Trang 82 / 85 Đầu tiênĐầu tiên ... 32728081828384 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 811 đến 820 / 843

Chủ đề: Pentax K-01 và quân bài Joker

Cuối tuần này tui không có lượn lờ phố phường được nhưng mà có 1 niềm hi vọng nhỏ nhoi đang lấp loé trong tui.

Số là tui có 1 con máy Ricoh GR mua trên chợ Pentax - Ricoh facebook. Tui dùng được khoảng 3 tuần thì nó hỏng, tui quay film lỗi đó cho thanh niên bán máy nhưng thanh niên bán máy không có bất cứ hành động nào để góp phần giải quyết. Trong khi cái lỗi đó là lỗi cap của dòng GR này, thanh niên đổ là tui dùng máy thế nào để nó bị. Tui biết không hi vọng gì được nữa rồi nên kết thúc câu chuyện, cái này xui thì chịu.

Tui inbox cho mấy bạn chơi Ricoh GR thì được chỉ mang lên Ngọc Camera để sửa, thay cáp phát mất 500k xong chụp được 2 tuần tiếp tục nó qua lỗi khác. Mở lên là ống kính nó thò ra xong màn hình đen sì, máy tự tắt mà "quên mất" thu con hàng lại @.@. Tui thử giữ nút play xem nó có view hình được không thì thấy vẫn đc. Sau vài lần tháo pin bật đi bật lại cuối cùng lens cũng chui vào trong. Thế là tui vứt cái máy đó vào hộp chống ẩm.

6 tháng sau tui có mang ra chỗ Phạm Thê ở Q1 sửa, lúc bác sửa máy alo xong rùi tui mừng vl chạy vèo cái qua lấy. Chụp đc vài tấm thì tình trạng cũ xuất hiện. Tui thắc mắc thì bác thợ mới ớ ra bảo để xem lại. Tui bó tay. Bác không test con máy rùi mới alo được à. Làm tui mừng hụt. Lần sau bác alo tui cảnh giác nghe máy, nghe xong tui shock tập 2 bác kêu con máy này linh kiện phức tạp quá, bác không sửa được. Tui hết hi vọng hoàn toàn, tui cảm thấy tui xui thật. Lóc cóc hết lần này đến lần khác mà vẫn không đâu ra đâu. Tui có ấn tượng rất xấu với tiệm sửa máy ảnh này. Tui dính ở đây 3 con, có con K01 Pikachu này, nhưng hên Pikachu đã khỏi bệnh (sau 1 thời gian rất dài nằm tại đó đến lúc tui tí thì nổi khùng và nói chuyện đến mức to tiếng thì mới được sửa ra hồn) và chinh chiến tiếp cùng tui, còn Ricoh GR thì bị trả về, Sony V3 cũng bị trả về...

Tui vẫn cay cú con máy GR lắm! 3 năm sau! Đúng rồi, tận 3 năm sau tui suýt nữa thì quên có con máy GR đi, rồi tự nhiên lại được ng ta giới thiệu cho bác sửa máy. Thế là t7 rồi tui phóng hơn 13km từ Q4 qua Tân Bình khúc gần An Sương để mang con máy cho bác ấy bắt bệnh. Đây là hi vọng bé xíu của tui. Cho nên tuần này tui hem có hình post, tui còn vài 3 tấm hình cũ của tuần trước nữa thôi

Được sửa bởi alexa lúc 06:00 PM ngày 17-11-2020

Hôm nay là ngày Ricoh GR quay lại sau 3 năm nằm chờ đợi, tui rất là vui nhưng vui này nó không giống vui xưa. Năm đó tui còn máy film và vẫn còn Pentax K01 đi kèm với lens DA 35 F2.4 chụp tạm. Tui rước GR về chơi thì hỏng lên hỏng xuống sửa 2 lần thành chán bỏ xó. Năm nay khi GR nó quay trở lại, tui đón chào nó bằng 1 tâm thế rất bình thản. Tui nghĩ là máy này nó đang vào viện đến lần thứ 3 thì đừng trông mong gì hơn, chừng nào còn chụp được thì hãy cứ vui.

