Trang 18 / 20 Đầu tiênĐầu tiên ... 81617181920 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 171 đến 180 / 194

Chủ đề: Truy cập VNPhoto trực tiếp từ smartphone/ tablet

Vì sao có lỗi không xem được threads ở một số box trên app?

1. Mình mở ra post riêng để tránh làm dài topic và nếu bạn nào không thích về lập trình Android thì bạn vui lòng bỏ qua post này.

2. Như mình đã nói, lỗi không xem được Box Camera không phải do update lên bản 3.8 mà từ trước giờ đã bị.

3. Lỗi này là do mình sử dụng SAXParser của ngôn ngữ Java để xử lý XML do máy chủ vnphoto phát ra. Trong Box Camera hiện tại, có một hoặc vài bạn đã dùng một số ký tự đặc biệt mà những ký tự đó làm cho XML file bị lỗi cú pháp (gọi là not well-formed).

4. Sax thì xử lý xml rất nhanh (so với DOM mà mình dùng trong bản Android đầu tiên) nhưng yêu cầu file XML phải có cú pháp chuẩn (well-formed) nếu trong nội dung có bất cứ ký tự đặc biệt nào (ví dụ như dấu &) là nó làm gãy cú pháp XML và Sax sẽ ngưng xử lý và báo lỗi.

Mình đã xử lý tình huống này như thế nào?

5. Mình mất gần 10 tiếng đồng hồ làm việc không liên tục mới sửa được một lỗi tưởng là đơn giản.

6. Mình tốn gần 6 tiếng đồng hồ dò tìm hầu hết trên Internet xem có cách nào Sax bỏ qua lỗi ký tự đặc biệt và tiếp tục xử lý thông tin đến hết không nhưng hoàn toàn không có ai trên Internet xử lý được việc này. Họ chỉ nói là phải xử lý file XML nguồn vào sao cho nó đúng cú pháp nhưng họ không nêu chi tiết coding phải làm thế nào.

7. Cuối cùng mình buộc phải bỏ SAXParser và viết lại hoàn toàn một class mới dùng XmlPullParser của Java để xử lý XML. Như các bạn thấy, may mắn là phương pháp mới này đã giải quyết vấn đề. Tuy nhiên, mình sẽ vẫn tiếp tục theo dõi hàng ngày.

8. Chính vì mình phải viết lại hoàn toàn class mới cho nên thời gian đã phải kéo dài lâu như trên mới xử lý được vấn đề.

9. Mình viết ra ở trên để ghi lại kinh nghiệm cho các bạn nào trong vnphoto có lập trình cho Android. Ở kinh nghiệm này, trong workshop sau này mình sẽ nêu rõ ra về cách coding của SAXParser và XmlPullParser của Java khi đọc RSS feed để các bạn sẽ hiểu rõ hơn và dùng làm kinh nghiệm cho các bạn.

10. Qua sự việc đáng trách này của mình, mình đã học được một điều rất xứng đáng.

11. Trong tháng đến mình sẽ xây dựng toolbar menu trong bản Android để các bạn từ bất cứ giao diện nào của app sẽ có thể đi đến box khác xem bài viết mà không cần phải quay trở lại trang chủ.
    Hình đại diện là mình chụp mái tóc Serena Williams năm 2019

Vì chủ để đã chuyển sang trang mới để tránh các bạn phải đọc lại trang trước mình gửi lại hình screenshots bản vnphoto app 3.9 mình đã sửa được hai lỗi lớn gần đây là không xem được chủ đề khi set ngôn ngữ là tiếng Việt. Khoảng 1 giờ đồng hồ nữa bản 3.9 sẽ có mặt trên Google Play.

Hay quá ah. Rất thuận tiện

Hiện tại tất cả các chức năng đã chạy tốt trên bản 3.9. Cám ơn bác nikonian2006 đã vất vả.
    Kỳ này bác về VN làm buổi chia sẻ lập trình app trên mobile, tha hồ để anh em hỏi vì quá nhiều kinh nghiệm "toát mồ hôi" rồi
    Phạm An Dương
    Whatever has been done, can be outdone.

1. Cám ơn anh apham đã cho biết. Trước khi có msg của anh thì em cũng đã đi ra tiệm bán điện thoại thử lại bản mới ở nhiều điện thoại khác nhau để phòng gặp phải trường hợp không chạy ở một trang như bản 3.8. Cũng may sao em định post thông tin mới bên dưới thì anh post feedback ở trên.

