View Poll Results: Có nên mở lab tráng film B&W?

Voters
72. You may not vote on this poll
  • Tuyệt, đang loay hoay với đống film chưa tráng.

53 73.61%
  • Có lab mới thì cũng Ok thôi vì đâu chụp nhiều B&W lắm.

16 22.22%
  • Các lab hiện giờ cũng đc rồi cần gì mở thêm.

1 1.39%
  • Cứ chụp digital rồi chuyển qua greyscale, lab làm gì.

2 2.78%
Trang 1 / 4 123 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 39

Chủ đề: Mở lab tráng film B&W ở HN và SG

Mở lab tráng film B&W ở HN và SG

Nhà em và cùng mấy bác bên Xóm đang định mở 1 lab tráng thủ công film đen trắng cho anh em có nhu cầu xóc lọ cho nhau. Hiện giờ ở HN và SG ko còn nhiều lab làm đen trắng (theo em đc biết). Chủ yếu anh em bây h phải tự thân vận động. Em nghĩ bây h số người chụp film cũng có vẻ nhiều hơn xưa, em nghĩ mở 1 lab bây h là cũng hợp lý. Hiện giờ em có thể chuyển về một số lượng (lớn) thuốc tráng (D76, HC110, Rodinal...). Bác nào tâm huyết có thể giúp đỡ đc về mặt địa điểm mở lab thì chúng ta bắt tay vào làm cùng.

+ Em cần có quyết định trong tuần này để còn nhờ đóng thuốc về VN.

Có cần to không ????

Về cơ bản ko cần to lắm. Chắc tầm khoảng 12m2 là đủ rồi. Quan trọng là nước nôi ổn định thôi. Kiếm đc 1 cái căn hộ cũ thì là tốt nhất.

bác kakalot nhập thuốc về bán có khi hay. Có thuốc xịn tráng film tử tế cũng đỡ thấy tiếc film. Chúc bác thành công.
    Pentax Spotmatic F với Pentacon 50 1.8 ghẻ lở

Nhập thêm cả film về bán thì hay đó
    Một cảm giác thật là.....Oh Yesssssssss

Giá cả thế nào bác nhỉ? thi thoảng tự sóc cũng thấy vui bác à, vì nhiều khi người chụp biết film của mình chụp thừa, thiếu sáng thế nào nên có thể push hoặc pull được, hihihihi
    Vật ko nên dùng hết, thế ko nên cậy hết, nói ko nên nói hết, phúc ko nên hưởng hết.

Nói chuyện với các cụ ở HN em thấy 1 số vấn đề như sau:
    1/ Thuốc tráng làng nhàng cũng có thể kiếm (Chu Bình (Trần Hưng Đạo)), dụng cụ xóc thì quá dễ.
    Em biết bác long duy (ối giời, bác ấy ít post bài chứ hóa ra cũng khủng long phết ) tự pha được thuốc, em xem mấy nhát bác ấy bắn trên Hà Giang thấy mê hồn, như vậy thuốc (chất lượng được) không là vấn đề quá khó.
    2/ Film BW quá đát bên cty Mỹ Hạnh đã hết, film bình thường Tmax 120 bán ở lab Saigon đâu tầm 80.000/cuộn. Các loại film khác thì thấy anh em hay gửi nhờ bên Sing mua, giá cũng không rẻ.
    3/ Chụp film BW đối với nhiều cụ vẫn chưa ngấm lắm (em biết có cụ hoặc chụp màu rồi convert sang BW, hoặc chụp BW nhưng rồi nhờ tráng hộ nói chung là buồn cười lắm )

Em rất ủng hộ kế hoạch của bác kakalot! Chỉ nêu ra 1 số vấn đề bác tham khảo thêm, gì thì cũng cần người tiên phong tốt ạ! Bên em và các bác Tiệp có anh Foma làm thuốc và film giá cả cũng chấp nhận được, nếu được em (sau khi lobby với các bác Tiệp ) cũng xin ủng hộ 1 số film, thuốc!
    .
    Chụp ảnh buồn cười.

