Trang 1 / 16 12311 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 155

Chủ đề: Tropical snow - IR photography

Tropical snow - IR photography

Ấp ủ thể loại này khá lâu, có lần còn định mua cả D70/s về "lột sensor" chơi IR nhưng bất thành. Cuối cùng thì cũng tìm đến giải pháp đơn giản nhất nhưng khá hài lòng đó là sử dụng IR filter của HOYA. Tuy nhiên chơi filter thì cũng bị những hạn chế nhất định, mà nỗi khổ nhất là mội lần muốn IR thì phải bày binh bố trận (dựng tripod) và lá cây thì thường bị blur do phải phơi từ 30 phút trở lên, gặp hôm gió mạnh và không nắng thì quên IR đi nhé.

Một khâu cực kỳ quan trọng nữa của thể loại IR photography là xử lý hậu kỳ. Nhưng các bạn có ý định chơi IR yên tâm, ban đầu đọc hướng dẫn thấy cũng rắc rối nhưng thật ra khá đơn giản và thú vị khi chịu mày mò. Special thanks bác RavicTeddyLoves đã có những bài hướng dẫn rất chi tiết và những tấm hình IR cuốn hút, nó là động lực để cho em đến với IR.

Anh Annanova03 đâu rồi vào góp hình và ủng hộ em nhé.

Tấm IR đầu tiên, một cảm xúc rất đặc biệt. Chỗ này em vẫn đi qua mỗi ngày nhưng qua IR nó đem lại cho em một cảm giác thật lạ.

Phơi cũng có cái hay, long exposure effect đây

IR Color by habitat's, on Flickr

Tuyết nhiệt đới

Tropical snow by habitat's, on Flickr

Kênh rạch Sài Gòn qua IR trở nên ... đẹp lạ. Một giải pháp sạch và xanh trong...mơ

Blue river by habitat's, on Flickr

Còn tấm này, hôm đi phơi IR gặp một nhóm các bạn trẻ đang chụp bikini cho mẫu trên chiếc cầu này, rất đẹp! Định qua xin chụp IR với mẫu vài tấm xem thế nào mà sợ chụp IR rồi thấy luôn cả những vùng mắt người không thấy được thì ...

Thủ Thiêm by habitat's, on Flickr

(còn tiếp...)

Ảnh Xạo bà cố...

Đang làm ảnh chơi với lão đây.

Quote Được gửi bởi saohom View Post
    Ảnh Xạo bà cố...

Đang làm ảnh chơi với lão đây.
    Hay đổi tên topic lại thành "X.A.O photography" anh Ng. nhỉ. Lôi hết IR của anh vào đây nhé.

IR color by habitat's, on Flickr

lonely life by habitat's, on Flickr

Mấy tấm rồi ấn tượng quá T. ơi, rỉ rả post nha.

Chùa Bảo Tịnh- Tuy Hòa Phú Yên

Đẹp quá, cảm ơn hai bác đã chia sẻ ảnh.
    Em cũng đang chờ con Hoya RM72 đang trên đường về, hi vọng sẽ có ảnh chia sẻ với các bác sớm.
    Bác Habitat có thể bật mí thông số của mấy bức trên được không ạ?

Tớ thì IR real time, không phải phơi.

Đẹp và ấn tượng quá anh habitat và bác saohom ơi. Topic này hứa hẹn những tấm ảnh của "xứ sở thần tiên" đây. Rất thích ảnh "Tropical Snow" của anh habitat và "chùa Bảo Tịnh" của bác saohom (sao ko oánh số cho dễ khen nhỉ ). Thể loại này em ko có nên chỉ vào xem thôi

Ước gì có vài tấm chụp mẫu cho em hình dung nó độc đáo như thế nào ạ.
    Được sửa bởi tao_xanh lúc 10:00 PM ngày 18-04-2012

@saohom: phê quá anh Ng. ơi, chắc em chuyển qua Sigma chơi cho linh động, lúc nào cần IR thì lột, lúc nào cần chụp bt thì trả lại. Chơi real time sẽ linh động hơn.
    @tao_xanh: Thanks em luôn đồng hành. Để anh nghiên cứu tiếp rồi chụp mẫu cho em xem, mà nếu không ai chịu làm mẫu cho anh chụp IR thì em xung phong nhé. Anh sẽ cố để tóc không bạc, cùng lắm thì chuyển sang màu xanh thui...

Anh không đánh số vì không muốn làm phức tạp hóa mỗi lần post ảnh, khỏi sợ chồng/ sai số hehehe...

Quote Được gửi bởi habitat View Post
    Còn tấm này, hôm đi phơi IR gặp một nhóm các bạn trẻ đang chụp bikini cho mẫu trên chiếc cầu này, rất đẹp! Định qua xin chụp IR với mẫu vài tấm xem thế nào mà sợ chụp IR rồi thấy luôn cả những vùng mắt người không thấy được thì ...
    Oa, nghe hấp dẫn quá, chắc đợt này về em đầu tư cái hoya vác ra biển thôi. Chắc cũng làm đc vài shot như thế này cụ nhỉ? :D

@Mr. Dean: Tuyệt quá bác ơi, mà nó đúng như thế thật à khịt khịt...
    @MVP: Thông số chủ yếu là f8, 30', ISO 100. Vì em không có remote nên chỉ có vậy và ảnh thường bị thiếu sáng phải cứu bằng RAW. Khi nào có ảnh vào chơi cho vui bác nhé, sẽ rất thú vị với những shots đầu tiên đấy bác ạ.

Trang 1 / 16 12311 ... Cuối cùngCuối cùng