Trang 1 / 10 123 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 97

Chủ đề: Sau 2 năm em vẫn là gà, muốn đốt máy ảnh

Sau 2 năm em vẫn là gà, muốn đốt máy ảnh

Các bác xem giúp em
    mới đi chơi miên tây về, chụp 1đông ảnh, lúc nhìn màn hình máy thì đẹp lắm, về bỏ vào máy tính, nhìn muốn đốt luôn cả máy ảnh cả máy tính luôn

- ảnh nào cung có 1 lớp mờ mờ như lớp sương,
    - Nhìn mấy tấm có người da nhợt nhạt như sắp chết
    - Nhìn ảnh có vẻ không được nét lắm, như bi out ấy

Em xài D90 + 1 con tamron 17-50 2.8

súng thì không đến nỗi tệ, mà ảnh tệ quá, các bác tư vấn dùm em là em mắc lỗi gì với hay là súng của em có vấn đề nên nó yếu sinh lý
    ( hôm đó trời nắng nhưng ít mây)

--------

So với ảnh của thằng bạn xài con D7000 + len ji em hok nhớ thấy khác một trời 1 vực, tất nhiên là súng nó xịn hơn nhưg em không nghĩ là cái em tệ đến vậy

Tệ quá bác ơi đập máy ảnh đi!
    Mời các bác ghé chơi Film Group

Máy và lens của bác tuyệt đối không có vấn đề. Nhiều người dùng máy và lens tệ hơn nhiều vẫn có hình đẹp. Em thấy có một số điểm cần lưu ý.

1. Hình của bác bị flare.
    1a. Khi chụp bác có biết khi nào bị flare hay không? Nên để ý khung hình.
    1b. Bác có dùng hood hay không? Bác dùng filter gì? Có tệ lắm không? Ống kính của bác có sạch sẽ hay không? Trong trường hợp không có hood, bác có biết cách chống flare hay không?

2. Hình bác hơi dư sáng. Bác chụp chế độ nào vậy?

3. Không rõ bác focus vô đâu, hình bác không có chủ đề rõ rệt. Những hình không có focus rõ ràng sẽ hay bị lờ mờ như thế.

4. Ai cũng có lúc bị dính flare, hoặc hình kém tương phản như thế. Bác có biết dùng thủ thuật hậu kỳ để chỉnh lại hay không?

Em nghĩ để ý những điều trên thì hình bác sẽ rõ ràng hơn.

Mình có thế góp ý như sau:

1/ Cần biết chính xác bạn chụp gì. VD, nhu bức ảnh thứ 2, mình không hiếu ý ban muốn nói gì trong bức ảnh đó. =.=! hãy suy nghĩ trước khi chụp bạn nhé.

2/ Cứ luôn đặt chữ "nếu" trong đầu. vd. Nếu zoom lại gần hơn thì thế nào, nếu đứng gần lại thì thế nào, nếu bỏ phần chân người có được không, . . .ect. Đến khi chữ "nếu" trong đầu bạn ít dần, hãy nhấn máy!

3/ Tìm hiểu thêm về Picture Style. Khác biệt rất nhiều nếu bác biết dùng nó.

4/ Học 1 khóa nhiếp ảnh, nếu "Nhiếp ảnh cơ bản" trên Vnphoto.net không giúp được bạn.

Bác muốn có màu đẹp như mấy ảnh kia thì search picture control cho D90. Chỉnh máy xong là ảnh lên màu đẹp như máy kia. Ngoài ra cá nhân em thấy là tamron ảnh không sắc nét cho lắm, cứ hay bị bệt.

bị mờ mờ, chắc do bác ko gắn hood đấy, ko sao đâu, cứ bình tĩnh từ từ rút kinh nghiệm mà. 2 năm qua rồi em vẫn gà nhưng mà vẫn còn cưng cái máy ảnh lắm ^^

