Trang 1 / 5 123 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 45

Chủ đề: Quảng Bình - Vùng đất khắc nghiệt đậm nét trữ tình.

Quảng Bình - Vùng đất khắc nghiệt đậm nét trữ tình.

Tôi không sinh ra và lớn lên ở nơi ấy, nhưng Cha tôi - từ một cậu bé mồ côi mẹ, chân trần vắt vẻo trên lưng trâu dưới cái nóng như đổ lửa và cái khô ráp của gió Lào, cái lạnh như cắt da của gió mùa Đông Bắc- đã lớn lên và hóa thân thành một chú đại bàng tung cánh.( hehe ông cụ là phi công máy bay chiến đấu, nên em nói thế chắc không sai nhỉ ^^).

Mỗi lần về thăm quê là một lần ghi dấu ấn trong tâm hồn của tôi, từ cái thời nằm ôm lồng ấp dưới mái lá bốn bề gió lùa lồng lộng của ông nội. Từ cái bến sông có cây đa nghiêng bóng ấy ( sau này người ta chặt mất để làm chợ rồi T_T), năm ấy tôi còn nhỏ xíu.

Lớn hơn một chút, tôi được thưởng thức cái cảm giác mát lạnh và trong vắt của dòng sông Kiến Giang ( một nhánh của sông Nhật Lệ), cái cảm giác lặn dưới nước , mở mắt ra mà vẫn thoải mái như nhìn trên đất liền. Có lẽ cái môi trường nước lợ ấy gần gũi lắm với nước mắt con người, thế nên dòng sông mênh mang ấy mới có tên là Nhật Lệ. Hồi ấy bọn nhỏ chúng tôi còn mò được cả những con tôm to bằng ngón chân cái, nhìn xuống nước thấy cá bơi tung tăng nữa cơ. Mùa khô, xắn quần lội ra giữa sông, nước đến đầu gối, và dưới chân là cát mềm êm ru, mát rượi.

Những buổi chiều, phía đường mòn Hồ Chí Minh, đoàn tàu Bắc Nam kéo còi và lững thững lăn qua dưới ánh mặt trời từ từ khuất núi, dưới bến là đôi ba chiếc thuyền êm đềm gối bến. ( giá hồi ấy mình có máy ảnh và biết sử dụng nó)

Với tất cả những ký ức ấy, trong tâm khảm mình tôi luôn thấy yêu con sông này nhất, dù tôi chưa thấy tận mắt nó hung tợn thế nào vào mùa lũ, dù biết rằng nó cũng đã cướp đi bà nội của tôi từ khi Cha tôi mới chập chững... Nhưng cũng chính nhờ nó, mà Cha tôi lớn lên từ những ngày chăn trâu cắt cỏ, từ những gánh củi, gánh than nhuộm đẫm mồ hôi. Thế nên cha tôi luôn có một mong ước đơn giản là: " Úp mặt vào sông quê...." như Anh Thơ hát trong vắt:

"Qua nửa đời phiêu dạt con lại về úp mặt vào sông quê
    Ơi con sông dạt dào như lòng mẹ,
    Chở che con qua chớp bể mưa nguồn.
    Từng hạt phù sa tháng ba tháng bảy,
    Từng vị heo may trên má em hồng.
    Ơi con sông quê con sông quê,
    Ơi con sông quê con sông quê.
    Sông còn nhớ chăng như ta ngồi ngóng mẹ
    Vời vợi tuổi thơ một xu bánh đa vừng.
    Con cá dưới sông cây trồng trên bãi
    Lúa gặt rồi còn để lại rơm thơm
    Cùng một bến sông con trâu đằm sông dưới
    Bầy trẻ thơ tắm mát dưới thượng nguồn
    Một dòng sông xanh chảy mãi đến vô cùng."

Đã qua nhiều năm,dù tôi còn khá trẻ (hehe, tự khen) nhưng cũng đã lờ mờ cảm nhận được cảm xúc của ông cụ, Cha tôi...... Thế nên tình yêu về con sông càng lớn dần, lớn dần...

Những lần thăm quê gần đây nhất, cứ mỗi khi có dịp là tôi tranh thủ ghi lại những hình ảnh dịu dàng và trữ tình nhất của vùng đất khắc nghiệt này. Tôi không thích lắm sự khắc nghiệt khổ đau, bởi lẽ nơi đấy đã có quá nhiều điều ấy rồi, thế nên tôi chỉ tôn vinh vẻ đẹp của miền đất này qua ống kính tay mơ của mình.

Tôi muốn tặng ông cụ nhà tôi những tấm ảnh này, có thể một lúc nào đó, cụ sẽ ngó qua chăng, mặc dù cụ luôn chê ảnh tôi thậm tệ

Và các bác, các bạn thân mến, nếu có ảnh đẹp nơi vùng đất này, hãy góp một tay với em nhá !

Kính các bác , dài dòng quá rồi mong cả nhà xuề xòa lượng thứ cho em nhé!.