Phiên bản 3.10 với chức năng chọn lựa post mua bán theo vùng bán hàng HCM, TQ, HN hay DN

2. Vào cuối tuần này em sẽ giới thiệu phiên bản 3.10 cho Android. Bản này có nhiều sự thay đổi lớn như sau:

- Cho phép người xem lọc topic mua bán theo vùng bán hàng ví dụ HCM hay TQ.

- Tạo ra shot-cut menu để từ bất cứ trang nào của app bạn cũng có thể đi xem bất cứ trang bán hàng nào (mà không cần phải nhấn back hoặc phải về lại trang chủ).

- Sửa lại graphics cho app có icon thật to khi dùng Android có resolution cao như tablet 10 inches hoặc 7 inches. Bản 3.9 hiện tại chỉ đẹp khi dùng cho mobile và giao diện không đẹp khi dùng tablet cỡ lớn.

- Và một số thay đổi khác.

3. Trong những điều trên, em thấy cái quan trọng nhất là việc filter vùng bán hàng. Cái này hoàn toàn không thể có trên bản website của forum và các bạn thành viên từ lâu đã đề nghị. Em đã rất muốn làm nhưng đến bây giờ mới nghĩ ra được cách làm.

4. Phần tạo short-cut menu và thay đổi giao diện cho tablet thật sự đã tốn thời gian của em rất nhiều vì em phải thử rất nhiều resolution khác nhau nhưng cảm thấy rất say mê ngồi viết sau giờ làm việc.

5. Tối nay giờ vn em sẽ post một vài hình screenshot bản 3.10 cho mọi người xem. Em đang chạy thử và rút kinh nghiệm lần này em sẽ thử nhiều resolution khác nhau và ngôn ngữ khác nhau để tránh bị lỗi.

1. Mình gửi kèm hình chụp từ máy Samsung S2 cho mọi người xem giao diện mới của bản vnphoto app 3.10. Trong hình dưới mọi người sẽ thấy short-cut menu mới trong tất cả các trang khác ngoài trang chủ của app vào bất cứ lúc nào bạn muốn đến xem các chủ đề mua bán các bạn sẽ dễ dàng làm được bằng cách gọi menu này lên từ trang bạn đang xem.

2. Điểm quan trọng nhất của bản update 3.10 này là các bạn sẽ có thể tự cài đặt để lọc các topic mua bán theo vùng ship hàng như hình dưới. Đây là một chức năng chỉ có trên Android app của vnphoto và hoàn toàn không có trong forum. Mình thiếu một sự chọn lựa nữa là xem tất cả nơi ship hàng (mặc định). Khi bạn đã chọn xem TQ, HCM hay HN máy phone của bạn sẽ nhớ chức năng này và từ đó trở đi bạn không cần phải set trở lại cho đến khi nào bạn đổi hoặc xóa data của app khỏi máy. Cho dù có chức năng này ở trên forum, bạn cũng không thể nào set cho nó nhớ sự chọn lựa của bạn để lần sau bạn không phải chọn lại.

3. Và một điểm update khác mà mình dành nhiều thời gian để sửa là thiết kế lại icon sao cho app support cả tablet màn hình 10 inches 1024 x 800 resolution. Hiện tại nếu view vnphoto app trên tablet icon trông rất nhỏ và rất xấu. Đây là một sự khó khăn cho bất cứ ai viết app mà một app support cho tất cả các resolution.

Các bạn

1. Đêm hôm nay giờ vn mình sẽ cho phát hành phiên bản mới vnphoto app 3.10 với những thay đổi như sau:
    - Chức năng lọc chủ đề mua bán để xem theo tiêu chí toàn quốc, hcm, hn, cần mua hàng, Canon, Nikon hoặc xem tất cả. Đây là chức năng quan trọng mà nếu xem box mua bán bằng website bạn sẽ không thể nào filter như thế này.

- Tạo short-cut menu để nhanh chóng đi đến bất cứ giao diện nào từ bất cứ trang nào của app.

- Cho phép lật ngang trang chủ và trang dò tìm Bing với scroll view. Trước đây chỉ xem portrait.

