Trang 83 / 85 Đầu tiênĐầu tiên ... 33738182838485 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 821 đến 830 / 843

Chủ đề: Pentax K-01 và quân bài Joker

Sáng tui đi làm

Chiều tui chạy về đón con rồi làm tiếp ở nhà

Mấy nay nghe SG có khả năng bùng dịch trở lại thấy lo quá. Năm Covid19 trôi qua cái vèo, tui cảm thấy mình may mắn vì vẫn có công việc để gánh vác gia đình nhỏ, dù cắm mặt cày cả đêm nhưng có lẽ còn ổn hơn bao nhiêu người bị ảnh hưởng trực tiếp từ dịch Covid19 này.

Nay tâm trạng nó không vui vẻ gì lắm nên tui post vài tấm BW với effect High Contrast. Ngày trước nghe người ta nói là BW là đặc sản của Ricoh GR - dòng máy chuyên dành cho nhiếp ảnh đời thường - đường phố. Nhưng tui nói thật là từ lúc tui lấy con máy này về tui mê luôn cái effect Positive Film nên mặc định là chụp với cái effect đó thui. Tới giờ tui mới thử nghịch cái effect High Contrast này, thấy đúng là rất ấn tượng. Nó khiến tui tập trung vào những mảng sáng tối, đường nét và khoảnh khắc nhiều hơn so với chụp màu.

Trước tới giờ tui vẫn không khá vụ chụp BW cho lắm nên sau khi test vài chục tấm cũng lấy ra được 3 tấm gọi là tạm tạm để tiếp tục góp hình vào topic này

Trong lần đi bộ với bé lớn nhà tui, qua cầu thấy mấy ảnh thợ đang dùng cẩu để sửa điện, lần đầu tui thấy người ta sửa ở đại lộ Võ Văn Kiệt tò mò nên tui đứng lại xem 1 chút. Các anh thợ đã sửa xong rùi, giờ chỉ ở trên cái cẩu bấm điện thoại.

Và tiếp tục đi tới giữa cầu tui bị ấn tượng bởi ánh đèn chung cư thêm vầng trăng khá sáng. Tui sẵn effect BW liền đặt lên thành cầu phơi tầm 4-6s, kết qủa tui thấy ổn

Tấm cuối cùng lúc tui gặp ng bán xôi, một mình sáng ở 1 góc đường, tiếc là tui bước ra tới đó hơi chậm, người chủ xe xôi vừa cất chiếc ghế để dọn hàng rồi. Lúc tui thấy khung hình là một xe xôi + người chủ ngồi lặng im đợi khách, nhìn dòng xe tấp nập qua lại là tui muốn chụp liền. Tuy nhiên nếu không nhanh thì khoảnh khắc sẽ trôi qua nhanh.

Sau 1 tuần nghỉ ngơi đi chơi cùng gia đình nhỏ mừng sinh nhật bé, tui lại về SG xô bồ và tấp nập. Cả nhà tui mò lên ĐL mùa này mát lạnh thấy sướng ghê gớm. Tui luôn có một ước mơ là về nhà mua được 1 căn nhà nhỏ ở ĐL, sáng cafe, đi bộ ra khu phố lang thang khắp mấy con dốc chụp hình. Lần đầu tiên tui được lên ĐL hơn 10 năm về trước tui đã có ý định như vầy rồi, lúc nào tui cũng muốn quay lại nơi đây. Hàng năm tui lên đó ít nhất 2 lần. Bạn bè hay gia đình tui thường hỏi sao lên đó làm gì mà lắm thế. Tui đâu biết đâu, chỉ đơn giản là thích. Tui thích bầu trời xanh ngắt, tui thích không khí se mát, tui thích những mùa hoa, thích vị cafe nhẹ nhàng, tui thích những con dốc và tui thích cả nắng ĐL

Ricoh GR

Bầu trời ĐL nó đẹp thế này đây, xanh ngắt này làm tui lúc nào cũng muốn ngửa mặt lên ngắm nhìn.

