ quan tâm đến cái camera thôi, nhưng chơi một thời gian bác buộc phải lăn tăn về lens đấy. Giả sử bác tự nhiên thích chụp macro, bác sẽ muốn có một lens macro bằng được. Hay bỗng dưng nổi máu với lens góc rộng, hay trường hợp em là một ngày em nhận ra em thích tele. Nói chung ban đầu bác có thể nghĩ mua 1 lens là được, nhưng chắc chắn sau này bác sẽ phải đau khổ vì mong nhớ mấy cái lens. Khi đó thì càng nhiều sự lựa chọn càng tốt. Mua k-5 bác sẽ rất đỡ khổ vì không có bao nhiêu lens cho bác lựa chọn, khỏi lăn tăn, cũng có cái sướng của nó . Anyway, em dùng d7k thấy xài cũng được, chụp cũng dễ, lens cho nó cũng nhiều hơn, ngoài lens chính hãng, một số hãng thứ 3 sx lens for, với một số lens họ chỉ sx cho canon, nikon và sony, ai dùng camera khác thì chỉ bit thèm thôi.

giá thì e Pentax K-5 ở chỗ e (UK) tầm 21 củ còn Nikon D7000 thì tầm 28 củ. Nếu về giá thì chắc chắn e chọn K-5 rồi, nhưng vấn đề là Lens, ko biết Pentax có nhiều Len ko và so cùng tầm giá thì Len bên nào ưu điểm hơn. E ở UK thì cái khoản tìm Lens ko thiếu chỉ sợ ko đủ "đạn dược" thôi chứ thích Len j cũng có :D Các pác tư vấn hộ e cái :D
    Được sửa bởi Sonltt lúc 04:14 AM ngày 26-04-2012

Hiện tại thì e đang nhắm 2 combo này

Pentax K-5 Digital SLR Camera with DA 18-55 WR - DA 50-200 WR Lens Kit

Price: £899.00 tầm gần 30 củ

Nikon D7000 18-105 VR Kit

Price: £995 tầm 33 củ

giá thế thì cứ xài k-5 đi bác, còn lens thì cùng lắm là lens for, cái hãng gì mà một cái lens zoom tele pro cũng không có, nản thiệt.

Vậy bộ đôi lens DA 18-55 WR - DA 50-200 WR Lens Kit thì thế nào bác, nhu cầu của e chỉ là chụp chân dung với phong cảnh (du lịch) thôi :D

Chơi Pentax cái hay là ở đám lens fix pencake chứ ko phải là lens zoom bác ạ. Nếu bác chỉ chơi crop và ko có ý định lên full-frame thì chọn Pentax là hợp lý vì nó có chống rung trong máy, lens nào cũng dùng được cả.

nên mua D7000,
    + vì sau này có không thích thì cũng dễ bán. :D.
    + muốn đổi lens thì đẩy lens cũ đi cũng dễ
    + Chất lượng thì khỏi bàn vì Nikon và canon là 2 tay sừng sỏ trong lĩnh vực này.
    + Câu cuối cùng mình mua chứ ko phải người khác mua, nếu không vì các yếu tố trên thì thích con nào mua con đó.

Quote Được gửi bởi f2f View Post
    nên mua D7000,
    + vì sau này có không thích thì cũng dễ bán. :D.
    + muốn đổi lens thì đẩy lens cũ đi cũng dễ
    + Chất lượng thì khỏi bàn vì Nikon và canon là 2 tay sừng sỏ trong lĩnh vực này.
    + Câu cuối cùng mình mua chứ ko phải người khác mua, nếu không vì các yếu tố trên thì thích con nào mua con đó.
    cái chính là giá k5 lẽ ra phải hơn d7k một tí, k5 tốt hơn một tí mà. Nhưng chỗ bác chủ giá k5 lại rẻ hơn nhìu, nên em mới tư vấn bác ấy lấy k5, lens pentax ít thì xài lens for.

Pentax ko hề ít lens cho crop, thực ra rất nhiều lens fix ngon cho crop là đằng khác.

Trang 1 / 5 123 ... Cuối cùngCuối cùng