Trang 4 / 6 Đầu tiênĐầu tiên ... 23456 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 31 đến 40 / 51

Chủ đề: Dải tần nhạy sáng (Dynamic Range) trong máy ảnh số

Quote Được gửi bởi Cj703 View Post
    Phụ thuộc vào công nghệ nhiều hơn.

Tại sao sensor D3x, A850, A900 24 mpx ra đời từ cách đây 4 năm mà lại có DR cao hơn tất cả FF của Canon?

Tại sao D7000, D5100, K-5, Nex 5N ít chấm hơn 18mpx của Canon mà DR cũng cao hơn?

=> ít hay nhiều chấm ko ảnh hưởng đến DR, vấn đề là ở kiến trúc sensor và công nghệ đi kèm.
    vậy kể ra mấy cái MF cùi bắp ghê, DR không bằng cái DX của nikon nữa, mà giá bán lại trên trời không

Quote Được gửi bởi vantrung2410 View Post
    vậy kể ra mấy cái MF cùi bắp ghê, DR không bằng cái DX của nikon nữa, mà giá bán lại trên trời không
    MF dùng CCD chứ ko dùng CMOS, công nghệ khác nhau ko so sánh được. MF đời mới ra vẫn có lợi thế hơn về resolution, color depth và DR so với FF hay crop. MF chỉ thua về ISO thôi.

Quote Được gửi bởi Cj703 View Post
    MF dùng CCD chứ ko dùng CMOS, công nghệ khác nhau ko so sánh được. MF đời mới ra vẫn có lợi thế hơn về resolution, color depth và DR so với FF hay crop. MF chỉ thua về ISO thôi.
    bà con cho hỏi MF là cái gì . MÀ CCD thì tức là tốt hơn nhưng DR vẫn bèo==> DR là cái gì ?

Quote Được gửi bởi thuongshoo View Post
    Và theo DxO Lab thì Canon thường có DR thấp. Tui đoán trước luôn! Có lẽ số chấm thường cao hơn Nikon.
    Như 1 bác đã trả lời trước là lý do chính là công nghệ bác ạ, trước năm 2007 (2003-2006) thì Nikon mới là hãng thường có máy có DR thấp hơn Canon ( chứ không phải theo DxO Lab thì Canon thường có DR thấp Nikon đâu nhá bác), cảm biến của Nikon thường là CCD chứ không phải Cmos như bây giờ. Nhưng từ năm 2007, khi Nikon ra công nghệ mới, nó lại vượt lên

2003 -2010

DR trên các máy ngày xưa
    Được sửa bởi Lekima lúc 10:41 PM ngày 22-04-2012

Quote Được gửi bởi Lekima View Post
    5. DR của các máy số hiện nay tới đâu???

Theo chấm điểm về DR của DXOmark thì chiếc máy có DR cao nhất hiện nay là Nikon D800, với DR là 14.4 EV. Đứng thứ 2 sau nó là Pentax K5 với EV là 14.1 và thứ 3 là Nikon D7000 với EV là 13.9. Thực tế hiện nay thì các máy mới ra của Nikon, Pentax và cả Sony có DR khá cao dù là máy Crop

Tuy nhiên sẽ có nhiều người ngạc nhiên vì Fuji ra máy (với máy S3, S5) từ cái hồi Napoleon còn cởi chuồng mà DR vẫn nằm trong top 10, công nghệ sản xuất cảm biến của nó hẳn có sự khác biệt. Giờ mà nó ra máy mới thì DR không biết sẽ tới đâu

Hay có bác sẽ thắc mắc máy khủng Nikon D4 ( DR là 13.1 EV xếp thứ 12) mới ra hay Canon 5D Mark III (EV là 11.7 xếp thứ 49) lại không trong top 10 dưới đây, xin trình bày tiếp trong các phần sau

10 máy ảnh có DR cao nhất hiện nay

Theo cái bảng trên thì DR nằm trong mục Phong cảnh, vậy trong lĩnh vực chân dung có lợi lộc gì hơn không bác!?!

_Theo em DR cao có lợi thế trong chụp ảnh phong cảnh, chi tiết vùng tối sẽ lên tốt hơn Còn trong nhiều trường hợp khác DR cao chưa chắc cho ảnh đẹp hơn DR thấp. Có những thể loại cần dìm midtone và shadow để làm nổi bật highlight hoặc muốn làm nổi bật midtone như một số thể loại DOF mỏng, hoa lá, streetlife. Thì cái mà người nhiếp ảnh ưa thích hơn là tone màu trầm mặc, đậm đà và nổi khối hơn là cái gì cũng bắt được và hiện lên đầy đủ như landscape. Chính vì lẽ đó mà FF như 5D dù DR kém nhưng ảnh đẹp của 5D thì vô cùng nhiều.

