Trang 2 / 8 Đầu tiênĐầu tiên 1234 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 11 đến 20 / 78

Chủ đề: 1dsmark II - CÂU CHUYỆN BUỒN CỦA EM

Quote Được gửi bởi ThanhTungphoto
    1. Việc mua bán giữa hai người chuyên nghiệp nhưng đã diễn ra không chuyên nghiệp chút nào, bởi đối tượng mua không hề biết gì về việc mua bán và sử dụng máy.
    - Bác Thanh Tùng giải thích hộ mọi người xem bác nói bác và người mua máy là hai người chuyên nghiệp nhưng dưới bác lại nói là người mua không hề biết gì về việc sử dụng máy. Vậy thì ở đây hai người chuyên nghiệp về cái gì ạ?
    - Tôi thấy bác Thảo nào đấy làm chứng cho việc mua bán này cũng cần lên tiếng vì là người 3 trong cuộc chứng kiến việc mua bán này.
    - Bác có nói là bên mua máy của bác mua bán kiểu trẻ con, đàn bà và tủn mủn thì bác hãy chứng minh một cách cụ thể.
    Mong hai bác sớm giải quyết thỏa đáng sự việc này.
    Được sửa bởi tuanmk lúc 09:59 PM ngày 09-08-2007

Chưa biết thực hư như thế nào nhưng tôi thấy những lời lẽ giải thích của Thanhtungphoto ở đây khó chấp nhận được.
    1. Câu này của bác thật mâu thuẫn. Người mua chuyên nghiệp mà lại ko biết dùng máy???
    2. Đúng là mới được nghe từ 1 phía nhưng chưa thấy bác nên ý kiến cụ thể từ phía bác.
    3. Đàn bà? Khi ta bỏ gần 5000$ để mua 1 chiếc máy, khi gặp vấn đề gì ai cũng sẽ phản ứng như vậy. Bác nên đặt mình vào vị trí của người mua mà suy nghĩ cho người ta.
    4. Không nên vì chuyện mua bán này nói xấu người khác.
    5. Kiểu nói thách thức này có vẻ ko coi ai trên diễn đàn ra cái gì.
    EOS 3 5D2
    EF 15 35 135 1635II 24105 70200II

Topic này dành cho mọi ngưòi, cám ơn BQT đã quan tâm, em mở topic này là để mọi người hiểu hơn, góp ý cũng như nhận định vấn đề mà em đang vướng mắc. Rất mong BQT xem chuyện này giữa em và Thanh Tùng như mọi thành viên khác, tôi và anh Tùng bình đẳng trong topic này. Cám ơn mọi người đã quan tâm và em mong nhận được những lời thiết thực từ mọi người ở topic này miễn ko vi phạm nội qui diễn đàn.
    Được sửa bởi snake_eyes lúc 07:09 AM ngày 10-08-2007

Quote Được gửi bởi ThanhTungphoto
    Trong việc mua bán này, tôi xin trả lời như sau:
    1. Việc mua bán giữa hai người chuyên nghiệp nhưng đã diễn ra không chuyên nghiệp chút nào, bởi đối tượng mua không hề biết gì về việc mua bán và sử dụng máy.
    2. Toàn bộ nội dung mà Long đã trinh bày chỉ xuất phát từ một phía.
    3. Cách mua bán và giải quyết sự cố của Long quá đàn bà nên tôi buộc phải nhờ đàn bà giải quyết.
    4. Sau khi thực hiện việc mua bán này, tôi cũng nhận được nhiều lời cảnh báo về sự phiền phức trong cách mua bán của Long từ các anh em chuyên nghiệp trong giới, nhưng không ngờ sự phiền phức này lại quá lớn từ cách hành xử và suy nghĩ hết sức trẻ con, đàn bà và tủn mủn của Long.
    5. Nếu Long muốn kiện thì cứ tự nhiên, tôi cũng có thể giới thiệu luật sư.
    6. Cảm ơn vì Long đã chia sẻ thông tin cho mọi người biết.