Tui cứ nghĩ là nếu GR quay lại thì K01 sẽ bị bỏ bê, nhưng thực tế nó không phải như vầy, mục đích sử dụng của K01 + 40F2.8 và GR khá là khác nhau. GR góc rộng không thích hợp chụp mấy cái linh tinh hoa lá cành tĩnh vật, thích hợp chụp cảnh chụp phố và chụp sinh hoạt. Còn lens 40 thì lại quá đúng với sở thích của tui nên tui sẽ cố mang vác 2 con này vào dịp cuối tuần chụp choẹt cho vui.

Được sửa bởi alexa lúc 10:31 PM ngày 17-11-2020

Ngoài góc nhìn với lens 28 ra, tui còn thích GR 1 cái là nó có sẵn cái effect Positive Film chụp màu đậm đà nên có thể bỏ qua bước hậu kỳ kéo sáng tối tương phản. Tui thường xuyên hoặc có thể nói trừ lúc hứng lên chuyển qua thể loại BW là 100% thời gian tui để cái effect này. Lúc tui coi lại hình K01 tui vẫn thấy cái gì đó rất khác về màu sắc. Chính điều này đã cổ vũ tui và giúp tui vững tin hơn về khả năng của con máy béo mập này

Ngày xưa tui cứ một mực nghe 1 loại nhạc duy nhất - Ngọc Lan. Ai rồi cũng sẽ khác... Khi còn trẻ ta đeo đuổi cái gì đó để chứng tỏ cho cái tôi của mình, muốn là một ai đó khác và lạ. Trẻ 20 mấy tuổi tối ngày mở những tình khúc buồn Ngọc Lan và thấy khi đó thấy vậy là đủ rồi, không cần nghe các thể loại khác nữa. Giờ tui đầu ba rồi, đã có 2 đứa nhóc tui nghe đủ thể loại nhạc mà có lẽ tui nghĩ rằng tui sẽ không bao giờ nghe. Tui nghe rock, tui nghe guitar điện, tui nghe nhạc nước ngoài nhiều hơn, tui thích hoà tấu guitar, thói quen nghe nhạc của tui thay đổi khi tui dùng Spotify. Ứng dụng nghe nhạc thu thập thông tin và đánh giá thói quen nghe nhạc của người dùng và đưa ra dành sách nhạc tương tự về giai điệu. Nhờ Spotify giờ tui thành ra nghe tùm lum…

Hiện tại tui đang nghe Rap. Dạo này có chương trình King of Rap và Rap Việt đã rất thành công đưa thể loại nhạc này thành phổ biến. Nhà nhà nghe, người người nghe. Tui nhớ lại hồi xưa còn dùng ứng dụng winamp em trai tui có copy cho tui 1 list nhạc toàn rap. Đó là những năm 2005 - 2006. 1 kỳ nghỉ hè ở nhà và tui mượn máy tính của em trai và nghe Rap. Và nó chỉ dừng ở đó vì thời đó tui chưa rành internet, tui không biết danh sách nhạc lấy ở đâu, tui tiếp tục nghe Ngọc Lan. Đến tận năm 2014 - 2015 tui nghe được bài Cho tôi lang thang của Đen, tui bắt đầu nghe lại Rap, tui tìm 1 vài bài nhạc trên zing và nhaccuatui, và tui kết bài Forever Love. Tui nghe bài này trong đúng 2 tháng. 1 kỷ lục. Chưa bao giờ tui nghe 1 bài nào lâu đến vậy. Cả ngày repeat 1 bài duy nhất.

