Trang 1 / 8 123 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 78

Chủ đề: 1dsmark II - CÂU CHUYỆN BUỒN CỦA EM

1dsmark II - CÂU CHUYỆN BUỒN CỦA EM

Dây là chuyện mua bán giữa em Nguyễn Long(snake eyes) và anh Thanh Tùng(ThanhTungphoto), em nói ra đây ko nhằm đả kích cá nhân mà là để mọï người nhận xét đúng sai thế nào để mọi người rút kinh nghiệm. BQT nếu thấy gì ko hợp thì nhắn em còn anh Thanh Tùng ko được xóa bài này(anh là người trong cuộc) và nếu anh là người ngay, ko nuốt lời thì anh phải trả lời với tôi trong topic này về cách cư xử của anh có hợp lý hay ko? Tôi xin tóm tắt như sau:

Ngày 19/5/2007 tôi có mua 1 máy 1ds mark II của anh Thanh Tùng photo giá 4300 USD = 69.300.000VND (ko hộp, ko đồ sạc, ko viền cao su của view finder, ko phụ kiện đi kèm, chỉ có body và 1 cục pin theo máy). Khi mua tôi đi cùng anh Thảo cũng là thành viên VNPhoto(bạn anh Hiển Sunsim). Khi xem máy, tôi thấy ốc máy có dấu đã mở và hỏi anh thì anh Tùng nói tôi cứ yên tâm máy chưa mở và ko hề có sự cố nào từ trước đến nay, anh em ko hà cứ đem về sử dụng 5-7 ngày ko thích hay trục trặc thì trả lại cũng được vì máy anh cũng đang sử dụng(có người làm chứng). Tôi đưa trước 50.000.000VND và đem máy về sử dụng nếu ko vấn đề thì vài ngày sau sẽ thanh tóan phần còn lại.

Tôi đem về sử dụng được 2 ngày thì máy xảy ra sự cố nghiêm trọng : máy ko lấy nét được AF cũng như MF
    Khi xảy ra sự cố tôi có gọi anh Thanh Tùng thì anh nói đem qua nhà để anh kiểm tra lại. Tôi đem máy sang nhà anh thì anh test 1 hồi lâu và bật gương máy lên xuống nhiều lần rồi nói "gương máy khi hạ xuống bị hở nên máy ko lấy nét được chắc là do em khi vệ sinh máy chọt cái gì vô máy làm hư rồi "(tôi ko phải người mới cầm máy mà ko biết sử dụng).Tôi rất bất ngờ với câu nói của anh Tùng vì cách đây 2 ngày anh nói với tôi là máy hơi bị bụi (khi anh mở ảnh do anh chụp cách đây vài ngày ra xem) và anh đã đăng ký vệ sinh máy ở Canon Lê Bảo Minh rồi thì toâi vệ sinh máy làm gì?Anh nói tôi về để anh kiểm tra lại rồi báo sau. Tôi nói mới chụp mà đã xảy ra sự cố như vậy thì tôi ko lấy máy và lấy tiền lại, anh hẹn ngày mai trả lời, tôi ra về mà ko có máy trong tay trong khi đã đưa 50.000.000VND nhưng tôi chẳng lo nghĩ gì vì nghĩ Thanh Tùng là dân chuyên nghiệp chắc chắn sẽ hiểu chuyện nhưng tôi đã lầm.

2 ngày sau anh Thanh Tùng bảo tôi "gương trong máy bị mất 1 lò xo, ko hạ xuống sát được, khúc xạ ko còn chính xác nên ko lấy nét được, bên em chọt gì vô máy làm mất luôn lò xo rồi, anh gửi bảo hành rồi tính sau, anh hẹn 7 ngày sau giải quyết". Em nghe mà chóang váng, tại sao anh là ngườii hiểu rõ nhất tình trạng máy mà lại đi đổ lỗi cho người khác trắng trợn như vậy và mọi việc chỉ mới bắt đầu

7 ngày sau em gọi điện thì anh bảo anh đả gửi sang Sing bảo hành rồi vài ngày nữa mới có máy
    3 ngảy sau em gọi anh hẹn chắc gần có rồi vài ngày nữa anh gọi tôi.

