Trang 1 / 7 123 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 69

Chủ đề: Cát bụi muộn phiền

Cát bụi muộn phiền

Trời Sài Gòn sáng nay đã ửng chút nắng sau một ngày mưa bão tơi bời.
    Những tia nắng dịu dàng len qua kẽ lá, sưởi ấm mảnh vườn nhỏ trên sân thượng nhà tôi, những nụ tường vi bẽn lẽn khoe sắc hồng phơn phớt tuổi ô mai bên cội mai già dằn dỗi...

Cảnh sắc tươi vui rộn rã của thiên nhiên ấy càng làm làm dấy lên trong lòng tôi nỗi muộn phiền nhân thế.
    Tôi biết, dẫu có gượng cười, dẫu có AQ đến mấy thì nỗi muộn phiền đó vẫn tồn tại, nhân có một chút thời gian ở không nên ngồi đây viết nhăng cuội vài dòng tản mạn sẻ chia với bầu bạn gần xa, như một cách phơi phóng cõi lòng ẩm ương trong một ngày gần ửng nắng.

Ở đời, ta nói, chả ai hoàn hảo, tôi cũng vậy.
    Nhưng cái cách người ta nhìn nhận và xử lý khiếm khuyết của nhau mới là điều đáng nói.

Tôi quí mến và cư xử với anh em trên này như bát nước đầy, lúc nào cũng chan hòa, lúc nào cũng dịu dàng, và tôi vốn rất nhạy cảm với nỗi đau tinh thần nên cảm thấy tổn thương ghê gớm với những điều, với người khác, chỉ là chuyện nhỏ. Âu cũng là tại mình mẫn cảm quá nên tự mình làm khổ mình mà thôi.

Cái chợ chồm hổm của tôi bị/được đóng cửa 4 ngày, chuyện ấy chả có gì đáng nói, vi phạm thì ai cũng như ai, xử lý hết, vậy mới vô nề nếp được. Tôi hoàn toàn đồng tình.
    Trách nhiệm của BQT là để làm việc đó. Nhưng giá như nói với tôi một tiếng, chỉ cần trước 1 giây thôi, rằng "bác Zin ơi, em xử bác đây"
    Chỉ cần thế thôi thì tôi rất vui rồi, dù có bị xử đóng cửa/ban nick 4 / 44 / 444 ngày/ thậm chí vĩnh viên tôi cũng vẫn rất nể và vui vẻ như thường. Bởi trước khi lập chợ tôi đã có nói trước với BQT rằng, nếu trong quá trình sinh hoạt trên này tôi có gì sai sót nội qui này nọ, bất kể về việc gì, thì báo giúp tôi một tiếng, tôi sẽ chấn chỉnh ngay, không để BQT phải ra tay xử lý. Thế mà...

Tôi có lòng tự trọng rất cao. Luôn tâm niệm rằng cần phải tuân thủ luật chơi, dù là chơi ở đâu, chơi cái gì. Tôi luôn tự vấn mình và tự xử, không để ai có cơ hội xử tôi, cả kiếp này và kiếp sau. Bởi thế việc bị xử, với 1 thằng đầu 5 thứ tóc như tôi, khiến tôi rất buồn.

...

Trong khi tôi đang viết những dòng này thì ngoài kia trời lại vần vũ, rồi lại nắng tươi, sáng nắng chiều mưa, cũng giống như những dòng muộn phiền trong tôi luân chuyển song hành với niềm hân hoan của vũ trụ, nỗi khổ đau nhân thế hòa lẫn với niềm hạnh phúc thiên đường...

Mây vẫn trôi, hoa vẫn nở, sương vẫn rơi, ...dẫu tôi có vui hay buồn, còn sống hay đã trở về với cát bụi...
    Và kìa, có giọt nắng vỡ bên thềm tung tóe như những hạt pha lê trong veo, trong như giọt nước mắt muộn phiền trong tôi, chảy vòng quanh cuộc chơi vô thường này, không bao giờ ngừng nghỉ, không bao giờ lặp lại, phận này.

Ôi, cát bụi muộn phiền.
    ...

Zin

Bác tả cảnh đẹp thế mà bác lại buồn, lạ nhỉ. Thôi bác ơi buồn làm gì, chuyện thường ngày ở huyện ấy mà.
    Em khác bác, lòng tự trọng toàn cất dưới bếp, lâu lâu gặp khách quý mới mang ra dùng, hehehehe...
    Dưng mà em cũng thấy thông cảm với bác, bác nội tâm thế mà ra chợ bị cái lọ cái chai thì phải chịu thôi bác ạ, dần dần nó quen đi rồi bác lại cười tươi ăn ảnh thôi.
    Cả nhà ta cùng yêu thương nhau. Xa là nhớ, gần nhau là cười, hahaha....

Cảm thông cùng bác Zin.
    Cái chợ chồm hổm của tôi bị/được đóng cửa 4 ngày, chuyện ấy chả có gì đáng nói, vi phạm thì ai cũng như ai, xử lý hết, vậy mới vô nề nếp được. Tôi hoàn toàn đồng tình. -> câu này e thấy chưa đúng đâu bác.