Thanh Tùng đã né tránh trả lời những câu hỏi của tôi mà lại chuyển qua chỉ trích tôi, thật tội nghiệp cho anh. Nhưng tôi sẽ trả lời đầy đủ những lời của anh:
    1. Tôi là người ko chuyên nghiệp nên anh đã qua mặt tôi và gài tôi mua máy hư khi tôi chỉ hỏi mua máy 1ds mark II của anh Hiệp Văn, anh Tùng biết được đã chủ động gọi cho tôi bán máy chứ tôi chưa gọi hỏi anh Tùng mua máy trước bao giờ.
    2.Tôi post trong tán gẫu, nhưng chắc là do sợ spam nên BQT đã chuyển qua Thảo luận mà anh Thảo ko đủ bài qui định nên ko trả lời được mong BQT mở đường cho anh Thảo vào nói chuyện sẽ rõ thực hư thế nào.
    3. Anh Tùng là thành viên có uy tín trên diễn đàn mà lại xúc phạm tôi như vậy, xin chia buồn cùng anh lần nữa. Tôi và anh ở ngoài có rất nhiều thành viên VNphoto biết mặt và hơn thế nữa, ai đàn bà và sống dưới váy đàn bà tự mọi người biết
    4. Từ trước tới nay tôi chưa bao giờ mua máy và ống kính cũ bao giờ, toàn bộ đồ tôi xài từ trước tới nay đều mua mới 100%(trừ máy 1ds mark II lần này) mà nhiều anh em hiểu rõ điều đó thì ai cảnh báo anh xin cho biết quí danh(làm gì có ai phải ko anh Tùng), anh bán máy hư cho tôi mà còn đặt điều, từ lúc bán tới nay ai là người chịu thiệt thòi mà anh Tùng nói tôi tủn mủn , trẻ con.
    5. Tôi mà đủ chứng cứ thì anh cứ yên tâm, cám ơn lòng tốt của anh.
    6. Tôi mất 1 số tiền lớn quá đau, và tôi chắc chắn phải chia sẻ để ko ai phải gặp khi mua bán hay giao dịch với anh Tùng nữa chứ.

Rốt cuộc anh nói thật nhiều nhưng ko trả lời cụ thể nhưng câu hỏi của tôi, người ngay và là đàn ông ai lại tránh né sự thật bao giờ. Người xưa nói ở hiền thì gặp lành, ở ác sẽ gặp quả báo đó Thanh Tùng ơi
    Được sửa bởi snake_eyes lúc 07:35 AM ngày 10-08-2007

(i) Để tránh hiểu lầm ngay từ đầu, những điều em nói dưới đây mang tính khách quan của một người đọc nhìn vấn đề một cách khách quan (reasonable person). Cám ơn anh SnakeEyes đã mong muốn cho phép người thứ ba, trong đó có em, được post trong topic này. Em chưa biết mặt anh nhưng em đã có giới thiệu bạn của em về Việt Nam làm đám cưới chụp ảnh ở studio của anh và có thích xem ảnh của anh như đã từng nói trước đây.

(ii) Theo cách nhìn khách quan của em, có lẽ anh ThanhTung đã không muốn giải thích trên đây và tin rằng anh ấy đúng trong tranh cãi hợp đồng mua bán bằng miệng (oral contract) này. Tuy nhiên, theo em nghĩ, khi anh SE đã đưa lên đây và cả hai anh đều là thành viên của forum, quy định của forum cho phép người mua (hoặc người bán) nếu là thành viên đã đăng ký có quyền cung cấp feedback xấu hoặc tốt với người kia. Vì lẽ này, chuyện này sẽ rất có thể (hơn không có thể) làm ảnh hưởng đến uy tín mua bán của anh ThanhTung. Có lẽ anh TT cũng nên dành thời gian đưa ra bằng chứng bằng sự kiện (facts) mà không có bình luận (comments - anh nghĩ như thế nào) giống như anh SE đã đưa ra (cám ơn anh SE, bằng chứng sự kiện của anh cũng rất là tốt cho một người bình thường đọc). Anh TT làm theo em nói là để giúp cho chính uy tín đính kèm theo nickname của anh chứ không phải vì một ai khác. Mong anh xem xét và cung cấp thêm thông tin.

(iii) Trong post của trang 2, hai anh dường như (theo cách suy nghĩ của em và có thể em nghĩ sai) là hai anh đã đi về hướng cung cấp suy nghĩ và bình luận của mình (comments) về xung đột mà quên đi yếu tố sự kiện (facts) mới là quan trọng mới giúp cho mọi người nhìn ra vấn đề. Giả sử là ở trong tòa án, họ sẽ chỉ hỏi facts chứ không hỏi comments.

(iv) Nếu hai anh muốn người xem khách quan nhìn nhận vấn đề, mong rằng hai anh (nếu đã chưa) hãy cung cấp facts và chỉ facts mà thôi. Nếu một anh cung cấp và anh kia không thì một người khách quan có thể là người mua của anh sau này sẽ rất có thể nghĩ không đúng về anh.