- Sửa graphics để xem icon thật to trên tablet 7 inches và tablet 10 inches.

3. Trong bản 3.10 này mình xin nói thật là mình đã dành rất nhiều thời gian cho nó vì để xây dựng chức năng mới thật sự là phức tạp đòi hỏi logic phải chính xác. Mình vẫn tiếp tục phát triển vnphoto app chưa dừng lại ở đây.

4. Vì mình không phải build cái này để kiếm tiền cho nên thật sự mình không có tiền để mua tablet 7 inches và 10 inches để thử. Lẽ ra phải như vậy trước khi publish. Vì vậy, mình publish và mai mình đi ra tiệm bán điện thoại thử trên tablet. Nếu graphics bị hư thì mình phải update lên bản 3.11.

5. Mình mong các bạn dùng Android hãy thông cảm cho sự khó khăn này của mình về mặt tài chính. Lẽ ra một người làm việc chuyên nghiệp hơn là phải mua máy tất cả mọi loại và thử hết trước khi cho phát hành.

(hình trong post tiếp theo).

6. Mình sẽ test rất kỹ lưỡng bản 3.10 này trên Samsung S2 và nhiều Android Emulator (cho tablet 7 và 10 inches) ở tất cả mọi nơi trước khi phát hành. Tuy nhiên sẽ có bạn dùng máy có màn hình hoặc resolution nhỏ lớn khác nhau mà mình không thử hết. Nếu dùng 3.10 có lỗi xin cho mình biết.

7. Bạn hãy để ý hai giao diện bên dưới nhìn vào title bar bạn sẽ thấy nó sẽ báo cho bạn bạn đang lọc xem posts theo loại nào và bao nhiêu posts ví dụ ALL(50) là xem tất cả và có 50 posts. HCM(24) nghĩa là xem topic bán ở HCM và có 24 posts.

8. Đây là giao diện cuối cùng mình design cho 3.10.

9. Mình sẽ đi tìm tiệm bán camera để thử app này trên Samsung Galaxy camera để xem có lỗi về graphics mới mình đổi hay không.

1. Trong cuối tuần vừa qua mình đã dành rất nhiều thời gian đi ra tiệm kiểm tra graphics của bản vnphoto Android app. Sau đó mình chỉnh sửa lại cho đúng. Mình đã cài trên tablet 10 inches (Samsung 10.1) version 2, tablet 7 inches (Nexus 7), Samsung Galaxy Note và các máy mà nhiều bạn ở vn đang dùng HTC One X và Samsung S3. Tất cả mọi thứ với bản mới nhất vnphoto app hiện tại đều chạy tốt. Trước đây graphics chỉ tốt cho mobile phone và install vào tablet 10 inches rất xấu.

2. Nay mình gửi lại hai screen shot dưới đây mình install vào Samsung Tablet 10 inches và cái còn lại là trên Samsung S3 (máy này cùng specs với HTC One X) nghĩa là trên HTC của các bạn icon sẽ như vậy. Bạn sẽ thấy icons đã to lớn hơn so với phiên bản trước của app.

3. Mình sẽ vẫn tiếp tục sửa lại title bar trong app vì khi mình dùng vì button quá nhỏ cho nên hay bị chạm vào cell bên dưới và cho ra action khác.

4. Đồng thời mình sẽ viết lại giao diện cho tablet 10 inches cho Android để các bạn sẽ có thể dùng split view bên trái là navigation bên phải là thông tin mà không cần phải đi tới lui như hiện nay. Cái này sẽ tốn rất nhiều thời gian. Sau đó mình update cho bản Blackberry Playbook. Cuối cùng mình sẽ viết lại bản Ipad dùng giao diện split view. Những sửa chữa này tốn mình cũng phải một vài tháng vì rất nhiều việc phải sửa.

(đây là Samsung S3 tương đương HTC One X)

(đây là Samsung Tablet 10 inches)

Em đã cài bản 3.10.1, chạy rất tốt. Bản này có giao diện nhìn bắt mắt và PRO hơn bản cũ, có thêm tùy chọn để chúng ta duyệt nội dung thuận tiện hơn.

Cám ơn bác nikonian2006 nhiều.
    Phạm An Dương
    Whatever has been done, can be outdone.

Trang 18 / 20 Đầu tiênĐầu tiên ... 81617181920 Cuối cùngCuối cùng