Thôi thì bác coi nhu ở nhà nghĩ lễ vài ngày đi bác, suy nghĩ nhiều làm gì mệt đầu, mọi người ở diễn đàn vẫn yêu quý, tin tưởng và trao đổi hàng hóa của bác là vui rồi :D

Mấy hôm nay không thấy chợ của bác Zin, em thấy lạ lạ nên đi ra mấy trang sau coi có không, ai dè thấy nó nằm tuốt phía sau, rồi đọc thêm cái reply của 1 ẹt min mới biết bác bị banned mấy ngày, thật là buồn quá đi à. Mà em cũng kg tìm được lí do vì sao bị ban, cũng hơi chưng hửng tí. Thôi thì chấp nhận thôi bác Zin à, mọi thứ trên đời chỉ như Dust in the wind mà thôi. Cái gì nó cũng qua cả, rồi sẽ quên thôi. Hy vọng hội chợ ở quận 7 lần này có xèng để ủng hộ bác 1 con hàng. Hehe...

Em hồi đó cũng bị ban 2 tuần, mà chuyện qua rồi, cứ típ tục làm gì mình thích thôi bác ơi. Bác nhớ ship hàng về cho em lấy hàng đã đặt nha :D. Với lại em cũng đang đau lòng vì mấy cái cây trồng trên sân thượng mấy hôm nay bão mưa dập tơi bời, nãy vừa có nắng định lên làm phát macro thì mưa cái rầm, chạy không kịp xách dép ) Dù gì thì...ngày mai trời lại sáng thôi bác ạ
    Mời các bác ghé chơi Film Group

Ngày nào cũng có thói quen vào chợ của chú để "địa hàng", mấy hôm nay không có cũng thấy thiêu thiếu

Apham là người đóng topic của bác, thông báo của em vẫn còn ở đó.

Bác có thể chưa biết hết văn hóa hành xử của BQT tuy nhiên ở đây quân pháp bất vị thân, kể cả em đã quen và ủng hộ cho bác.

Việc BQT đã phàn nàn, gọi điện thoại cho bác về việc lưu ý post bài đã xảy ra vài lần gần đây. (bác 11002 đã lưu ý).

Ngoài ra apham không treo nick bác mà chỉ đóng để các bạn khỏi spam thêm vào topic của bác, bác cũng thấy hậu quả của post ngày cá tháng 4 của bác mà apham đã xóa đi.

Vậy mong bác lưu ý và các bạn khác cũng đừng vào đây spam thêm tránh bị xử lý nặng hơn.

Trân trọng
    Được sửa bởi apham lúc 06:47 PM ngày 02-04-2012
    Phạm An Dương
    Whatever has been done, can be outdone.

Chào anh Apham
    Cám ơn anh đã quá bộ vào mục tán gẫu này và chịu khó nghe hết bài ca con cá của tôi, cũng như để lại những dòng comment chân tình, đầy tính xây dựng.

Nghiệm kỹ tôi thấy mình chưa hiểu một chút gì về văn hóa vnphoto, nên dù nhập gia đã lâu mà vẫn chưa tùy tục cho đúng cách. Haizz, quả là ngu lâu dốt bền khó đào tạo.

Tôi biết, anh quí tôi, nói về phương diện con người với nhau, nên anh vẫn còn giơ cao đánh khẽ, về việc này tôi ghi nhận nhã ý của anh, một lần nữa, xin cám ơn anh rất nhiều.
    Tuy nhiên, tôi cũng là một thằng ngang tàng, không chịu thọ ơn của ai một cách vô lý, kiểu Hàn Tín luồn trôn, hay cố đấm ăn xôi. Thôi thì, tội của tôi đến đâu xin anh cứ mạnh tay xử đẹp. Ban nick vĩnh viễn cũng được.
    Tôi nói thế không phải thách thức quyền lực của anh, cái này thì tôi biết rồi, mà chỉ để anh hiểu rằng tôi không cần ai ban ơn, chiếu cố hay gượng nhẹ gì với tôi cả, cứ quất thẳng thừng cho tôi.
    Vậy đi cho nó nhẹ lòng.
    ...
    Nhân đây tôi xin gửi lời cám ơn chân tình đến anh Toại, Anh Quang, những người mà tôi rất nề phục trong cách "hành hiệp giang hồ", trước khi del những comment không liên quan, dạng spam trong topic bán hàng của tôi đã gọi điện bảo tôi rằng:" Em đập bác đấy", rất fair, rất đã, tôi nói thật.
    ...
    Nói ít hiểu nhiều, mong là vậy.
    ...
    Trân trọng
    Zin
    Được sửa bởi Zin lúc 07:46 PM ngày 02-04-2012

Trời sáng lại rồi kià anh, mưa bão qua đi!

Anh tham gia nhiều nhất ở box mua bán, nên anh chưa hiểu hết văn hoá đặc trưng của vnphoto.net.

Năm nào ngày cá tháng tư cũng vui vui, có khi là một kết thúc có hậu, anh xem đi sẽ hết muộn phiền, có điều là thread cá tháng tư không mở ở box mua bán được thôi.

2006

2008
    Chúc Bình An
    FaceBook

Bác chủ cho em hỏi về một chi tiết ngoài nội dung chính của bác.
    Bác nói bác là người "đầu 5 thứ tóc". Là 5 thứ tóc gì vậy bác.
    Em tính tổng cộng trên đầu em thì chỉ 4 thứ thôi: quăn, thẳng, trắng, đen.
    Xin cho tôi là kiếp của mây

Trang 1 / 7 123 ... Cuối cùngCuối cùng