(v) Em chỉ thấy qua việc này người đi sau nên rút kinh nghiệm về việc không ghi ra giấy tờ về warranty, Không cần phải hợp đồng dài dòng nếu không muốn chỉ cần warranty bằng giấy là đủ.

(vi) Luật pháp Việt Nam hơi giới hạn về giải quyết tranh chấp hợp đồng như thế này cho nên cũng khó cho một anh bị thiệt thòi. Ở các nước phát triển thì bên thua sẽ phải trả tiền kiện tụng cho bên thắng.

(vii) Hai anh cũng lưu ý là khi không có văn bản gì cả, nếu đem ra tòa, vai trò của nhân chứng trong việc này rất là quan trọng và sẽ quyết định chủ yếu đến kết quả. Nếu hai anh cần hỏi gì thêm về vấn đề pháp lý mang tính chất chung cho vấn đề xin vui lòng post lên để hỏi. Nếu anh SE cần luật sư Việt Nam có thể tin tưởng được xin vui lòng pm cho em (để tránh hiểu lầm, em không phải là người làm vì commission nhưng em biết kiếm luật sư Việt Nam giỏi ở đâu ra vì họ là bạn của em).

Cho dầu thế nào đi nưã thì 2 bạn vẫn là thành viên trong đại gia đình vnphoto.net. Cho dầu ai đúng ít, ai sai ít thì đây cũng là 1 nỗi đau chung cuả chúng ta. Hãy vì tất cả mọi người, cố gắng đừng nhận xét về nhau, bớt đưa ra những con số, bằng chứng .. để lại càng thêm tổn thương nhau và tổn thương đến cả cộng đồng.

Sẽ có các bác đòi trắng đen phân minh, nhưng đem nhau ra toà xử thì cả đời cũng chẳng xong, mà tình cảm thì càng thêm sứt mẽ. Giống như Palest tin và Israen đánh nhau cả vài ngàn năm vẫn chưa xong.

Mong những người trong cuộc nhận (trừ) một phần thiệt thòi để tình cảm anh em, trên dưới trở về như xưa; Chứ đòi hỏi công bằng thì e chẳng còn gì đọng lại ngoài mất mát vô cùng lớn; Noí chi tới việc chứng minh tôi đúng hơn người kia ... giành phần thắng về mình (cộng) sẽ đi đâu về đâu???

Chúng ta cùng vào đây chơi để làm gì: Học hỏi, Đóng Góp, Vui chơi, Thư giản... tất cả đều giúp chúng ta có tâm hồn sảng khoái, để lao vào cuộc mưu sinh Cơm Áo Gạo Tiền vơí 1 năng lượng mới, 1 sức khoẻ nhiều hơn và 1 tài năng ngày càng cao hơn.

Điều tất cả chúng ta muốn là vnphoto lại đông khách đến chơi (cả thành viên cũng như khách ghé thăm), sân chơi lại nhiều hình ảnh, rộn ràng cưới noí (kể cả tranh luận) chứ không phải lặng im đầy dòng chữ đen "Hôm Qua" như lúc này.

Mong hai anh hãy lui 1 bước để tiến 2 bước, hãy nghĩ rằng máy nó đã đến lúc có sự cố mà chẳng cần ai tác động vào, giống như ta đột xuất bị cúm mà chẳng phải tại vợ ta hay con ta, mà tại bão số 3 số 4 gì gì đó. Và cái xui này mổi người nên san sẽ cho nhau. Dẹp qua hết để tâm hồn thư thái, để còn lo việc kiếm tiền hơn là bận tâm vào việc tranh luận, kiện cáo.

Rút ruột mà viết ra, mong rằng mọi việc sẽ trở lại như xưa, mong tôi không bị chém tơi tả vì cả gan đứng giưã.

Mong thay! Mong lắm thay!

Một người bạn trung thành vơí tất cả các bạn.
    11002
    Chúc Bình An
    FaceBook

Quote Được gửi bởi 11002
    .... Hãy nghĩ rằng máy nó đã đến lúc có sự cố mà chẳng cần ai tác động vào, giống như ta đột xuất bị cúm mà chẳng phải tại vợ ta hay con ta, mà tại bão số 3 số 4 gì gì đó. Và cái xui này mổi người nên san sẽ cho nhau.....
    11002

Em không biết nói gì hơn, đồng quan điểm với A.T và chỉ mong 2 bác cùng ngồi lại với nhau offline để giải quyết thỏa đáng cho nhau, mỗi người chịu "thiệt" 1 ít (không chỉ về tiền bạc, mà các mặt khác nữa). Nếu tranh luận online thế này thì biết bao giờ mới ngã ngũ mà tinh thần members cũng bị phân rẽ theo.