Tui có nghe ké list nhạc rap của vợ tui nhưng hình như đó vẫn chưa phải cái tui muốn nghe. Trong lần lên youtube tui tìm những bài cũ, và tui tìm thấy DSK. Người ta nói là DSK là người anh cả của Rap Việt, tui nghe bài đầu tiên - Lớn rồi và tui rất ấn tượng. Nó rất khác với list nhạc của vợ tui. Bài thứ 2 tui nghe là Chưa bao giờ. Tui đang repeat bài này gần tuần nay rồi. Giai điệu bài hát cứ nhảy nhót trong đầu, mỗi khi muốn nghe gì đó là tui lại mở bài này:

Và tao muốn được...
    Tự do như làn khói
    Như điếu thuốc chưa từng cháy
    Thả mình về đại dương như dòng sông chưa từng chảy
    Vùi mình trong bóng đêm như chưa từng có ánh trăng
    Đôi bờ vai lại buông lơi như chưa từng có gánh nặng.

Được sửa bởi alexa lúc 12:51 AM ngày 19-11-2020

Tui sẽ tiếp tục post hình tui chụp ở đây với Ricoh GR vì tui biết rằng chỉ mình tui solo trong topic này thôi. Góc nhỏ này sẽ là nơi tìm về của Penntax K01 và Ricoh GR, dù sao 2 hãng cũng đã về chung một nhà nên không cần phân biệt làm chi hehe

Ricoh GR - Positive Film effect

Được sửa bởi alexa lúc 01:23 AM ngày 20-11-2020

Cuối tuần rùi bé nhà tui bị sốt nên không có dịp lượn phố gì nhiều, tui tranh thủ cùng bé lớn đi bộ tầm 3km để rèn luyện sức khoẻ và cầm GR thử sức chụp tối. Theo tui thấy là máy ổn, noise với iso giới hạn tầm 1600 mà tui chủ đích cài đặt là khá ổn, hình chấp nhận được.

Trải nghiệm chụp với GR 2 tuần vừa qua với tui là rất vui vẻ. GR đúng là mẫu máy ảnh mà có thể theo bạn muôn nơi, giúp bạn thoả chí tang bồng, rút ra là chụp. Và bạn phải làm quen với việc chụp góc rộng. Chỉ cần 1 cái túi nhỏ hoặc thậm chí nhét thẳng túi quần lửng là lúc nào cũng sẵn sàng rồi.

Tui mang GR đi khắp nơi mỗi lần tui có dịp ra ngoài. Kể cả đi bộ hay đi xe. Tui đi mua gỏi gà về ăn tối, tui bắt gặp mí quả trứng non trông hấp dẫn thế là tui bụp

Tui đi bộ với bé lớn, qua từ dưới chân cầu nhìn lên thấy một con đường cong cong, bên cạnh là toà chung cư mới nhìn ánh sáng khá hay tui lấy máy ra bụp 1 phát không thèm xem lại về nhà mở lên thấy cân bằng trắng thành vàng đỏ luôn

Đi ra khu Q1 phố Nguyễn Thái Học thấy quán nhậu có giăng đèn lồng, vẫn còn tí hơi của Trung thu nhỉ

Rồi tui chụp cafe, nhà hàng

Rồi lúc về qua cây cầu theo hướng ngược lại nhìn thấy quán nhậu ven đường tui thấy ánh sáng hay hay tui cũng chụp

Và đi qua cầu để về tui còn thấy 2 cảnh mà có thể chụp được, tui để dành cho post sau, vì tui thử filter BW High Contrast danh tiếng của Ricoh và tui thấy 1 tấm khá ấn tượng
    Được sửa bởi alexa lúc 12:58 AM ngày 25-11-2020

Dạo này sáng nào vợ cũng mở nhạc, tui cũng nghe ké, lúc thì nghe Spotify lúc thì tìm bài trên Youtube, tui đã vỡ ra một điều là nghe nhạc nó cần cảm xúc, loa hay tai nghe chỉ nên dùng đổ đủ xài. Tai vốn trâu mà ngày xưa thích đua đòi phải cái tai vài ba triệu mới nghe “hay”. Nhưng cái hay vô chừng, khi tập trung nghe ra vài tiếng thều thào lấy hơi, nghe tiếng đàn tiếng dây nẩy tưng tưng thì quên con mẹ nó bài này nó hay thế nào, giai điệu ra sao. Thế là tui dừng không mua bán tai nghe gì hết, giờ 1 con AirPods để họp, 1 con tai Earbud để đề phòng con kia hết pin là xong.