Đợt này gia đình tui thuê 1 phòng ở thung lũng Golf Valley, có cái cửa kính bự thiệt bự. Buổi sáng nắng chiếu vào gọi cả nhà thức giấc. Mở mắt ra là một màu xanh man mát ngập tràn, cảm giác rất thoải mái

Hehe, lên ĐL thì chụp hoa lá cành là một phần không thể thiếu

Tui lên ĐL vào t4 - giữa tuần. Buổi sáng ngay trung tâm chợ ĐL vắng te te và cũng khá sạch sẽ

Tiếp tục hình từ chuyến đi ĐL

Ricoh GR

Thành phố nhìn từ đường Trần Hưng Đạo

Cảnh nhìn từ cáp treo lên thiền viện Trúc Lâm

Quote Được gửi bởi alexa View Post
    Em xin chia sẻ 1 điều liên quan đến đam mê chụp choẹt. Trước đây em chơi Minolta nên bé lớn của em tên ở nhà là Mino. Bé sau thì em đặt là Rico, chính là vì niềm yêu thích với dòng máy này

Làm thêm thằng cu đặt là Niko, bác ui!

Quote Được gửi bởi alexa View Post

Tấm cuối cùng lúc tui gặp ng bán xôi, một mình sáng ở 1 góc đường, tiếc là tui bước ra tới đó hơi chậm, người chủ xe xôi vừa cất chiếc ghế để dọn hàng rồi. Lúc tui thấy khung hình là một xe xôi + người chủ ngồi lặng im đợi khách, nhìn dòng xe tấp nập qua lại là tui muốn chụp liền. Tuy nhiên nếu không nhanh thì khoảnh khắc sẽ trôi qua nhanh.
    còn 2 tấm BW này Art quá! Đi thi được á!
    Tiền không thể mua được Hạnh Phúc. Phải cần thêm Vàng, Chứng khoán & Bất động sản!

Quote Được gửi bởi phanhung View Post
    Làm thêm thằng cu đặt là Niko, bác ui!

còn 2 tấm BW này Art quá! Đi thi được á!

) bác ơi, thằng ku nữa tên là Rico rồi, em không cố nữa đâuuuuu hahahahahaha.

Dù chiếc máy film đầu tiên của em là Nikon F50, sau đó N70 rồi F80 nhưng em thực sự chụp và gắn bó là Ricoh KR5 Super II, em chụp máy đó đi cùng với bao nhiêu đời máy khác thẩm du :D nên em có cảm tình với thương hiệu này. Tới giờ vẫn thích Ricoh - Pentax ạ.

2 tấm trên làm sao em dám mang đi thi, post chơi phục vụ cho topic này thui bác ơi

Ricoh GR

Lâu lâu em thử khung dọc, dạo này đang mê khổ 16:9 nên không chụp dọc đc. Chụp mấy tấm này vẫn phải để 3:2 hehe

Được sửa bởi alexa lúc 11:35 PM ngày 11-12-2020

Đi chợ đêm Đà Lạt tui không chỉ thưởng thức món bánh tráng nướng cùng ly sữa đậu nành ấm áp mà còn khá nhiều hình thức giải trí khác. Có nhiều nhóm nhạc biểu diễn tình ca, nhạc Trịnh dọc con dốc đi từ vòng xoay chỗ Hồ Xuân Hương đi lên trung tâm chợ.

Thường thì gia đình tui sẽ đứng lại nghe 1, 2 bài rồi ủng hộ họ 1 chút tiền rồi đi. Con tui rất thích làm như vầy, tui đưa tiền cho con nói con hãy ủng hộ cô chú / anh chị nhé, con tui lon ton chạy ra đặt vào trong hộp guitar rồi vọt lẹ. Tui nói với con tui rằng, cuộc sống rất khó khăn nhưng chỉ cần cố gắng thì sẽ được đền đáp, từng công việc lao động chân chính đều đáng được trân trọng. Tui cũng đi làm tui biết đồng tiền kiếm ra khó khăn thế nào nên tui hi vọng con tui cũng đồng cảm với những người hát ca đêm đó. Có một điều tui thấy vui là những người nghệ sĩ đó, họ kiếm được đồng tiền từ chính đam mê của họ.

