Trang 2 / 5 Đầu tiênĐầu tiên 1234 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 11 đến 20 / 45

Chủ đề: Quảng Bình - Vùng đất khắc nghiệt đậm nét trữ tình.

02-01:"Mẹ chưa về"

02-02: " Sân chơi"

I Love the Beauty

Em leo lên bờ một chút, đây là vài cảnh vật con người làng quê Trần Xá, Hữu Phan..huyện Quảng Ninh, tỉnh Quảng Bình..

02-03:" Đi làm "

02-04:" Con đường làng "

02-05:" Hello oooooooo ooooooo ooooo ooo ooo o! " - Giếng làng

Cảm ơn quý bác ghé chơi, em sẽ tiếp tục giới thiệu tới các bác chùm ảnh về Phong Nha Kẻ Bàng....
    I Love the Beauty

Quote Được gửi bởi Mắt Toét View Post
    Tôi không sinh ra và lớn lên ở nơi ấy, nhưng Cha tôi - từ một cậu bé mồ côi mẹ, chân trần vắt vẻo trên lưng trâu dưới cái nóng như đổ lửa và cái khô ráp của gió Lào, cái lạnh như cắt da của gió mùa Đông Bắc- đã lớn lên và hóa thân thành một chú đại bàng tung cánh.( hehe ông cụ là phi công máy bay chiến đấu, nên em nói thế chắc không sai nhỉ ^^).

Mỗi lần về thăm quê là một lần ghi dấu ấn trong tâm hồn của tôi, từ cái thời nằm ôm lồng ấp dưới mái lá bốn bề gió lùa lồng lộng của ông nội. Từ cái bến sông có cây đa nghiêng bóng ấy ( sau này người ta chặt mất để làm chợ rồi T_T), năm ấy tôi còn nhỏ xíu.

Lớn hơn một chút, tôi được thưởng thức cái cảm giác mát lạnh và trong vắt của dòng sông Kiến Giang ( một nhánh của sông Nhật Lệ), cái cảm giác lặn dưới nước , mở mắt ra mà vẫn thoải mái như nhìn trên đất liền. Có lẽ cái môi trường nước lợ ấy gần gũi lắm với nước mắt con người, thế nên dòng sông mênh mang ấy mới có tên là Nhật Lệ. Hồi ấy bọn nhỏ chúng tôi còn mò được cả những con tôm to bằng ngón chân cái, nhìn xuống nước thấy cá bơi tung tăng nữa cơ. Mùa khô, xắn quần lội ra giữa sông, nước đến đầu gối, và dưới chân là cát mềm êm ru, mát rượi.

Những buổi chiều, phía đường mòn Hồ Chí Minh, đoàn tàu Bắc Nam kéo còi và lững thững lăn qua dưới ánh mặt trời từ từ khuất núi, dưới bến là đôi ba chiếc thuyền êm đềm gối bến. ( giá hồi ấy mình có máy ảnh và biết sử dụng nó)

Với tất cả những ký ức ấy, trong tâm khảm mình tôi luôn thấy yêu con sông này nhất, dù tôi chưa thấy tận mắt nó hung tợn thế nào vào mùa lũ, dù biết rằng nó cũng đã cướp đi bà nội của tôi từ khi Cha tôi mới chập chững... Nhưng cũng chính nhờ nó, mà Cha tôi lớn lên từ những ngày chăn trâu cắt cỏ, từ những gánh củi, gánh than nhuộm đẫm mồ hôi. Thế nên cha tôi luôn có một mong ước đơn giản là: " Úp mặt vào sông quê...." như Anh Thơ hát trong vắt:

"Qua nửa đời phiêu dạt con lại về úp mặt vào sông quê
    Ơi con sông dạt dào như lòng mẹ,
    Chở che con qua chớp bể mưa nguồn.
    Từng hạt phù sa tháng ba tháng bảy,
    Từng vị heo may trên má em hồng.
    Ơi con sông quê con sông quê,
    Ơi con sông quê con sông quê.
    Sông còn nhớ chăng như ta ngồi ngóng mẹ
    Vời vợi tuổi thơ một xu bánh đa vừng.
    Con cá dưới sông cây trồng trên bãi
    Lúa gặt rồi còn để lại rơm thơm
    Cùng một bến sông con trâu đằm sông dưới
    Bầy trẻ thơ tắm mát dưới thượng nguồn
    Một dòng sông xanh chảy mãi đến vô cùng."

Đã qua nhiều năm,dù tôi còn khá trẻ (hehe, tự khen) nhưng cũng đã lờ mờ cảm nhận được cảm xúc của ông cụ, Cha tôi...... Thế nên tình yêu về con sông càng lớn dần, lớn dần...

Những lần thăm quê gần đây nhất, cứ mỗi khi có dịp là tôi tranh thủ ghi lại những hình ảnh dịu dàng và trữ tình nhất của vùng đất khắc nghiệt này. Tôi không thích lắm sự khắc nghiệt khổ đau, bởi lẽ nơi đấy đã có quá nhiều điều ấy rồi, thế nên tôi chỉ tôn vinh vẻ đẹp của miền đất này qua ống kính tay mơ của mình.

Tôi muốn tặng ông cụ nhà tôi những tấm ảnh này, có thể một lúc nào đó, cụ sẽ ngó qua chăng, mặc dù cụ luôn chê ảnh tôi thậm tệ
    Cảm nhận cái hồn và cái tình của MT,ảnh đẹp lắm !

02-02 bác cố tình chơi ngược ah?

@giangtm: cảm ơn bác hiểu cái tình em ! bác ghé chơi hoài nhé
    @duytrình71: vâng bác ạ, em lật ngược ảnh lên đấy :D.
    Được sửa bởi Mắt Toét lúc 12:08 PM ngày 25-04-2012
    I Love the Beauty

02-06: Mặt trời ơi, chờ đò với......

02-07: Chở Chiều về Núi

I Love the Beauty

Thật đẹp và êm ả, cám ơn Mắt Toét.

MT đã cho mình một vùng trời bình yên với những hình ảnh đẹp.Tay máy của MT thì khỏi nói rồi!

01-09:"Đi chợ"

Mình vẩn chưa hiểu ảnh nầy.Đi Chợ?

Nhìn cô bé mặc quần đùi và áo sơ mi nam dài rộng (chắc là của bố), quần áo lấm lem bùn đất mình nghĩ "đi chợ" là mò cua bắt ốc, nhìn thương quá!

@Accaxomcui: bác HDmovie999 đã thay lời cháu rồi ạ . Hy vọng chú thấy thú vị với điều này.
    @Hdmovie999: Không biết có phải vì bác là một người con nơi đây hay không, mà cảm nhận tinh tế quá ạ. Sông Son nơi ngôi làng nhỏ quê bác là con sông vô cùng đẹp ! Em thích mê..

02-08: "Bên ni, bên nớ"

I Love the Beauty

Trang 2 / 5 Đầu tiênĐầu tiên 1234 ... Cuối cùngCuối cùng