Trang 3 / 12 Đầu tiênĐầu tiên 12345 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 21 đến 30 / 113

Chủ đề: Đêm đến ta lại lăn tăn... FX

Mình y chang bác chủ topic, nhiều lúc cứ suy nghĩ mãi. Cuối cùng mình suy nghĩ nếu giờ lên D700 thì bộ Gear sẽ còn D700 35f2 85 f1.8 70-300 VC SB600. Còn bộ hiện tại của mình là D7000 với đống len trên và 16-85. Vậy khi lên mình sẽ mất con zoom đa dụng, mà nếu xài D700 thì phải dùng như 24-70 f2.8 cũng khá mắc, rồi sau đó thích đánh đèn lại thêm Sb910 hay sau này thích wide thì 17-35 f2.8 ... Nói chung chặng đường để thỏa mãn là rất rất dài và để dành rất lâu. Còn bây giờ mình giữ D7000 con 16-85 đi du lịch quá tốt ( lên D700 du lịch kiểu gì, nhiều bác bảo cắm 35 f2, uh thì cũng được mình cũng cắm len này du lịch hoài nhưng đi với bx thì không sao nhưng đi chung đoàn có ai kêu chụp dùm thì cứ zoom chân chạy tới chạy lui người ta cũng chán) rồi thì thích wide thì tokina 11-16, đèn thì tiền để lên D700 dư để mình mua sb910 về đánh off 2 đèn chụp vài album nghệ thuật cho thằng nhóc ở nhà.
    Nói như vậy nhưng đôi khi FF nó cũng vật lắm, nhất là khi thấy bác nào bán D700 cũ giá tốt. Tuy nhiên tính đi tính lại, thích đủ thứ như mình thì tạm thời hài lòng với D7000 đã. Rồi thì trong lúc thỏa mãn với DX này mình để dành từ từ đến khi nào mình có đủ tiền bán D7000 + 16-85 đi mà mua được FF + 24-70 thì mình mới lên đời.
    Mình cũng nói luôn là mình không hề phủ nhận FF quá quá hấp dẫn nhưng mình đi chụp với vài bác cầm D700 mình thấy chụp cũng bình thường,nói thẳng ra còn thua nhiều bạn xài D90 trên này. Cho nên trong thời gian để dành tiền tu luyện tay nghề cho tốt cũng hay hơn là lên FF rồi chụp bị mọi người chê.

Bác thích khám phá thì máu quá cứ chơi thôi. Nhưng cuối cùng khi chán vẫn quay lại nhu cầu thực tế của mình là gì. Nếu để đi du lịch thì D7000 như Bluewind là ngon rồi. Có khi còn quan tâm NEX nữa :-D
    Nothing!

Em không theo nghề ảnh. Nhưng nếu có điều kiện thì D800 em cũng chơi. Chỉ có D4 thì never thôi. CHẳng hiểu sao nhưng em nghĩ đã chơi thì chơi đén cùng, chỉ cần đừng để ảnh hưởng đến ai là đc (ý em là không trộm cắp, tham nhũng gì ý mà).

Mình cũng thêm 1 lí do mình chưa lên FF là vì vừa được đặt hàng chụp phóng sự cưới thằng cháu, thôi thì D7000 và mua con 17-55 cũ quá tốt sau này có lên FF bán cũng không lỗ nhiều, chứ giờ lên FF len đâu mà chụp ^^. Mình cũng biết nhiều bác làm dịch vụ chụp D90, D300 hay D7000 vẫn rất đẹp, nhưng đúng là dịch vụ nhiều khi cầm FF len to 1 phần cũng để lấy uy tín với khách.

Thích cái gì, muốn cái gì thì cứ mạnh dạn mà làm đi bác !

Quote Được gửi bởi Saigonner View Post
    Theo E nếu thích thì cứ chơi thôi, đừng câu nệ có làm nghề hay ko, có tận dụng hết công năng hay ko ... chỉ suy nghĩ đơn giản thích thì chơi, thế thôi.
    em thích câu này của bác, em mà có điều kiện em cũng chơi chả suy nghĩ lun :D

@bác chủ: theo ý kiến cá nhân của em, bác có điều kiện, và thích thì cứ mua đi ạ, bác không dành tiền lên FF thì mua lens cũng được, mà em nghĩ mua lens xong nửa năm hay 1 năm sau công lực khôi phục 100% lại lăn tăn tiếp, máu bác thế rồi mà, hông thay được đâu.

Mình thì nghĩ thế này: thích "con đường nghiện ngập" không đồng nghĩa với ảnh của bác chụp ra là phải đẹp, nhất là mình không phải kiếm tiền bằng nó. Nên bác có điều kiện và thấy phù hợp, thấy sướng là cứ thẳng tiến thôi bác ợ.
    Các bác khác góp ý, trong bối cảnh riêng nào đó thì đều đúng, nhưng hãy đi theo con đường của bác, bác ah. Mình đang dùng D7K nhưng kiểu gì trong năm nay cũng phải lên D tám chim, có thể chỉ là để ...sướng mà thôi.
    Bác nào đó đã nói: Life is so short, chưa hoàn toàn đúng nhưng theo mình hãy tận hưởng tất cả những niềm "khoái lạc" mà bạn có thể đem lại cho mình.
    Let it be... forever

Em lúc trước cũng xài D300s, và cũng trải qua những điều bác chủ đang gặp phải, giờ em đang xài D700, cảm thấy nâng cấp hoàn toàn xứng đáng, full frame và cropped frame nó khác nhau nhiều lắm :D
    Lúc đầu lên D700, em cũng chỉ dùng combo 35 F2D và 85 F1.8D, nhiêu đó em thấy cũng thỏa mãn nhu cầu chụp của mình rồi, giờ gom góp được 1 tí vốn em đẩy 35 F2 đi để chuẩn bị rước em 16-35 đây hehe.

Trẻ ko chơi già mất nết các bác ạ ) đời thằng đàn ông phái có 1 thứ đam mê nào nó, miễn là không ăn tàn phá hoại thì cứ đam mê thôi :D Ủng hộ các bác lên FX với N

Bác cứ lên đi bác! Nếu chưa lên thì cứ bị cái "con FX" nó vật hoài, tốn thời gian suy nghĩ vẩn vơ lắm bác ạ.
    Nếu không hài lòng, bác lại bán đi mua lại, lo gì. Giờ các chợ máy ảnh đang hoạt động sôi nổi, khéo mua bán cho chả lỗ xu nào mà lại được thẩm miễn phí ấy chứ!

Trang 3 / 12 Đầu tiênĐầu tiên 12345 ... Cuối cùngCuối cùng