Trang 3 / 44 Đầu tiênĐầu tiên 1234513 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 21 đến 30 / 433

Chủ đề: Góc ảnh 24-70L USM F2.8

bác chủ hiểu sai ý em, em ko so sánh lens L hay ko L, em đang so sánh giữa việc dùng zoom với fix thì em chuộng fix hơn th. Màu L thì thực ra nó có khác, cái này em công nhận (em đã dùng wa 35L và 85L) nhưng nếu hậu kì cẩn thận thì non L cũng ra màu rất tốt :P

Bác chủ lập thread này là để anh em dùng lens 24-70 trao đổi giao lưu. Tuy 1 vài hình đầu của thread này mình thấy chụp chưa được đẹp với khả năng của L nhưng mà bác chủ cũng đã nhiệt tình vậy rồi thì mọi người cũng nên hoang nghênh và đóng góp. Có ai mới ban đầu chụp đã đẹp được ngay đâu.
    Về phần so sánh giữa 2 lens thì phải cũng 1 điều kiện và chế độ chụp. Lúc này mới rõ là lens nào chụp đẹp hơn được. Đồng ý là lens L đắt, nhưng mà xắt ra miếng. Ngoài ảnh tốt hơn, thì build, khả năng lấy nét và kiểm soát distortion cũng tốt hơn. Nếu chỉ xét về performance/price (p/p) thì non-L fix thì chắc là cái nào cũng cao hơn L rồi. Nhưng chắc chắn khi bạn đã chấp nhận bỏ ra 1 số tiền hơn hẳn để mua L thì chắc là bạn cũng biết là bạn muốn j ở nó. ví dụ đơn giản: nếu xài 50mm fix mà cứ chụp ở 2.8 thì tại sao lại phải mua 50 1.2L (về độ nét thì ở 2.8 50L thua 50 1.4). 50L dùng để chụp tốt nhất từ 1.2-2 và người nào dùng lens này chắc cũng hiếm khi khép khẩu nhỏ hơn f/2. nếu chỉ nói về p/p thì có lẽ 50 1.8 là vô địch. Bạn j ở trên nói 17-40 chụp còn lâu mới bằng con tokina của bạn vậy h đổi ngang thì bạn có đổi ko?
    Ở forum này phần lớn đều là các anh em muốn học hỏi về nhiếp ảnh, cũng chẳng ai dám đứng ra vỗ ngực xưng ta đây chụp ảnh giỏi cả. Ko có luật nào nói là cầm lens L thì phải chụp đẹp cả. Bác nào muốn xem ảnh chính xác thì cứ vào dpreview rồi so sánh. Lúc này rồi mới quyết là có mua L hay là ko.

Quote Được gửi bởi td18nguyen View Post
    Về phần so sánh giữa 2 lens thì phải cũng 1 điều kiện và chế độ chụp. Lúc này mới rõ là lens nào chụp đẹp hơn được. Đồng ý là lens L đắt, nhưng mà xắt ra miếng. Ngoài ảnh tốt hơn, thì build, khả năng lấy nét và kiểm soát distortion cũng tốt hơn. Nếu chỉ xét về performance/price (p/p) thì non-L fix thì chắc là cái nào cũng cao hơn L rồi. Nhưng chắc chắn khi bạn đã chấp nhận bỏ ra 1 số tiền hơn hẳn để mua L thì chắc là bạn cũng biết là bạn muốn j ở nó. ví dụ đơn giản: nếu xài 50mm fix mà cứ chụp ở 2.8 thì tại sao lại phải mua 50 1.2L (về độ nét thì ở 2.8 50L thua 50 1.4). 50L dùng để chụp tốt nhất từ 1.2-2 và người nào dùng lens này chắc cũng hiếm khi khép khẩu nhỏ hơn f/2. nếu chỉ nói về p/p thì có lẽ 50 1.8 là vô địch. Bạn j ở trên nói 17-40 chụp còn lâu mới bằng con tokina của bạn vậy h đổi ngang thì bạn có đổi ko?
    Hehe, em chọc bác Ashi thôi chứ có ý gì đâu. Mà xin lỗi bác là em không có ý định đổi con Tokina 16-28 f2.8 này lấy con Canon 17-40 f4L USM ấy đâu ạ vì con Tokina này khá là hiếm gặp chỉ có mỗi zshop là có đề giá nhưng cũng ko chắc là có hàng. Độ nét từ 2.8 phải nói là nét kinh dị luôn. màu sắc khá okie. con này được review rất tốt, chất lượng có thể sánh với con Nikon 14-24 nano.
    6D+24-70II+50A+70-200II+300f2.8L
    Cân lens Sigma Art cho Canon dạo