Mong lắm thay.
    Tiếng Việt có dấu, không dị dạng kiểu teen, không tán gẫu ngoài chủ đề. TKS!

Em không biết anh Thanh Tung nói anh Snake eyes "đàn bà" hàm chứa gì? Nếu dùng "đàn bà" để miệt thị nhau thì quả là đáng tội cho...forum này! Em chắc là vnphoto có rất nhiều member là "đàn bà" cảm thấy mình bị khinh khi trong forum này!

Đề nghị ban điều hành có biện pháp chấn chỉnh ạ!

Nhìn danh sách ở dưới lúc nào cũng thấy một cái nick trong BQT túc trực trong topic này nhưng chưa thấy BQT có ý kiến mà chỉ thấy những dòng chữ " Bài viết bị xóa bởi...". Sự việc xảy ra lần này khác những chuyện đã từng xảy ra trên vnphoto.
    . Lần này " bị đơn" là một thành viên trong BQT của VNphoto
    . Chuyện mua bán nằm ngoài phạm vi của VNphoto, không có một giao dịch nào trong sự việc nằm trên VNphoto cho đến khi xảy ra việc đáng tiếc thì mới được đưa lên.

Theo nhận xét khách quan thì mới chỉ có thành viên SE trình bày sự việc. Về phía thành viên TT chỉ đưa ra một số nhận định chưa tỏ ý có thiện chí trong sự việc.

Ở bên này khi mua hàng em vẫn thích mua ở những cửa hàng chuyên nghiệp. Nếu là hàng used thì được phép trả hàng trong vòng trung bình 1 tuần sau khi mua nếu gặp sự cố. Vì chính bản thân cửa hàng chuyên nghiệp nhưng họ chỉ kiểm tra được tình trạng hiện tại của món hàng ở mức độ có giới hạn nên họ chấp nhận điều kiện cho khách trả hàng nếu gặp sự cố. Em cũng từng mua và trả hàng, khi trả người ta chỉ hỏi sự cố mình đã gặp phải để ghi nhận cho tình trạng của món hàng chứ không hề kiểm tra em nói có đúng sự thật hay không. Tiền mua hàng được hoàn trả 100% kèm theo lời xin lỗi. Em muốn nói đến tính chuyên nghiệp của việc bán hàng nơi em đang sống.

Quote Được gửi bởi 11002

Chúng ta cùng vào đây chơi để làm gì: Học hỏi, Đóng Góp, Vui chơi, Thư giản... tất cả đều giúp chúng ta có tâm hồn sảng khoái, để lao vào cuộc mưu sinh Cơm Áo Gạo Tiền vơí 1 năng lượng mới, 1 sức khoẻ nhiều hơn và 1 tài năng ngày càng cao hơn.
    Trường hợp này đặc biệt hơn một chút bác 11002 àh. Thú vui của các thành viên vnphoto cũng lại là Cơm áo gạo tiền của bác SE và TT.

Mong hai thành viên sớm tìm ra giải pháp thích hợp. Vì em nghĩ chuyện này còn ảnh hưởng rất nhiều chuyện khác như hạnh phúc gia đình thành viên liên quan, các quan hệ sau này của các thành viên khác ....

Rgrds.
    Asahi Nguyen
    asahi_nguyen@yahoo.com

Face Book

Bản thân em không biết bác TT và SE là ai (chỉ biết qua tác phẩm 2 bác chụp), em thấy câu trả lời của bác TT chưa rõ ràng và thỏa đáng lắm... Ví dụ như 1. Cư xử thế nào là đàn bà, buôn bán thì chỉ cần cư xử đúng thôi. 2. Buôn bán thì cần Tín chứ đâu cần phải Chuyên Nghiệp. 3. Thách thức (tòa, luật sư....).

Em nhìn trên bề mặt của vấn đề dựa trên thông tin do 2 bác cung cấp trong thread này. Xin chân thành tôn trọng 2 bác.

Trang 2 / 8 Đầu tiênĐầu tiên 1234 ... Cuối cùngCuối cùng