Em thấy hay hay, em vốt ạ.
    Ghét Rollei! Thù Rollei!

Quote Được gửi bởi dotfilm View Post
    bác kakalot nhập thuốc về bán có khi hay. Có thuốc xịn tráng film tử tế cũng đỡ thấy tiếc film. Chúc bác thành công.
    Quote Được gửi bởi ntphongzodiac View Post
    Giá cả thế nào bác nhỉ? thi thoảng tự sóc cũng thấy vui bác à, vì nhiều khi người chụp biết film của mình chụp thừa, thiếu sáng thế nào nên có thể push hoặc pull được, hihihihi
    Em nghĩ bán thuốc tráng cũng đc nhưng ko phải là 1 giải pháp hợp lý cho lắm tại vì tất cả các loại thuốc sau khi mở nắp (hoặc pha loãng) đều có 1 thời gian sử dụng nhất định. Nếu các bác chụp ko đủ mà để thừa thuốc sẽ dẫn đến tình trạng hỏng thuốc rất lãng phí. Ý định của em là chúng ta gộp tất cả vào khi đấy mọi người sẽ được cơ hội tiếp xúc với nhiều loại thuốc tráng hơn. Còn chuyện pull hay push bao nhiêu thì như bác Phong đề cập thì chỉ là vẫn đề kỹ thuật thôi ko có gì phức tạp lắm ( VD như bác muốn push 1 stop thì bác chỉ cần yêu cầu dùng HC110 nồng độ pha loãng 1:4... hoặc đơn giản hơn bác chỉ cần viết vào phiếu là N+1 rồi chọn HC110/D76...).

Quote Được gửi bởi iha.eut View Post
    Nói chuyện với các cụ ở HN em thấy 1 số vấn đề như sau:
    1/ Thuốc tráng làng nhàng cũng có thể kiếm (Chu Bình (Trần Hưng Đạo)), dụng cụ xóc thì quá dễ.
    Em biết bác long duy (ối giời, bác ấy ít post bài chứ hóa ra cũng khủng long phết ) tự pha được thuốc, em xem mấy nhát bác ấy bắn trên Hà Giang thấy mê hồn, như vậy thuốc (chất lượng được) không là vấn đề quá khó.
    2/ Film BW quá đát bên cty Mỹ Hạnh đã hết, film bình thường Tmax 120 bán ở lab Saigon đâu tầm 80.000/cuộn. Các loại film khác thì thấy anh em hay gửi nhờ bên Sing mua, giá cũng không rẻ.
    3/ Chụp film BW đối với nhiều cụ vẫn chưa ngấm lắm (em biết có cụ hoặc chụp màu rồi convert sang BW, hoặc chụp BW nhưng rồi nhờ tráng hộ nói chung là buồn cười lắm )

Em rất ủng hộ kế hoạch của bác kakalot! Chỉ nêu ra 1 số vấn đề bác tham khảo thêm, gì thì cũng cần người tiên phong tốt ạ! Bên em và các bác Tiệp có anh Foma làm thuốc và film giá cả cũng chấp nhận được, nếu được em (sau khi lobby với các bác Tiệp ) cũng xin ủng hộ 1 số film, thuốc!
    .
    Em nghĩ chuyện tự pha thuốc ko phải khó lắm. Nhưng mà em đang cố gắng đưa anh em lên một tầm chơi mới mà ko bị quá tốn kém. Film thì em có thể nhập về, nhưng các bác phải lên danh sách hoặc bác nào đứng ra thầu để bán lại.

Chuyện quan trọng nhất là các bác có nhu cầu chụp chứ nếu ko thuốc em pha ra đấy dăm ba ngày ko có film để tráng thì cũng vứt.

Trang 1 / 4 123 ... Cuối cùngCuối cùng