Rồi thế nào có người cũng hỏi về chụp hình thì sao? Nếu nghe nhạc bằng tai nào cũng được, nguồn phát nào cũng xong thì máy ảnh thì sao? Tại sao phải mua 1 mớ máy về để lúc mang ra ngoài phải nghĩ là chọn máy gì để chụp cái gì? Tui thấy nó giống mà không giống, nghe nhạc nó là để giải trí kiểu khi tui cảm thấy mệt, tui cảm thấy có chút cảm xúc xưa, tui vui cần quẩy thì tui nghe nhạc. Còn chụp hình là thú chơi chính của tui, tui sa vào nó cũng ngót chục năm rồi, chụp chẳng ra gì, giờ không còn úp hình lên Facebook kiếm like, chỉ còn cái Instagram để lưu kỷ niệm và forum vnphoto - nơi khởi đầu của đam mê chụp choẹt này. Chính vì vậy cùng là thú vui để giải trí nhưng tui đầu tư cho chụp hình hơn nghe nhạc. Tui đọc review, tui học bố cục, tui xem hình người khác để giúp mình chụp khá hơn chứ tui cũng chẳng mong cao siêu gì.

Quay lại với vụ nghe nhạc, tui k còn đi nghe mấy thứ thể hiện khả năng của 1 con tai tốt (thực ra tui cũng chẳng nghe ra đc nhiều), tui bắt đầu thả hồn vào những bài nhạc yêu thích. Giống như cách tui nghe nhạc khi xưa, khi còn là cậu trai học cấp 2, lần đầu xin bố mẹ cho nghe bằng cái đài chạy cassette với đống nhạc hải ngoại. Lúc đó cũng gọi là lớn rồi nên có tình cảm giành cho bạn khác giới. Mỗi khi hết thích ai đó thì kỷ niệm sẽ gắn liền với 1 bài nhạc. Tui vẫn còn nhớ giai điệu Dona Dona. Dù cái bài đó cũng k liên quan gì đến mối tình thơ ngây ấy. Tui thích nhất câu:

Có một người đàn ông, trước thềm nhà rêu phong.
    Bỗng ngồi khóc nhớ những ngày thơ ấu.
    Sống đời bao cay đắng, tóc bạc phai mưa nắng.
    Tay đành trắng những giấc mơ thơ dại.
    Đi qua bao núi sông gập ghềnh, cuộc tình mãi lênh đênh.
    Đi qua bao tháng năm vô tình, một đêm nhớ tiếng ru mẹ hiền…

Tui nhớ đến bài Dona Dona vì hôm nay tui nghe trúng bài Một Triệu Like - Đen Vâu trên nền nhạc Một triệu đoá hồng, đoạn điệp khúc trên nền nhạc rất buồn từng câu ca như kéo hồn tui ra khỏi cái guồng quay của cuộc sống, một cảm giác của hồi ức rất mong manh và nuối tiếc…

Ánh nắng cuối cùng dần buông xuống.
    Ai về trên phố hai bên hàng cây.
    Hồng tàn một đoá nắm trong bàn tay.
    Cho ta giữ trọn giấc mơ cuối ngày.

K01 - 40 F2.8 lmt

SG đang rục rịch mùa giáng sinh rồi, năm nay trôi qua nhanh quá, cảm giác là chưa làm ăn được gì thì đã hết năm. Một năm kinh tế khá là buồn.

Ricoh GR

@alexa
    Lần đầu tiên vào thớt nầy!
    Mấy cái ảnh bằng Ricoh FR màu xậm mình thấy đẹp ghê!

Ảnh "linh tinh" đời thường bác chộp đẹp lắm..
    Mình thấy nó có "hồn"..Hỏi thêm sao nửa thì mình ko biết..

Bác comment ảnh củng rất hay..
    Đọc và xem ảnh em cảm nhận được cuộc sống đời thường SG..Rất xa và rất nhớ!