Đầu tiên, cho em giới thiệu về Dòng sông Kiến Giang, nơi em rất yêu quý nhé :D

01-01: "Đò cũ"

01-02: "Chốn về bình yên"

01-03: " Đò ngang"

Cảm ơn quý bác đã dành thời gian ngắm ảnh và góp ảnh với em !
    Được sửa bởi Mắt Toét lúc 06:58 PM ngày 24-04-2012
    I Love the Beauty

01-04: "Cô bé chăn trâu"

01-05: " Nghỉ ngơi"

I Love the Beauty

01-06: "Tan học"

I Love the Beauty

Ảnh rất đẹp bạn ạ. Màu sắc thật yên bình .
    Trong tháng 5 mình có một chuyến đi Quảng Bình. Theo tính toán mình có trọn 2 ngày để chơi bời chụp ảnh. Bạn có thể giúp mình chọn một vài địa điểm được không? Biển hay những vùng quê như ảnh của bạn cũng được ;). Di chuyển tiện lợi một chút vì mình chưa vào QB bao giờ.
    Rất cảm ơn bạn và mong sớm được góp ảnh Quảng Bình cùng bạn.
    D3000, KIT 18-55, 35 1.8, 55-200 VR
    Chưa thấy ai ở VNPT cầm d3k như mình thật lẻ loi quá đê

Mới xem Đồng Hới :ngày và đêm .Lại gặp Mắt Toét mở Topic Quảng Bình.Hay quá!
    Không biết MT còn ở Quảng Bình hay không,có gặp chủ nhân Đồng Hới :ngày và đêm hay không?Nếu các bạn có duyên hội ngộ.Cho mình gởi lời hỏi thăm.
    Chờ xem tiếp bài và ảnh của Mắt Toét.

Này bác Mắt Toét, mình đã nhận ra đoạn này rồi, phía dước cầu Long Đại thuộc dòng Đại Giang, phía xa là núi Thần Đinh. Đoạn sông này, mỗi chiều muộn có cảnh đánh cá và gọi cá rất đặc biệt ( ảnh 1-5) Góp với bác 1 tấm

...waiting boat. by HaChi2008, on Flickr

Các bác cứ dọc quốc lộ 12A mà chiến, hoặc đi theo đường mòn Hồ Chí Minh ấy

Quote Được gửi bởi lxhxxnxxx View Post
    Ảnh rất đẹp bạn ạ. Màu sắc thật yên bình .
    Trong tháng 5 mình có một chuyến đi Quảng Bình. Theo tính toán mình có trọn 2 ngày để chơi bời chụp ảnh. Bạn có thể giúp mình chọn một vài địa điểm được không? Biển hay những vùng quê như ảnh của bạn cũng được ;). Di chuyển tiện lợi một chút vì mình chưa vào QB bao giờ.
    Rất cảm ơn bạn và mong sớm được góp ảnh Quảng Bình cùng bạn.
    Cảm ơn bạn đã ghé, tiếc là vốn hiểu biết của mình còn khá hạn hẹp nên chưa thể tư vấn cho bạn được, nhưng thật may là có bác Hachi và bác Duytrinh271. Nhất là bác Hachi chắc chắn sẽ có những hướng dẫn rất tuyệt vời cho bác về cảnh đẹp nơi đây nnhé !

Quote Được gửi bởi acaxomcui View Post
    Mới xem Đồng Hới :ngày và đêm .Lại gặp Mắt Toét mở Topic Quảng Bình.Hay quá!
    Không biết MT còn ở Quảng Bình hay không,có gặp chủ nhân Đồng Hới :ngày và đêm hay không?Nếu các bạn có duyên hội ngộ.Cho mình gởi lời hỏi thăm.
    Chờ xem tiếp bài và ảnh của Mắt Toét.
    Cháu cảm ơn chú, tiếc là cháu về SG rồi, công việc bận bịu, mỗi lần về quê cũng lu bu vói việc nhà nên cũng hiếm khi có cơ hội đi chơi du lịch và giao lưu.

Quote Được gửi bởi HaChi View Post
    Này bác Mắt Toét, mình đã nhận ra đoạn này rồi, phía dước cầu Long Đại thuộc dòng Đại Giang, phía xa là núi Thần Đinh. Đoạn sông này, mỗi chiều muộn có cảnh đánh cá và gọi cá rất đặc biệt ( ảnh 1-5) Góp với bác 1 tấm

...waiting boat. by HaChi2008, on Flickr
    Chưa có duyên gặp gỡ bác Hachi, rất hâm mộ sự hiểu biết của bác về ĐH và QB, hy vọng lần sau có duyên gặp bác nhé !

Quote Được gửi bởi duytrinh271 View Post
    Các bác cứ dọc quốc lộ 12A mà chiến, hoặc đi theo đường mòn Hồ Chí Minh ấy
    Cảm ơn bác về sự hướng dẫn này nhé !
    p/s: ảnh đẹp của bác Hachi có số thứ tự là 01-07 nhé ( số thứ tự trang - số thứ tự ảnh trong trang ấy)
    Được sửa bởi Mắt Toét lúc 09:50 AM ngày 25-04-2012
    I Love the Beauty

Tấm này cũ rồi, từ năm ngoái, nhưng em xin phép tổng hợp luôn vào đây cho đủ bộ ạ
    01-08:"Hanh phúc"

01-09:"Đi chợ"

01-10:" May mắn "

01-11:"Đợi"

Được sửa bởi Mắt Toét lúc 10:07 AM ngày 25-04-2012
    I Love the Beauty

Tiếp nữa nhé

01-12:" Đò ơi "

01-13: " Ván cờ bến quê "

Em sẽ up những ảnh năm ngoái và cả năm nay luôn, theo thời gian cho dễ quản lý ạ. CẢm ơn quý bác ghé chơi!
    I Love the Beauty

Trang 1 / 5 123 ... Cuối cùngCuối cùng