Khuyên bác nên qua film chưa 1 thời gian. Mấy anh khởi đầu với số má bấm rất vô trách nhiệm. Ảnh của bác không phải tại máy mà là tại bác ngại đầu tư tìm tòi. Ảnh của bạn bác khoan bàn về màu, cả về góc độ lẫn kĩ thuật đều tốt. Ví dụ bác chụp gia đình thì dí vào tường, còn bạn bác chụp gia đình thì phía sau là khoảng thoáng, mây trời, gió cát rất sinh động.
    Ở đời ghét nhất thằng nào hỏi mình chụp máy gì, ống gì khi chưa cả xem ảnh

ha ha ha em xin lỗi vì em cười hơi thô lỗ.may quá em chưa đào tẩu qua nikon như trước em có tham gia vào topic chê bai canon 40D và 28 70 2.8 L chụp ko = D90 + fix 50 G.giờ xem ảnh bác chụp em mới thấy anh em mình cụ thể là em và bác và cơ số bác nữa trong diễn đàn cầm máy xịn có bình thường có chụp 1 năm,2 năm hay nhiều hơn nhưng ảnh vẫn vậy chẳng khá hơn đc.em đã giống bác muốn bán hết cho nhẹ đầu nhưng lại thôi.EM VÀ BÁC chịu khó và cố gắng thôi.mong sao XẤU NHƯNG BIẾT PHẤN ĐẤU BÁC Ạ. đừng có nản
    em thấy bác này khuyên rất hay nè,em sẽ rất ghi nhớ đấy ạ : cám ơn bác

( Mình có thế góp ý như sau:

1/ Cần biết chính xác bạn chụp gì. VD, nhu bức ảnh thứ 2, mình không hiếu ý ban muốn nói gì trong bức ảnh đó. =.=! hãy suy nghĩ trước khi chụp bạn nhé.

2/ Cứ luôn đặt chữ "nếu" trong đầu. vd. Nếu zoom lại gần hơn thì thế nào, nếu đứng gần lại thì thế nào, nếu bỏ phần chân người có được không, . . .ect. Đến khi chữ "nếu" trong đầu bạn ít dần, hãy nhấn máy!

3/ Tìm hiểu thêm về Picture Style. Khác biệt rất nhiều nếu bác biết dùng nó.

4/ Học 1 khóa nhiếp ảnh, nếu "Nhiếp ảnh cơ bản" trên Vnphoto.net không giúp được bạn. )
    Càng Chụp Càng Chuối.....!: Khóc:: Khóc:: Khóc: O98393.7 ba ba ba

Hay là bác để đo sáng sai?! Hoặc là đo sáng của máy có vấn đề.

Hình của bác chụp iso cao mà tốc thấy, còn hình bạn bác thì tốc 1000s, nên 1 cái cháy 1 cái trong.

Quote Được gửi bởi phan_vinh_nguyen View Post
    Máy và lens của bác tuyệt đối không có vấn đề. Nhiều người dùng máy và lens tệ hơn nhiều vẫn có hình đẹp. Em thấy có một số điểm cần lưu ý.

1. Hình của bác bị flare.
    1a. Khi chụp bác có biết khi nào bị flare hay không? Nên để ý khung hình.

em cũng nghĩ như thế, nói chung là em chụp khoang 300 tấm thì tệ như nhau--> phong độ của em ổn định , em đọc cũng nhiều nhưng kiến thức thì có hạn
    1b. Bác có dùng hood hay không? Bác dùng filter gì? Có tệ lắm không? Ống kính của bác có sạch sẽ hay không? Trong trường hợp không có hood, bác có biết cách chống flare hay không?

từ trước tới nay chụp chưa khi nào dùng hood, từ thời con D50 tới D90 đều mua 2 hand của body với OK , ko có hook, Filter em cũng không để ý lắm vì em nghĩ đó chỉ là tấm kính chống bụi cho lens. Chống fare em tuyệt đối không biết

2. Hình bác hơi dư sáng. Bác chụp chế độ nào vậy?

Em chỉnh tùm lum, từ M-A-Auto, rồi set Kevin tùm lum

bác có time thì vào chê giùm em với để em tiến bộ

http://www.facebook.com/media/set/?s...4890417&type=1

3. Không rõ bác focus vô đâu, hình bác không có chủ đề rõ rệt. Những hình không có focus rõ ràng sẽ hay bị lờ mờ như thế.

em cũng chẳng hiểu chọn chế độ nào fcus cho chuẩn nữa, em nản lắm rồi

4. Ai cũng có lúc bị dính flare, hoặc hình kém tương phản như thế. Bác có biết dùng thủ thuật hậu kỳ để chỉnh lại hay không?

FTS thì ok, em làm dc 8 năm rồi, nhưng em thích chất hình tự nhiên, nếu xái pts thì em mua cái compact cũng được, đâu cần DSLR
    Em nghĩ để ý những điều trên thì hình bác sẽ rõ ràng hơn.
    ---------------------

Trang 1 / 10 123 ... Cuối cùngCuối cùng