Trang 1 / 12 12311 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 111

Chủ đề: |Nikkor| Test 85mm f/1.8G

|Nikkor| Test 85mm f/1.8G

Chào cả nhà nói chung, anh em đang chơi Nikon nói riêng,

Số là em mới quyết định tậu xài thử em Nikkor 85mm f/1.8G, tuy nhiên chưa thấy ai test thử cho anh em xa gần biết, nên em mạo muội lập thớt này để trao đổi thêm. Tuy nhiên, trong giới hạn bài nhận định này, em chỉ nêu quan điểm mang tính chất cá nhân, có điều gì lỡ lời mong cả nhà bỏ qua cho.

Nhìn chung:
    - Hơi thất vọng vì khi cầm em này khi đã xài 85mm 1.4D rồi, nó nhẹ nên mình hơi có cảm giác hụt hẫng với tình yêu đối với 85. Nhưng bù lại, với trang bị thấu kính mới, nhiều tính năng tích hợp sẵn trong thân ống, em nó đã quyết định khiến mình móc hầu bao.

- Khi lắp trên thân máy, cái cảm giác thất vọng biến đâu mất. Nó hoàn toàn tương xứng với thân máy, đặc biệt, cái cảm giác xái tay do vác nặng đã tan biến khi lắp với dòng máy to. Quá hay cho việc mang vác em nó cả buổi chụp.

- Cảm giác chụp thật tuyệt, lấy nét nhanh, đáp ứng khẩn cấp các tình huống... Trong thân sẵn có động cơ lấy nét siêu âm nên không bị ồn. Ảnh chụp ra khá sắc, màu sắc trung thực và giảm tối đa sự quang sai màu.

- Đánh giá thang điểm (cá nhân) là 9/10: Chắc trừ 1 vì em một số ảnh em nó ra khẽ bị viền tím khi tranh chấp sáng tối, tuy nhiên chỉ phóng lớn hình lên mới thấy rõ. Mức độ hài lòng khá cao.

- Đáng để mua hay không? Khi em có 85 1.4 hay 85 1.8 chắc em sẽ không vội chơi anh này. Khi chưa có 2 chú trên, lời khuyên của em là: Múc em G này đi bác ơi!!!

Dưới đây em xin đăng tạm mấy hình để các bác nào đang quan tâm có thể ngó chơi, có cái nhìn khách quan hơn. Mong các bác đừng bình luận mẫu mà chỉ nhìn tổng thể những gì 85mm f1/8G đem lại qua trình cùi như em.

Lời chào cao hơn mâm cỗ

Em ở miền Nam ra thăm... Văn Miếu

Hai chị em tóc đen như nhau

Và một số hình ảnh tham khảo thêm từ em nó khi chụp cùng đèn flash nhẹ nhàng:

Dáng đứng bến... xe

Không dẫm lên cỏ, ngồi thì... được

Em sẽ tiếp tục mời các bác xem thêm khi có điều kiện chụp trẻ con, đối tượng mà suốt cả ngày chỉ chạy nhảy, hành động không nghỉ...

Update ảnh chụp mộc ở đây: chân rung trẻ con full light và low light
    Được sửa bởi MrLemis lúc 03:28 PM ngày 31-07-2012
    Chụp hình - thú vui đơn giản

Em thấy trình bác đâu có "cùi"...hihi.

Ảnh từ lens này quá đẹp: nét, bokeh nhuyễn, màu thể hiện tốt ... Bác cho hỏi mấy tấm trên bác chụp ở khẩu mấy ? khoảng cách đến mẫu nếu chụp toàn thân khoảng bao xa ?
    Bác cho E thêm 500đ ảnh nữa để E tự chích doping đê ! ))
    Không thèm mơ D600 nữa vì mắc quá ! Để tiền đi du lịch & thẩm du lens chơi !

Chẹp chép Cảm giác là đẹp hơn 85 f1.8D 1 chút (cảm nhận chủ quan thôi)
    Bác có thể là so sánh vs 85f1.8D ko? Được vậy thì tốt quá!!!

Tuyệt vời, apham mới mua lens này, chỉ đập hộp chứ chưa có thời gian chụp nhiều tuy nhiên vài tấm ảnh test làm mình phải suýt xoa lên vì bokeh đẹp và mịn màng. AF-S là một lợi điểm lớn so với dòng AF-D vốn đã nổi tiếng trước đó.
    Phạm An Dương
    Whatever has been done, can be outdone.

Mới xem bài viết của a apham xong, bác cho e hỏi bác dùng với body gì vậy, 4 hình ở giữa là ổn nhất ^^

em này còn nóng hổi quá, nhìn ảnh của bác thì ko cùi tý nào ạ. Bác up ảnh mộc lên với cho thông số để anh em biết với ạ, body ntn...
    Ni D80, D90 16-35 Nano bán hết mua Fm2n

Ảnh đẹp, trình bác cũng chẳng cùi đâu, hehe.
    Độ nét e thấy tương đương 1.8D. Còn vấn đề khác phải chờ test thêm.
    D700, 28 f2.8 AI-s, T* 1.4/50 ZF.2
    MXH thông tin Xahoiso.vn - Kết nối cộng đồng, chia sẻ đam mê

Cám ơn bác chủ, mình mong chờ bài này đã lâu, mình sẽ mua em này liền
    D7000+sigma17-50f2.8+85f1.8G+SB910

con này với AF-S nên có lợi thế hơn so với AF-D. Nhưng với cái giá hiện nay (hơn 10tr) so với AFD (6,8tr) thì mình nghĩ vẫn chưa xứng đáng. Nếu như chênh lệch khoảng 1,5 triệu, thì sẽ tốt hơn.
    Có lẽ nên đợi 1 thời gian nữa, để giá em này ổn định, thì hẵng mua.

Trang 1 / 12 12311 ... Cuối cùngCuối cùng