Tuần vừa rồi thật sự là 1 tuần bận rộn, tasks ngập mặt nên tối tối cứ phải mở máy làm thêm cho kịp. Cứ tưởng tượng nguồn năng lượng của tui nó như cục pin trên smart phone hiện tại, chạy hết công suất wifi, 4G, cày đến tối thì cạn sạch pin. Chính vì vậy tui không còn sức mà mò lên vnphoto chia sẻ, lan man nữa.

Hôm nay tui up hình 1 loại hoa tên là Thanh Liễu, đây là vài dòng mô tả khi tui tra thông tin của nó trên mạng:

"Cây hoa thanh liễu với màu sắc đa dạng, những đóa hoa nhỏ lung linh như hạt sương sớm, lâu tàn và rực rỡ làm say đắm lòng người. Loài hoa có nguồn gốc từ xứ sở Israel và Úc Châu này vừa đẹp, nở đúng dịp tết đến xuân về lại mang rất nhiều ý nghĩa."

Cuối tuần rồi tui với vợ con chạy ra Hồ Thị Kỷ kiếm hoa về cắm cho có không khí xuân dù xuân chưa tới hehe. Đang lượn tà tà ngắm nghía các kiểu thì phát hiện ra bó hoa Thanh Liễu này, nhìn phát có cảm tình liền. Có ba bó màu hồng nhạt, trắng và vàng. Nhà tui chọn ngay màu hồng. Màu này rất nhẹ nhàng, nhìn thì mong manh những cánh hoa lại khá cứng cáp nên chắc chắn là sẽ trưng được lâu.

Hiện giờ tui đang có 3 máy digital: Ricoh GR, Pentax K01 và m43 Olympus E-M1. 2 con GR và E-M1 chụp ra tông rất trầm, khác hẳn K01. Tui có chụp thử tui sẽ up sau đây cho mọi người lỡ ai có dạo qua đây thấy màu Pentax chụp hoa lá cành hợp lắm lun

Olympus E-M1

Ricoh GR

Mình thịch tấm đầu! Pentax K01 ra ảnh ngon!

Cứ tưởng tượng nguồn năng lượng của tui nó như cục pin trên smart phone hiện tại, chạy hết công suất wifi, 4G, cày đến tối thì cạn sạch pin.
    Chuyện đâu còn có đó bác ơi!

Ai đó bảo: "The way is the goal"..
    Thư giản, thưởng thức "the way" tí.. Goal thì đàng nào củng lên Thiên Đàng cả..

Thân thương lắm cái từ "tui" của bác!

Giao lưu bác tấm..băng Nikon
    Được sửa bởi phanhung lúc 11:30 PM ngày 17-12-2020
    Tiền không thể mua được Hạnh Phúc. Phải cần thêm Vàng, Chứng khoán & Bất động sản!

Quote Được gửi bởi phanhung View Post
    Mình thịch tấm đầu! Pentax K01 ra ảnh ngon!

Chuyện đâu còn có đó bác ơi!

Ai đó bảo: "The way is the goal"..
    Thư giản, thưởng thức "the way" tí.. Goal thì đàng nào củng lên Thiên Đàng cả..

Thân thương lắm cái từ "tui" của bác!

Giao lưu bác tấm..băng Nikon
    Em cảm ơn bác đã ghé thăm topic và động viên. Cuộc sống vốn vậy, tất cả chỉ là thử thách để chúng ta mạnh mẽ và trưởng thành hơn.

Nhiều khi mình đi nhanh quá, chả thấy được gì xung quanh mình, không thấy trời xanh mây trắng, không thấy hạt sương đọng lá cành, không nghe tiếng gió bên tai cũng chẳng thấy loài chim nào líu lo cả. Đi chậm lại để thấy nhiều và nghe nhiều hơn.

Em chúc bác thật nhiều sức khỏe và luôn tận hưởng cái cách mà mình đi trên con đường đời ạ (nhìn tấm hình của bác em đồ rằng đạp xe trên con đường đẹp như vầy chắc khoái lắm hehe)

Trang 83 / 85 Đầu tiênĐầu tiên ... 33738182838485 Cuối cùngCuối cùng