Thank bác!
    Tiền không thể mua được Hạnh Phúc. Phải cần thêm Vàng, Chứng khoán & Bất động sản!

Quote Được gửi bởi phanhung View Post
    @alexa
    Lần đầu tiên vào thớt nầy!
    Mấy cái ảnh bằng Ricoh FR màu xậm mình thấy đẹp ghê!

Ảnh "linh tinh" đời thường bác chộp đẹp lắm..
    Mình thấy nó có "hồn"..Hỏi thêm sao nửa thì mình ko biết..

Bác comment ảnh củng rất hay..
    Đọc và xem ảnh em cảm nhận được cuộc sống đời thường SG..Rất xa và rất nhớ!

Thank bác!
    Ui em thật không ngờ còn người qua lại chốn này, forum bây giờ nó là thứ gì xa lạ với các bạn trẻ lẫn các bác cùng thời. Giờ cái gì cũng đẩy lên facebook vèo 1 cái là có người trả lời thắc mắc liền, nó tiện nhưng nó cũng là nơi đầy rẫy drama và thị phi. Tính em thì thích thu mình nên em vẫn tìm về đây. Đọc comment của bác mà cảm thấy có niềm vui rất lạ, kiểu như là mấy năm trời bỗng nhiên có 1 vị khách ghé chơi ạ. Em cảm ơn bác @phanhung đã động viên!!

Con GR em luôn để ở effect positive film như đã chia sẻ, nó đậm đà nhưng không quá gắt nên em rất thích. Vì chụp bình thường bằng máy nào đi nữa kiểu gì cũng phải về kéo tương phản, sáng tối, hầm bà lằng các thứ saturation, shadown, highlight... Ricoh GR một phần nào đó cho phép em bỏ qua các thông số trên để lấy được 1 tấm hình ổn. Nhưng mà nếu chỉ vậy thì vẫn chưa đủ là lí do em thích chế độ này của GR, em chưa từng dùng Fuji máy số cũng hóng được bên đó có cho chụp preset gần như film, hoặc chỉnh thông số rất sâu với dòng A6x00 của Sony (bạn cùng công ty em dùng máy A6300 em có điều kiện ngồi coi cái menu của nó)... Máy hiện đại hỗ trợ rất nhiều nhưng chụp xong ra cái gì khiến mình thích liền thì em thấy chỉ có Ricoh GR thôi, em không biết sao lun haha.

Em xin chia sẻ 1 điều liên quan đến đam mê chụp choẹt. Trước đây em chơi Minolta nên bé lớn của em tên ở nhà là Mino. Bé sau thì em đặt là Rico, chính là vì niềm yêu thích với dòng máy này. Mặc dù nó hỏng 1 mạch 3 năm em không đụng vào nhưng Ricoh là chiếc máy film đầu tiên của em nên em rất có tình cảm dành cho thương hiệu này, nhất là sau đó ôm Pentax K01 đến giờ, cũng phải 5 năm rồi.

Nếu các bác để ý hình từ K01 hay Ricoh GR gần đây là nó hay xuất hiện xe, khi thì siêu oto, khi thì siêu moto. Cái này em bị ảnh hưởng bởi bé lớn, bé rất thích xe, hồi 2 tuổi đã đọc vanh vác các loại logo, lúc 3 tuổi thì có sở thích xem youtube học các loại xe nên bé có khả năng là không cần nhìn thấy logo hay tên xe, từ xa nhìn dáng và 1 số đặc điểm như đèn đuôi, mâm xe, kiểu dáng là xác định được ngay đó là xe gì :v. Chính vì vậy từ khi có Ricoh GR em tiện hay mang đi, cứ gặp xe lạ lạ là em chụp. Kể ra SG hay VN mình người giàu ghê, đi 1 lúc gặp Lambo, Ferrari, McLaren, Porches thì nhiều như lợn con, AMG G63 h chạy nhan nhản...

Trang 82 / 85 Đầu tiênĐầu tiên ... 32728081828384 ... Cuối cùngCuối cùng