Trang 1 / 1282 12311511015011001 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 12814

Chủ đề: Topic riêng dành cho dân chơi PENTAX

Topic riêng dành cho dân chơi PENTAX

Không như thời máy phim còn thịnh hành, cộng đồng dân chơi máy ảnh số Pentax ở Việt Nam hiện nay có vẻ quá nhỏ bé, tản mát. Tuy nhiên, nếu nhìn ở góc độ tương lai, có nhiều điều đáng để hy vọng, nhất là khi Pentax đã chọn Việt Nam (KCN Sài Đồng) để xây dựng nhà máy sản xuất lens quy mô lớn...

Topic này được mở ra nhằm mục đích duy nhất là tạo dựng một sân chơi nho nhỏ cho cộng đồng Pentaxians trên Vnphoto.net. Mong mọi người đã, đang và... sắp sửa chơi Pentax cùng tham gia chia sẻ những hiểu biết về máy ảnh Pentax, lens Pentax, những kinh nghiệm sử dụng, mua sắm 'đồ chơi" cho dòng máy không quá lạ lẫm này.
    Trân trọng!

Danh mục những bài viết chọn lọc trong topic này
    (Liên tục cập nhật)

Mua body, lens Pentax chính hãng ở đâu? - TCI_support

Tổng quát về Pentax - Wikipedia

Vì sao Pentax có tên là... Pentax? - Snoopyreen

Lens Review - pentaxforums.com.

Các dòng lens có thể dùng với máy Pentax - Xtriky

Những điểm ưu việt của body Pentax - Forzet

FA Limited lenses - haihd

Sơ lược các lens fix của Pentax (M42 & P/K) - Xtriky

Test lenses - Pentacon 50mm f1.8,Komura 135mm f3.5,Rikenon 50mm f2 - Kidmouse

Sử dụng ống kính Nikon F trên máy Pentax - Xtriky

Cách chuyển đổi ống kính Olympus OM sang P/K - Xtriky

Sử dụng ống kính Yashica&Zeiss/Contax trên máy Pentax

Upgrade firmware 1.30 cho K10D - Xtriky

Mount M42 -> P/K - Xịn/dỏm - Patnex & xtriky

Sử dụng các ống K và M với chế độ auto aperture - Xtriky

Căn chỉnh hệ thống AF của K10D bằng giải pháp hardware - Xtriky

Căn chỉnh hệ thống AF của K10D bằng giải pháp software - Xtriky

Review battery for dùng cho K10D - snoopyreen

Đôi điều về bộ Trio Pancake DA Limited 21/40/70 - Xtriky

Cảm nhận về một vài ống kiểu all-in-one - Xtriky

Các đời đèn Metz hỗ trợ Pentax TTL- snoopyreen

Test Lens - Chụp hoa với Pentax K10D + 21mm - Hung Dong

Custom Image Tone ở K20D- kidmouse...

Khả năng tương thích của dòng lens DA, DA* trên body FullFrame(1) - Forzet)

Khả năng tương thích của dòng lens DA, DA* trên body FuulFrame(2) - Forzet

Dùng split focusing screen(SFS) trên thân máy Pentax - vietlh81

Tổng quan về các hệ lens, ngàm Pentax - Forzet

Pentax Flash- vietlh81

Remote Control F của Pentax - Forzet

Lịch sử ngàm Pentax-K (PK mount) - vietlh81

Cách update firmware của Metz 48 lên version 1.1- BoundMan

Pentax - Body nào tương thích kiểu lens nào? - hangover

Catch in Focus với tùy chọn điểm lấy nét trên lens MF! - vietlh81

(Còn tiếp)
    Được sửa bởi forzet lúc 10:44 PM ngày 26-11-2010

Em cũng là 1 Pentax fan, ủng hộ topic này của bác Skd268.

Rất cám ơn bác skd268 đã tạo ra một sân chơi để Pentax user có thể vào chia sẻ kinh nghiệm và học hỏi lẫn nhau. Để tránh những hiểu lầm có thể gây ra những tranh cãi bất tận, em xin nói luôn mục đích của topic này chỉ là như đã nói ở trên chứ không hề có ý muốn gây ra những cuộc chiến nhãn mác (brand war) vô bổ. Mỗi dòng máy đều có điểm mạnh và yếu riêng, tùy vào nhu cầu và sở thích của mỗi bản thân người dùng mà ta có đưa ra lựa chọn thích hợp nhất.

Lý do mà mình chọn Pentax một phần lớn là vì các ống manual focus và giá cả máy Pentax rất vừa phải.

Trước đây mình từng dùng các máy dòng Canon xxxD. Do lý do tài chính nên mình chỉ có thể mua được các ống kính consumer (mà cứ mơ về L) và mình không cảm thấy hài lòng với chất lượng của nhứng ống này lắm. Rồi mình đọc được topic M42 của xichlo và cảm thấy bị thuyết phục bởi chất lượng quang học và giá cả của những ống kính manual focus đời cũ. Thế là bắt đầu hì hục Google để tìm hiểu về cách dùng và thông tin của mấy cái đồ cổ này. Thực sự là qua quá trình tìm tòi này mình đã học được rất nhiều điều bổ ích về máy ảnh, ống kính, nhiếp ảnh ....

Thế rồi dần dần trong khi dùng các ống MF với Canon mình thấy có nhiều bất tiện như viewfinder bé và tối rất khó MF, adapter thì chất lượng cũng trên trời dưới đất .... Qua các diễn đàn về MF lenses, mình thăm dò & tham khảo ý kiến phản hồi của các thành viên. Cuối cùng em thấy Pentax có lẽ là phù hợp nhất với cái "tạng" của mình. VD như
    1. Viewfinder to và sáng.
    2. Focus confirmation với bất cứ lens nào.
    3. Shake reduction vô tư luôn với MF lens.

