Trang 3 / 28 Đầu tiênĐầu tiên 1234513 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 21 đến 30 / 274

Chủ đề: Samsung NX – Chinh phục niềm đam mê

Quote Được gửi bởi vietlh81 View Post
    Nhiều bác thích có viewfinder nhỉ? Em thấy máy mirrorless mới ra đời, mình cũng không nên khắt khe gò bó quá với cái viewfinder. Em thấy trên dòng mirroless ko có viewfinder càng hay.
    + Electronic viewfinder (EVF) của các mirrorless ko thể nào đọ được với optical viewfinder được.
    + Bỏ đi máy càng nhẹ.
    + Việc chụp = EVF tốn pin hơn cả chụp = màn hình main display
    + Việc chụp đời thường càng giống kiểu chụp point and shoot hơn. Người trong khung hình càng ít chú ý đề phòng hơn.

Dĩ nhiên là EVF hay OVF vẫn lợi thế khi trời nắng to, nhưng mà ảnh chụp trời nắng to thì có đẹp đâu, chưa kể đằng nào cũng phải xem lại cái ảnh có chụp chuẩn hay không bằng cái main display.

Pont du collège

Tấm này chụp bằng kit 20-50mm, em chụp hơi lỗi 1 tí, định chụp lại nhưng lười quá
    Học đòi theo thiên hạ bác ạ :D

Viewfinder giúp mình tập trung hơn khi ngắm ảnh. Cái mình cần khi chơi photo là vấn đề cải thiện con mắt và tay bấm thôi.

Em làm tí cơm nguội

Đẹp quá bác ợ, em cũng dùng NX mà không đú được :D

Quote Được gửi bởi dunghananycall View Post
    Đẹp quá bác ợ, em cũng dùng NX mà không đú được :D
    Cám ơn bác, topic này chia sẻ để học hỏi là chính, bác có ảnh cứ post tham gia nhé.

Panorama shot: Thường trước nay em toàn dùng phần mềm, nay Samsung nx cũng có nên test luôn. Chán nhất là không điều chỉnh được khẩu độ khi chụp. Mặc định toàn max aperture, không biết các dòng máy khác có bị thế không?

Villneuve lez Avignon - kit 20-50

Đôi điều về cái kit 20-50mm em đang dùng. Có vài điều đặc biệt với lens kit này.

+ Dải tiêu cự không giống ai (tương đương 31-75mm trên FF). Nó đáp ứng những yêu cầu chụp phổ thông.
    + Kit 20-50mm có kiểu retractable design: tức là thu gọn lại khi không dùng đến. Khiến nó nhỏ = 1/2 các loại zoom kit thông thường. Đây cũng là zoom kit (for apsc & m43) nhẹ nhất trên thị trường. Rất thuận lợi khi đi du lịch

source: lenstip.com
    + Tiêu cự 20mm của lens này được đánh giá có độ nét tương đương pancake 20mm 2.8 Chính vì điều này em mới chọn lens này. (khẩu độ 2.8 và 3.5 chênh nhau 1/2 stop không lớn lắm để tạo ra khác biệt.

- Mount bằng nhựa, nên cảm tưởng hơi rẻ tiền.
    - Không có lens hood.
    - Chán nhất của lens này là cái filter thread vẫn quay khi lấy nét. Rất khó chịu khi dùng với filter CPL.
    Được sửa bởi vietlh81 lúc 03:54 AM ngày 16-04-2012

Quote Được gửi bởi vietlh81 View Post
    Cám ơn bác, topic này chia sẻ để học hỏi là chính, bác có ảnh cứ post tham gia nhé.

Panorama shot: Thường trước nay em toàn dùng phần mềm, nay Samsung nx cũng có nên test luôn. Chán nhất là không điều chỉnh được khẩu độ khi chụp. Mặc định toàn max aperture, không biết các dòng máy khác có bị thế không?

Villneuve lez Avignon - kit 20-50

Đôi điều về cái kit 20-50mm em đang dùng. Có vài điều đặc biệt với lens kit này.

+ Dải tiêu cự không giống ai (tương đương 31-75mm trên FF). Nó đáp ứng những yêu cầu chụp phổ thông.
    + Kit 20-50mm có kiểu retractable design: tức là thu gọn lại khi không dùng đến. Khiến nó nhỏ = 1/2 các loại zoom kit thông thường. Đây cũng là zoom kit (for apsc & m43) nhẹ nhất trên thị trường. Rất thuận lợi khi đi du lịch

source: lenstip.com
    + Tiêu cự 20mm của lens này được đánh giá có độ nét tương đương pancake 20mm 2.8 Chính vì điều này em mới chọn lens này. (khẩu độ 2.8 và 3.5 chênh nhau 1/2 stop không lớn lắm để tạo ra khác biệt.

- Mount bằng nhựa, nên cảm tưởng hơi rẻ tiền.
    - Không có lens hood.
    - Chán nhất của lens này là cái filter thread vẫn quay khi lấy nét. Rất khó chịu khi dùng với filter CPL.
    Điều này thì không đúng bạn à. Ống kit zoom nhỏ gọn nhất phải là Panasonic Lumix G X Vario 14-42 Power Zoom

Quote Được gửi bởi Zanr Zij View Post
    Điều này thì không đúng bạn à. Ống kit zoom nhỏ gọn nhất phải là Panasonic Lumix G X Vario 14-42 Power Zoom

Ô, quái thật hồi xưa đã thấy con pancake siêu mỏng tang này rồi, thế mà quên mất :D Cảm ơn bác đã nhắc nhở :D

Samsung giới thiệu NX20, NX210, NX1000

http://www.ephotozine.com/article/sa...-preview-19020
    http://www.dpreview.com/articles/364...mera-ecosystem
    Như vậy Samsung đã giới thiệu 3 phiên bản máy mới:

NX20, NX210 và NX1000.

Tính năng thú vị nhất là Wifi direct, cho phép kết nối dịch vụ đám mây, chia sẻ trên mạng xã hội Facebook,Youtube, Picasa, Photobucket.

Lens 20-50mm đã được cải tiến lại về formula optical, cho hình ảnh tốt hơn.

Được sửa bởi vietlh81 lúc 03:31 PM ngày 19-04-2012

Nghiền cái NX20 quá bác ơi :D

Quote Được gửi bởi dunghananycall View Post
    Nghiền cái NX20 quá bác ơi :D
    Video so sánh AF giữa NX20 và NEX 7

NX20 và NX210 là sự cải tiến khá tốt nhưng vẫn tương tự như trước, các model NX chưa tạo đc sự đột phá so với đối thủ. Đủ tốt nhưng chưa đủ để làm người dùng chảy nước miếng

Trang 3 / 28 Đầu tiênĐầu tiên 1234513 ... Cuối cùngCuối cùng