Trang 1 / 2 12 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 12

Chủ đề: Hỏi về film 120 ! Medium format !

Hỏi về film 120 ! Medium format !

Xin cho Omnis vào đề luôn cho khỏi dông dài nhé các bác :-D

Chẳng là Omnis mới mua được một vài máy chụp Medium format. Trong đó có Voitglander Brilliant - TLR tương tự thế này

Và em Voitglander Bessa tương tự như thế này.

Qua tìm hiểu thì Omnis biết rằng có thể dùng phim 120 cho 2 máy này. Qua youtube, có một anh chàng hướng dẫn cách loading film vào máy Lubitel 2 (cũng tương tự)

Mình thấy anh ta cho phim vào rồi sau đó kéo một lúc tới tận số 1 (Chắc chắn là anh ta kéo hết sạch phim rồi). Mình cảm thấy hơi confuse một chút. Vì máy TLR chụp xong không có nút hay chỗ nào để tua phim lại cả. Cứ chụp và kéo thôi.

Vậy có phải là: Máy TLR hay máy Folding camera dùng phim 120 thì lắp phim vào. Chụp tấm nào xong thì kéo phim để chụp tấm tiếp theo. Khi nào hết phim thì tự kéo tiếp cho đến khi nào hết sạch phim thì phim sẽ tự dán vào để mang đi tráng, đúng không vậy ? Hay là máy TLR còn có chế độ tuy ngược lại vào cuộn phim như phim 135 ?

Mong mọi người chỉ dẫn tận tình trước khi Omnis quyết định ra mua phim về lắp.
    Được sửa bởi omnislash lúc 06:49 PM ngày 11-04-2012

Quote Được gửi bởi omnislash View Post
    Chụp tấm nào xong thì kéo phim để chụp tấm tiếp theo. Khi nào hết phim thì tự kéo tiếp cho đến khi nào hết sạch phim thì phim sẽ tự dán vào để mang đi tráng, đúng không vậy ?
    Cái này đúng. Bạn cứ chụp hết 12 kiểu, rối quấn cho hết film vào lõi. Giấy bọc sẽ tự quấn bên ngoài bảo vệ cho phim bên trong. Sau đó là tráng rửa thôi.

Chú ý: máy MF mỗi máy có một kiểu lên film với đặt kiểu và xem kiểu khác nhau. Bạn nên tìm hiểu cho kĩ.

Đọc kỹ hướng dẫn trc khi sử dụng bác ạ, mấy máy này mình nghĩ là có hết trên mạng đấy
    Chịu khó đọc trc khi hỏi thì sẽ tốt hơn, chứ dù cố giải thích đến mấy cũng ko rõ bằng

Vâng. Nói thì dài nhưng mình muốn hỏi cái câu mình đã bôi đậm ở cuối bài viết đó. Mình nghĩ là mình kết luận đúng. Còn máy phim 120 này mình nghĩ là không có máy nào có chế độ re-roll phim cả. Anh chàng ở trong clip youtube kia kéo liền một mạch đến cuối cuộn phim làm mình confuse !

Vâng. Nói thì dài nhưng mình muốn hỏi cái câu mình đã bôi đậm ở cuối bài viết đó. Mình nghĩ là mình kết luận đúng. Còn máy phim 120 này mình nghĩ là không có máy nào có chế độ re-roll phim cả. Anh chàng ở trong clip youtube kia kéo liền một mạch đến cuối cuộn phim làm mình confuse !
    TRL sắp tới mình mới chơi, cũng chưa hiểu nhiều nhưng có nghịch thử và thấy lên film bằng núm, đến số kiểu báo qua cửa sổ thì dừng.
    Folding thì bạn cứ lắp bt, và cứ xoay núm lên film thì chụp thôi, chụp xong lại lên film tiếp, số kiểu báo qua của sổ nắp lưng máy, nó ko có chốt chặn cho từng kiểu và đồng nghĩa là bạn có thể lên film đến hết cuộn film :D, lắm khi chụp quên lên film nên toàn chồng hình )

Vâng, mình có thêm câu hỏi nữa đây. Mình đọc manual của máy TLR Voigtlander Brilliant. Họ nói là trong điều kiện ngoài trời, thời tiết tốt thì để f7,7 và chụp với tốc độ là : Với landscape chụp 1/50. Với Group hoặc Portrat thì 1/25.

Họ dùng phim chuẩn H&D để tính. Với phim H&D từ 1000-1500 ! Đây mình có cắt ra cho mọi người dễ nhìn.

