Hiển thị kết quả từ 1 đến 8 / 8

Chủ đề: cao thủ giúp đỡ dùm newbie (phẩu thuật nikon FE)

cao thủ giúp đỡ dùm newbie (phẩu thuật nikon FE)

hi các ace tình hình là e mới nghiện ngập và có cái máy film xưa nikon (nó ghi mã số là FE3505967 search google thấy hình như là dòng FE)và len (ko biết hiệu gì luôn e thấy có ghi chữ japan phi 52 rồi 1 :4 :5 f=80-205mm)
    e đã lột hết da e nó ,dự định phẩu thuật phục hồi rồi chuyển từ màu đen sang trắng cho nó có da thịt mới chút xíu .dài dòng quá phải ko ah ,em xin vô vấn đề chính là
    Dân mới chưa phẩu thuật em nào hết nên tháo ra gần hết tới cái cò lên film e ko biết tháo sao ,cỡ nào nó cũng ko chịu ra. huynh nào biết web nào có sơ đồ chi tiết từng món chỉ e với ,thanks nhiều .
    TB:mấy bác đừng kêu e đem ra thợ cho nó lành nha vì tính e nó zậy thích tự làm (đã từng dọn xe kiểu zậy có sơ đồ chi tiết e tháo ra lắp vô cái 1 ,đã thử nghiệm cái xe hay điện thoại,laptop..)

kê cục gạch ngồi chờ
    (vd :trang này nói chi tiết về xe honda
    cmsnl.com/honda-ss50-d-germany_model8239/partslist/)
    Được sửa bởi nikonokia lúc 09:00 PM ngày 09-04-2012

Cẩn thận, e đã từng làm hỏng 1 con QL vì muốn tự mình tháo ra rồi. Máy ảnh nó không giống như xe máy, các chi tiết cơ khí rất nhỏ và liên kết rất chính xác, chẳng may làm sai lệch 1 chi tiết có thể làm cho cả cỗ máy hoạt động không chính xác. Trừ khi nó hỏng rồi, còn không lành nhất là mang ra thợ cho người ta sửa ạ

Làm zai đôi khi lọ mọ tự sửa dc mấy cái bệnh lặt vặt cũng tốt phết, máy film lắm khi như cụ già hơi tí là phải gió nhức đầu sổ mũi.
    Trả lời thắc mắc của bạn nhé : cò lên film có ở trục nó có miếng da, cậy miếng da nó lên thấy 2 con vít là tháo dc ra thôi.
    Tháo ra ko hề khó, nhưng lắp vào là cả vấn đề đấy nhá, nó ko đơn giản như dọn xe hay tháo lắp đt đâu.
    Có mấy nguyên tắc nhỏ nên nhớ là : Cái gì ra trước vào sau và ngược lại, để tránh quên hoặc lắp ko đúng thì trước khi tháo bộ phận thì nên chụp ảnh lại, tháo các bộ phận ra thì nên để từng cụm riêng.
    Có một lời thách đố nho nhỏ là đố tháo ra rồi lắp vào mà vẫn hđ bình thường ) Chúc "em iêu khoa học" thành công!

thanks all nhưng vẫn chưa có câu trả lời e cần .mai sẽ e up hình cho các bác xem

Bác có thể xem ở đây nhé: http://books.google.com.vn/books?id=...on&redir_esc=y
    Không có của FE nhưng bác xem các cái khác là có thể hiểu tháo thế nào đấy ạ ;). Em tháo được con FM nhờ cái này rồi mà ^^~

Bạn vào link dưới download cái service manual của Nikon FE nhé.

Link: http://www.eserviceinfo.com/index.ph...tring=nikon+fe

Về cái cò lên phim thì theo mình biết thì bạn lấy miếng săm (cho nó ma xát tốt) phủ trùm lên phần vòng tròn liền với cò vặn mạnh ngược chiều kim đồng hồ là ok. Thực ra cái vòng tròn liền với cò đó chính là một cái ecu to để giữ cái cần lên phim thôi.

(Mình chưa tháo Nikon FE, chỉ tháo Nikon F3 thì thấy vậy, chắc không sai.)

thanks all ae .sau 2 ngày hành xác với e nó thì e đã thất bại vào phút chót với cái cò lên phim ở phía ngoài thì vặn ngược chiều kim đồng hồ sau đó mở tiếp con ốc cũng ở trên cò thì phải vặn theo chiều kim đồng hồ mới mở đc .e ko biết nên đã cố vặn kết quả là gẫy con vít .e đã chụp hình lại từng chi tiết tháo máy sẽ up hình lên cho ae có sở thích giống e ...