Trong lúc đấy có cái may nữa là em tim được chiếc Pentax K110D với giá rất rẻ nên quyết định mua luôn. Kết quả thật là mỹ mãn, nó có hầu hết tất cả những gì cho nhu cầu của em. Tiếp tục một thời gian sau thì em lại tìm được một deal khá ngon cho chiếc K10D nên upgrade luôn. Và tất nhiên là chiếc K10D này còn làm em hài lòng nhiều hơn nữa.

Với máu đam mê về MF lenses, em cũng tìm tòi và tự chế ra một số cách để dùng lens các dòng khác cho máy Pentax. Sau đây là một vài thông tin vắn tắt về các dòng lens có thể dùng với máy Pentax

1. Pentax K mount (MF: K, M, A & AF: F, AF, DA) đều có thể lắp thằng và dùng vô tư với Pentax DSLR, auto-aperture luôn.

2. M42: dùng qua adapter xịn làm bởi Pentax nên hoàn toàn yên tâm về chất lượng.

3. Nikon F: Hơi khó tin nhưng các ồng Nikon F có thể lắp thẳng vào máy Pentax và chụp vô tư luôn. Infinity focus ngọt xớt mà chả phải chỉnh thêm gì cả. Các ống này lắp khá chặt vào thân máy mặc dù không locked. Em vẫn chơi mấy cái Nikkor-O, N.C với K10 chạy lông nhông ngoài đường mãi mà chả lam sao.

4. Contax/Yashica: ống Yashica thì chỉ việc đổi đuôi lens bằng M42 -> P/K adapter là biến nó thành ống P/K luôn. Với ống Zeiss thì cũng chỉ phải chỉnh đuôi lens một chút là lắp vào được.

5. Olympus OM: Cũng chỉ qua một vài thao tác đơn giản với một chiếc adapter M42 -> P/K là bạn có thể dùng ngon lành với Pentax K.

6. Canon FL: Mình đã thử nghiêm và chuyển đổi đuôi lens thành công nhưng rất tiếc lens Canon FL không focus infinity được (hạn chế khoảng 7-10m)

Mong các bạn góp sức để topic này thực sự trở thành một kho thông tin có giá trị không chỉ cho Pentax user mà còn cho tất cả mọi người muốn tìm hiểu về Pentax.

Chào thân ái.

Thanks bác về đống kiên thức em mới biết. Tiện thể bác cho em hỏi thêm 1 chút là với ống Contax, bác bảo phải đổi đuôi len => M42. Vậy việc đổi đuôi này thế nào? Có khó lắm không ạ?

Quote Được gửi bởi Lano View Post
    Thanks bác về đống kiên thức em mới biết. Tiện thể bác cho em hỏi thêm 1 chút là với ống Contax, bác bảo phải đổi đuôi len => M42. Vậy việc đổi đuôi này thế nào? Có khó lắm không ạ?
    Xin phép được trình bày lại cho rõ ràng: Tất cả những mod. mình đề cập đều là chuyển về mount P/K chứ không phải M42. Mình chỉ dùng chiếc adapter M42->P/K để thực hiện việc chuyển đổi này.

Nếu không nhầm thì bạn đề cập đến Contax Zeiss đúng không ạ? Vì các lens Zeiss thiết kế cơ chế chình khẩu ở đuôi lens nên không thể đổi đuôi mount như các lens Yashica được. Tuy nhiên ta có thể giứ nguyên đuôi và chỉnh lại một chút nhỏ là có thể lắp vào máy Pentax được dù không locked. Có một cách khác cho các "nhà sưu tập Zeiss" đó là mod. luôn camera mount để có thể lắp các ống Contax Zeiss huyền thoại vào máy Pentax luôn. Vì P/K và C/Y có register distance rất gần nhau nên việc điều chỉnh infinity focus là tương đối dễ.

Quote Được gửi bởi Lano View Post
    Bác lano mà còn nhầm pentax với contax thì em ko thể hiểu nổi????
    À, bác Xtriky ở đâu đấy ạ, nếu bác ở HN thì cho em qua thỉnh giáo bác được ko ạ?
    Sống trong đời sống cần có một tấm lòng... để làm gì..... để gió cuốn đi.....

Hị Hị, em nhầm, xin lỗi bác Lano, đọc kĩ mới biết bác hỏi cái gì, xodi xodi!!!!

bác cho hỏi K10D giá rổ có đắt ko? Em cũng mỏi mắt với con 350D quá rồi. Có khi làm 1 con pentax chụp m42

Em thấy hơi xa đó bác ạ, bên Quang Minh giá nó là 720$, còn bác Huân GDĐ bảo là khoảng 10 ngày nữa có hàng, anh em bàn luân sôi nổi vào để các cửa hàng biết nhu cầu còn nhập hàng về cho anh em sử dụng các bác nhỉ!

đợt vừa rồi em sang Nhật thấy Pentax K10D bên ấy cũng phổ biến lắm. Không biết mount pentax m42 có dễ mua ko?

Ngoài ra bác xtriky cũng cho ý kiến về ưu điểm nhược điểm của body pentax cho anh em học hỏi với
    Được sửa bởi flyingmagician lúc 03:43 PM ngày 16-01-2008

Trang 1 / 1282 12311511015011001 ... Cuối cùngCuối cùng