Mình không biết quy đổi phim H&D ra phim ISO thế nào. Nhưng mình nghĩ ở phim 135 bé hơn mà công thức chụp ngoài trời là f8-1/125s thì phim 120 to hơn thì phải chụp nhanh hơn chứ nhỉ ? Nếu là phim 120 - 200ISO thì mình nghĩ phải f16-1/125s thì có lẽ chuẩn hơn. Bác nào đã chụp hoặc rành về máy TLR chỉ Omnis với ^_

Vâng, mình có thêm câu hỏi nữa đây. Mình đọc manual của máy TLR Voigtlander Brilliant. Họ nói là trong điều kiện ngoài trời, thời tiết tốt thì để f7,7 và chụp với tốc độ là : Với landscape chụp 1/50. Với Group hoặc Portrat thì 1/25.

Họ dùng phim chuẩn H&D để tính. Với phim H&D từ 1000-1500 ! Đây mình có cắt ra cho mọi người dễ nhìn.

Mình không biết quy đổi phim H&D ra phim ISO thế nào. Nhưng mình nghĩ ở phim 135 bé hơn mà công thức chụp ngoài trời là f8-1/125s thì phim 120 to hơn thì phải chụp nhanh hơn chứ nhỉ ? Nếu là phim 120 - 200ISO thì mình nghĩ phải f16-1/125s thì có lẽ chuẩn hơn. Bác nào đã chụp hoặc rành về máy TLR chỉ Omnis với ^_
    Việc tấm film to hay bé ko ảnh hưởng tới việc đo sáng, vì đo sáng là tính lượng sáng để đủ sáng cho 1 đơn vị diện tích film, bác dùng film 35 hay 120 cũng đo sáng như vậy cả, ko phân biệt.

Em ko rõ máy bác có các trị số khẩu như nào nhưng sao bác ko dùng cái Sunny 16 để đo sáng bằng mắt, tính iso theo cái thang trên làm gì lại mất công tìm cách quy đổi.
    -w-

Cảm ơn bác đã reply. Ý bác là cái chart này đúng không ạ ?

Trước giờ Omnis chụp Rangefinder cũng dùng công thức trời râm thì f8/125s, trời nắng thì f11/125s. Nhưng không biết cái chart này. Cảm ơn bác đã chỉ dẫn.

Vậy mà trước giờ Omnis vẫn nghĩ rằng phim lớn thì nhận sáng nhiều hơn phim nhỏ chứ nhỉ. Như digital vậy. Full-Frame thì nhận sáng nhiều hơn là APS-C. Cùng một thời điểm, để 2 máy FF và APS-C, cùng khẩu độ, ISO thì máy FF sẽ chụp với tốc độ nhanh hơn chứ nhỉ. Cái này Omnis chưa được kiểm chứng. Ai đã test rồi cho Omnis lời giải với :-D

Vậy mà trước giờ Omnis vẫn nghĩ rằng phim lớn thì nhận sáng nhiều hơn phim nhỏ chứ nhỉ. Như digital vậy. Full-Frame thì nhận sáng nhiều hơn là APS-C. Cùng một thời điểm, để 2 máy FF và APS-C, cùng khẩu độ, ISO thì máy FF sẽ chụp với tốc độ nhanh hơn chứ nhỉ. Cái này Omnis chưa được kiểm chứng. Ai đã test rồi cho Omnis lời giải với :-D
    Máy ff chụp nhanh hơn đó là khi bác để yên máy full frame, thay máy crop vào thì khung cảnh rộng/hẹp thay đổi nên đo sáng thay đổi, có thể nhanh hoặc chậm hơn. Nhưng nếu bác zoom sao cho crop và full frame ra ảnh y hệt nhau thì chắc chắn đo sáng phải giống nhau. Nếu khác là do các yếu tố khác như mode đo sáng, độ chính xác của đo sáng.... Bác cứ nghĩ đơn giản là máy đo sáng rời cho tất cả các thiết bị ảnh ko hề có giá trị nào là frame size trong việc input cả, nó chỉ cho input iso và tốc--> trả lại kết quả là khẩu, vậy nên kích thước frame ko ảnh hưởng tới giá trị đo sáng nhận được
    -w-

Vâng, cảm ơn bác bishop đã phân tích. Đúng là chỉ cần câu "Bác cứ nghĩ đơn giản là máy đo sáng rời cho tất cả các thiết bị ảnh ko hề có giá trị nào là frame size trong việc input cả" là đủ để vấn đề được làm sáng tỏ rồi !

Hôm nay mình mới mua cuộn phim Kodak Extar 100 về và đã lắp vào máy rồi. Hy vọng sẽ sớm có ảnh chia sẻ với anh em !

Trang 1 / 2 12 Cuối cùngCuối cùng