Sáng ngày thứ 3 vợ anh Tùng xưng tên Nhật gọi điện cho tôi và nói: bên em (Thanh Tùng) đưa ra 3 hướng giải quyết cho anh như sau:

Thứ 1 : tiền sửa máy 600USD cộng thêm
    tiền cho thuê máy 400USD(2 ngày sử dụng) là 1000USD (tôi ko hề thuê máy để chụp)

Thứ 2: khấu hao 2 ngày sử dụng là 20% giá trị máy 860USD (10 ngày sử dụng mất trắng máy 1ds mark luôn)

Thứ 3: Lấy máy bù thêm tiền sửa máy 600USD (máy đã sửa, có ngu thì cũng phải chọn cách 2)

Tôi ko chọn cách nào vì thấy ko hợp lý và bên anh Tùng đưa ra 3 cách giải quyết giống trò hề, đang giữ tiền người khác thì muốn gì cũng được sao. Tôi ko thích trong việc mua bán mà đưa vợ vào giải quyết trong khi vợ anh ko nghe tôi và anh Tùng thỏa thuận thế nào. Tôi ko hiểu anh Tùng nghĩ gì khi đưa vợ ra giải quyết công việc giữa tôi và anh. Tôi đã tìm hiểu và biết được máy anh đã sửa và thay màn chập rồi(anh đã nói láo là máy chưa hề mở hay sửa chữa khi tôi hỏi) tôi có bằng chứng cho việc này, cụ thể hơn cái máy là bằng chứng rõ nhất.

Vài ngày sau tôi có hẹn gặp anh Tùng ở cafe Yesterday(có người làm chứng là anh Thảo đi cùng) để giải quyết vấn đề (bàn gần bên có khỏang 7,8 thành viên VNPhoto) : cũng vẫn là 3 cách giải quyết trên và tóm tắt đối thọai như sau:

Em: anh Tùng nói là sử dụng có gì trục trặc thì trả lại sao anh ko giữ lời có anh Thảo làm chứng ở đây
    Thanh Tùng: tôi ko nói như vậy bao giờ
    anh Thảo: tôi làm chứng rõ ràng anh có nói điều đó
    Thanh Tùng: tôi ko có nói
    anh Thảo: tôi là người lớn anh nói vậy ko lẽ tôi đặt điều
    Thanh Tùng: anh ra ngòai mua bán cũng vậy thôi đã giao máy là ko còn trách nhiệm, tôi gửi đi bảo hành dùm lá quí lắm rồi
    em : em ko thuê máy tại sao lại tính thì ko hợp lý, còn tiền khấu hao 2 ngày 20%(860USD) ko lẽ em xài 10 ngày thì mất trắng luôn máy (1DSMark II)
    Thanh Tùng : đương nhiên, việc gì phải hỏi
    ...............................

Khi tôi nói là tôi đang cần tiền để lo việc quan trọng của gia đình và tôi đề nghị trả lại tôi trước 20 triệu, số còn lại giải quyết sau chứ tôi ko lấy máy thì anh Tùng và cả vợ anh đều bắt tôi chọn cách 1 hoặc 2 (mất tối thiểu 860USD) rồi sẽ đưa số tiền còn lại chứ ko giải quyết lắc nhắc.

Vì bận công việc nên khoảng 1 tuần sau em mới liên lạc lại anh Thanh Tùng thì anh tuyên bố xanh rờn: "ko tính tiền thuê máy gì hết, trừ khấu hao máy 20% là 860USD cộng thêm tiền sửa máy 8.000.000VND khoảng 1.400USD hoặc lấy máy cộng thêm 8.000.000VND tiền sửa máy ko thì thôi "
    Em như bị tạt gáo nước lạnh vào mặt thêm lần nữa : ko lấy máy mất 1.400USD 2 ngày sử dụng máy (đã hư sẵn), nếu lấy máy cũng mất khoảng 1.400USD do mất giá trị khi máy bị mở và sửa nhiều.

Anh bạn góp ý: tình trạng này cứ kéo dài hoài nó khùng lên nói ko giữ em đồng nào là chết luôn, chịu lỗ 1.400USD rồi tính sau.
    Tiền thì đang kẹt, vợ thì hỏi máy đâu bèn mượn tiền cho đủ 8.000.000VND để lấy máy què về sử dụng.

Dây là câu chuyện buồn của em, cứ nghĩ đến là ấm ức vì mình bị cướp tiền 1 cách trắng trợn.