Còn một điều nữa em thắc mắc. Lý luận và các stat về DR ở ISO cao sẽ thấp hơn ở ISO thấp em đã tỏ. Nhưng em quan tâm đến ảnh hơn là số liệu. Theo như các chart thì ở ISO cao DR chênh rất mạnh với ISO thấp ~ vài EV. Sự chênh nhau này là rất lớn thế nhưng em test thử thì ISO 100 và ISO 1600 trên 5D lại không thấy chênh nhau gì hết. Bác Lekima có thể cho vài hình ảnh kiểm tra thể nghiệm được không ạ?
    Architectural Photography
    Gallery: flickr.com/photos/thienthach
    Portfolio: thienthach.smugmug.com

Những gì bác Lekima đưa ra là hoàn toàn chính xác dựa theo bảng tets của trang DxO Lab. Thôi cứ giả định xem như trang này làm việc công tâm đi (vì uy tín của nó cỡ nào thì chắc nhiều người biết). Vấn đề ở chổ có ai chấm điểm nhà hàng nấu ăn ngon toàn thế giới dựa trên nguyên liệu thô chưa qua chế biến trong kho của người ta đâu. Phải nhìn sản phẩm cuối cùng bác ạ. Thấy bác đưa hình của 5D MIII nhiễu iso hơn con D800 em đau lòng vô cùng vì trên thế giới này còn có loại người trơ trẽn đến thế ( không phải nói bác Lekima mà nói cái thằng đưa ảnh lên cho bác Lekima trích dẫn). Em mời bác nào có D800 so khử noise ở iso cao với con 5D MIII của nếu bằng thì em tặng luôn cái máy. Còn vấn đề DR em xin thưa là do mặc định mỗi hãng có mức độ khác nhau, tùy người dùng thích ảnh có DR rộng cỡ nào thì chỉnh lại trong menu bác ạ. Em cũng thi đấu món này với D800 luôn tuy biết chắc chỉ ngang bằng hoặc thua một chút chứ không có thua thậm tệ như hình bác đưa đâu. Việc dìm hàng để tăng doanh số bán hãy để cho các hãng tự làm, người nghệ sĩ nhiếp ảnh có lương tâm đừng nên dính vô vụ này, thị phi lắm.

Quote Được gửi bởi Nothingness View Post
    Thấy bác đưa hình của 5D MIII nhiễu iso hơn con D800 em đau lòng vô cùng vì trên thế giới này còn có loại người trơ trẽn đến thế ( không phải nói bác Lekima mà nói cái thằng đưa ảnh lên cho bác Lekima trích dẫn). Em mời bác nào có D800 so khử noise ở iso cao với con 5D MIII của nếu bằng thì em tặng luôn cái máy. Còn vấn đề DR em xin thưa là do mặc định mỗi hãng có mức độ khác nhau, tùy người dùng thích ảnh có DR rộng cỡ nào thì chỉnh lại trong menu bác ạ.
    Ảnh nào bác nhỉ?
    Với lại chỉnh DR trong Nikon D800 hay Canon 5D ở Menu nào thế bác và bác điều chỉnh thế nào?

Quote Được gửi bởi Nothingness View Post
    Những gì bác Lekima đưa ra là hoàn toàn chính xác dựa theo bảng tets của trang DxO Lab. Thôi cứ giả định xem như trang này làm việc công tâm đi (vì uy tín của nó cỡ nào thì chắc nhiều người biết). Vấn đề ở chổ có ai chấm điểm nhà hàng nấu ăn ngon toàn thế giới dựa trên nguyên liệu thô chưa qua chế biến trong kho của người ta đâu. Phải nhìn sản phẩm cuối cùng bác ạ. Thấy bác đưa hình của 5D MIII nhiễu iso hơn con D800 em đau lòng vô cùng vì trên thế giới này còn có loại người trơ trẽn đến thế ( không phải nói bác Lekima mà nói cái thằng đưa ảnh lên cho bác Lekima trích dẫn). Em mời bác nào có D800 so khử noise ở iso cao với con 5D MIII của nếu bằng thì em tặng luôn cái máy. Còn vấn đề DR em xin thưa là do mặc định mỗi hãng có mức độ khác nhau, tùy người dùng thích ảnh có DR rộng cỡ nào thì chỉnh lại trong menu bác ạ. Em cũng thi đấu món này với D800 luôn tuy biết chắc chỉ ngang bằng hoặc thua một chút chứ không có thua thậm tệ như hình bác đưa đâu. Việc dìm hàng để tăng doanh số bán hãy để cho các hãng tự làm, người nghệ sĩ nhiếp ảnh có lương tâm đừng nên dính vô vụ này, thị phi lắm.
    đa số cũng chẳng ai phân biệt được sự khác nhau giữa các DR đâu bác, mà cho dù có phân biệt được thì cũng không ai dựa vào nó mà nói rằng bức ảnh này đẹp hơn hay không đẹp bằng cả,

2 tấm này do 1 cái là Hasselblad H2 with Phase One P45+ back, với 1 cái là canon G10 chụp, đẳng cấp khác nhau rõ lắm, mà hình thì...

@vantrung2410: Mình thấy 2 ảnh trên khác nhau nhiều đó chứ. Ảnh phía trên màu rất sâu và tươi tắn, độ tương phản và chi tiết cũng rất tốt hơn hẳn của ảnh dưới. Mình xin mạo muội đoán bừa ảnh trên là của Phase One.
    Tiên trách kỷ, hậu trách lens :P

Trang 4 / 6 Đầu tiênĐầu tiên ... 23456 Cuối cùngCuối cùng