Quote Được gửi bởi kevin_vo View Post
    L và non L khác nhau ở chỗ, chụp xong về hậu kỳ, kéo màu sắc trong PS, màu L nó ra đẹp hơn, ko tin cứ thữ xem, nói như bác chắc canon L len chắc dẹp tiệm quá, vậy thì mấy bác xài canon đâu có lúc nào cũng thèm L, lúc nào cũng bị L vật lên vật xuống. bác coi chừng canon fan ném đá bác đó )
    P/S: Do bác chủ chưa phát huy hết thế mạnh của len thôi, 1 phần + thêm PS nữa mới đc, từ ngày e đào tẩu, e xài 1 len duy nhất này đấy ạh, ngồi đây bàn cãi nhau quài làm gì, show hình lên cho vui nhà vui cửa đi ạ
    Chính xác!!!
    Mình đã thử rồi 24-70 này blend màu đã lắm, chính điều này mà mình K bao giờ cho nó lên đường, đó là cái hay của L
    còn 2 điểm nữa mà mình thích 24-70 là chụp đẹp với flash, chụp đẹp với tripod rất nét.
    Để khắc phục sự không nét trên crop thì mình luôn chụp nó trong điều kiện ánh sáng tốt và giữ không cho rung tay, để chóng rung mình mua thêm grip để cho nó cân

Thank iu tất cả các bác đã vào comments .

Từ khi mua máy đến giờ hơn 1 tháng nhưng mình mới cầm lên chụp 1 lần trong 10 phút, nên thực sự chưa khai thác hết được điểm mạnh của lens này. Cảm nhận ban đầu mới chỉ là thấy hài lòng hơn cái tamron 28-75 dùng trước kia. Nhu cầu chụp của mình cũng đơn giản là chụp những kiểu ảnh kỷ niệm cho vợ con, gia đình và chia sẻ với bạn bè.

Rất mong các bác đóng góp thêm = những lời khuyên + những bức ảnh để cùng học hỏi.

Quote Được gửi bởi ILO AC&T View Post
    Hehe, em chọc bác Ashi thôi chứ có ý gì đâu. Mà xin lỗi bác là em không có ý định đổi con Tokina 16-28 f2.8 này lấy con Canon 17-40 f4L USM ấy đâu ạ vì con Tokina này khá là hiếm gặp chỉ có mỗi zshop là có đề giá nhưng cũng ko chắc là có hàng. Độ nét từ 2.8 phải nói là nét kinh dị luôn. màu sắc khá okie. con này được review rất tốt, chất lượng có thể sánh với con Nikon 14-24 nano.
    Xin lỗi bác ILO, h mới check giá của tokina 16-28, em này thì khá khủng rồi tội cái nặng cả kí với đắt hơn 17-40 mà. Em này đánh giá tuơng đuơng với 16-35 mà, bác so sánh thế thì thiệt thòi em nó quá.:P. Mua trên mạng có hàng thoải mái, tiếc cái là ko có ship về vn thôi.

Quote Được gửi bởi td18nguyen View Post
    Xin lỗi bác ILO, h mới check giá của tokina 16-28, em này thì khá khủng rồi tội cái nặng cả kí với đắt hơn 17-40 mà. Em này đánh giá tuơng đuơng với 16-35 mà, bác so sánh thế thì thiệt thòi em nó quá.:P. Mua trên mạng có hàng thoải mái, tiếc cái là ko có ship về vn thôi.
    Nếu ai nghĩ mua lens L về chụp là nét nhất hoàn toàn sai. Lens L ko nét bằng lens fix hoặc thậm chí Tamrom 17-50mm. Vấn đề nằm ở chỗ khác như ( buid chắc tay, Weather shield, vv..vv ) Bác chủ có lẽ chưa control đc khả năng em 24-70mm này nên hình test chưa thật xuất sắc lắm. Thôi thì hãy chờ bác chủ lên tay vậy.
    Canon 7D + 17-40 F/4 L,Macro 50mm f/2.5, 85 f/1.8 and Flash EX 430 II.

Mỗi nguòi mõi ý ai thich thì mua nhưng lens này hầu như ai cũng có cã góp vơi bác chù 1 ãnh trinh độ còn thấp va thời tiết bưa đó kô được đep {sương mù}

Người đi một nửa hồn tôi mất .
    Một nửa hồn kia đứng chửi thề .

góp 1 ảnh cho mấy bác tham khảo

NOEL 2 by nqk1979, on Flickr

Quote Được gửi bởi quocboat View Post
    góp 1 ảnh cho mấy bác tham khảo

NOEL 2 by nqk1979, on Flickr
    Em nhìn mãi vẫn ko hiểu bác muốn em thao khảo gì ạ. Nếu là nét thì nó ko nét. Bokeh cũng ko đẹp mà nhìn nó mờ mờ ảo ảo thế nào đấy
    Macro tập sự

Trang 3 / 44 Đầu tiênĐầu tiên 1234513 ... Cuối cùngCuối cùng