Sau đây là những điềuu tôi cần anh Thanh Tùng giải thích:
    1/ Anh ko giữ lời khi mua bán, lẽ ra anh phải lấy máy lại và trả tiền cho tôi đầy đủ (có người làm chứng rõ ràng)?
    2/ Tại sao lại trừ tiền thuê máy 400$ khi tôi ko hề thuê máy cộng tiền sửa máy hư do quá trình anh sử dụng đã lâu rồi?
    3/ Anh căn cứ vào đâu mà trừ khấu hao máy 1 ngày sử dụng là 10% (10 ngày là 100% trong khi anh đã nuốt lời)
    4/ Anh trừ 860USD trong khi tôi ko đồngng ý thì anh lại đổi ý trừ 1.400USD(anh giữ tiền ngườii khác rồi muốn làm gì thì làm sao)?
    5/ Taïi sao anh ko giải quyết công việc mà cứ đưa vợ ra giải quyết rất nhiều lần trong khi tôi muốn nói chuyện với anh.
    6/ Tôi cần tiền 20triệu(nếu đưa, anh vẫn giỮ tôi 30triệu) để lo việc quan trọng của gia đình anh chị nhất quyết ép tôi phải chọn cách giải quyết do anh chị đưa ra mới đưa tôi số tiền còn lại?
    7/ Dựa trên hóa đơn sửa chữa máy thì máy hư là do máy anh sử dụng hơn 1 năm hay do tôi sử dụng 2 ngày ?

Từ lúc xảy ra sự việc (anh Tùng đang giữ tiền tôi), anh ko hề liên lạc với tôi mà tôi phải luôn chủ động liên lạc rất mệt mỏi và kéo dài hơn 1 tháng để ép tôi phải mất tiền tôi thật sự rất bất mãn. Bác nào rành luật thì PM tư vấn cho em kiện Thanh Tùng(Thanh Tùng photo) có khả quan ko chứ em ức quá.
    Đây là hóa đơn sữa chữa:

Tôi chờ câu trả lời của anh Thanh Tùng (ThanhTungphoto)

Đề nghị anh Thảo (''Khi mua tôi đi cùng anh Thảo cũng là thành viên VNPhoto(bạn anh Hiển Sunsim'') cho ý kiến xem sao ???
    Con nghệ thuật, nó ở đâu nhỉ ?

.... Hi vọng chỉ là sự hiểu lầm đâu đó (để rồi sẽ giải quyết được). Mong bác Thanh Tùng lên tiếng.....

Cám ơn các bác đã quan tâm, có gì góp ý mà ko tiện ở đây thì PM cho em (tránh spam) để topic ko bị khóa mà em rất cần sự trả lời của Thanh Tùng(ThanhTungphoto ). Tôi sẽ ko sửa 1 chữ nào trên đây và tôi hoàn toàn chịu trách nhiệm những gì tôi nói, nếu sai tôi sẽ tự giác ko dám nhìn mặt anh em nữa nhưng chuyện đó ko bao giờ xảy ra vì đây chính là sự thật phủ phàng.

Sao có sự cố buồn quá vậy Snake-eyes? Bác thaonguyen và ThanhTungphoto lên tiếng cái nào

Chưa gặp Bác Snake_eyes bao giờ nhưng đọc xong bài Bác post cảm thấy bác có một sức chịu đựng ghê gớm lắm. Chia buồn cùng Bác :-(.
    " Hidden Dragon Group :Trungnguyên,Kỳanh 2007,Xiwen,Trần minh Thông,duynguyen,SPT,phongdigicam,giochuong ... ".

Chia buồn với Snake_eyes :(:(:(
    Rất mong được nghe phía "bị đơn" giải trình!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!

Chia buồn với anh Snake_eyes và anh Thanhtungphoto :(

đúng là nên chia buồn với cả hai,,

Trong việc mua bán này, tôi xin trả lời như sau:
    1. Việc mua bán giữa hai người chuyên nghiệp nhưng đã diễn ra không chuyên nghiệp chút nào, bởi đối tượng mua không hề biết gì về việc mua bán và sử dụng máy.
    2. Toàn bộ nội dung mà Long đã trinh bày chỉ xuất phát từ một phía.
    3. Cách mua bán và giải quyết sự cố của Long quá đàn bà nên tôi buộc phải nhờ đàn bà giải quyết.
    4. Sau khi thực hiện việc mua bán này, tôi cũng nhận được nhiều lời cảnh báo về sự phiền phức trong cách mua bán của Long từ các anh em chuyên nghiệp trong giới, nhưng không ngờ sự phiền phức này lại quá lớn từ cách hành xử và suy nghĩ hết sức trẻ con, đàn bà và tủn mủn của Long.
    5. Nếu Long muốn kiện thì cứ tự nhiên, tôi cũng có thể giới thiệu luật sư.
    6. Cảm ơn vì Long đã chia sẻ thông tin cho mọi người biết.

Trang 1 / 8 123 ... Cuối cùngCuối cùng