Trang 2 / 2 Đầu tiênĐầu tiên 12
Hiển thị kết quả từ 11 đến 15 / 15

Chủ đề: Canon 50D - 15-85 EFS - 100 L IS 2.8

Quote Được gửi bởi hieuxu View Post
    _ Theo em bác đã chọn canon thì phải xài L bác ah, những dòng normal của canon thì không so sánh nổi với nikon cùng tầm tiền.

_ Bây giờ nhu cầu của bác chỉ đổi len, sau này bác lại có nhu cầu đổi body fullframe nữa:D, vì vậy em khuyên bác nên đổi len sang 17-40L vì sau này nó xài được cho fullfarme nữa bác ah, 17-55 chỉ dùng cho dòng crop được thôi, còn chân dung thì bác đã có len 100mm của bác rồi

_ Nếu điều kiện có thừa thì phang luôn em 24-70L cho khỏi lăn tăn về sau ah

Thân
    Quote Được gửi bởi Optimus Prime View Post
    Bán hết lên 5Dm2 với 50f1.4 đi bác ơi. Đẳng cấp FF vẫn là cả một sự khác biệt ^_^
    Này bác, nói như thể ai chơi nhiếp ảnh đều phải lên FF vậy. Vậy thôi cũng có thể phán 1 câu ná ná giống bác này "Bán hết lên Leica S2 với 50 f0.95 đi bác ơi. Đẳng cấp S2 vẫn là cả một sự khác biệt ^_^". Bác có chắc là cả đời bác lên được medium format hok mà nói như thể người ta chắc chắn sẽ phải lên FF. Nói kiểu nhà giàu đốt tiền vào gear tỏ ra ta đây pro.

bác chủ nếu cần đẩy em lens 15-85 ra đi thì nhắn mình (0903.755.003), mình đang tính rước về đây.

1 số lời khuyên sai lầm:
    1. Lên fullframe - nếu bác có ý định nghiêm túc với nhiếp ảnh và sinh tử vì nó (hoặc bác là đại gia thừa tiền, thừa thời gian) thì hẵng tính tới full frame. Những chiếc Crop vốn sinh ra là để cho những mục đích bình dân nên nó rất thân thiện và dễ tiếp cận. Ôm FF vào rồi ngập trong 1 đống L, đèn rời, wireless, trigger....
    2. cứ canon thì phải L - 15-85 của bác chủ là 1 trong những non L xứng đáng để ngồi chung với L. 24-70L vẫn còn vô số điều khó chịu ra đấy,ai dám bảo cứ nhét L vào là sướng.
    3. 17-40 đáng chê - cứ chê nó đi nhưng vẫn cứ bỏ tiền ra mua nó, 1 ống kính cho ra ảnh an toàn và uy tín chứ không trồi sụp như một số anh em khác.
    Tóm lại: bác hãy xác định: chơi ảnh hay chơi thiết bị.
    Chơi thiết bị thì rình rình đớp cuốn sổ đỏ đi nâng đời 1Dx
    Còn chơi ảnh thì bác cứ bắn cây 15-85 đến khi nó dão không zoom được nữa đi, ôm chặt lấy cây 100L đừng bao giờ bán, thiết kế 1 cháu flash rời cho 1 số mục đích buộc phải thực hiện dù không muốn và ngắm ngía 1 cháu fix góc rộng (24f2.8 IS USM chẳng hạn). Sau đó em tin bác sẽ tự biết bước tiếp theo mình phải làm gì.
    Ở đời ghét nhất thằng nào hỏi mình chụp máy gì, ống gì khi chưa cả xem ảnh

Quote Được gửi bởi mrquantit View Post
    1 số lời khuyên sai lầm:
    1. Lên fullframe - nếu bác có ý định nghiêm túc với nhiếp ảnh và sinh tử vì nó (hoặc bác là đại gia thừa tiền, thừa thời gian) thì hẵng tính tới full frame. Những chiếc Crop vốn sinh ra là để cho những mục đích bình dân nên nó rất thân thiện và dễ tiếp cận. Ôm FF vào rồi ngập trong 1 đống L, đèn rời, wireless, trigger....
    2. cứ canon thì phải L - 15-85 của bác chủ là 1 trong những non L xứng đáng để ngồi chung với L. 24-70L vẫn còn vô số điều khó chịu ra đấy,ai dám bảo cứ nhét L vào là sướng.
    3. 17-40 đáng chê - cứ chê nó đi nhưng vẫn cứ bỏ tiền ra mua nó, 1 ống kính cho ra ảnh an toàn và uy tín chứ không trồi sụp như một số anh em khác.
    Tóm lại: bác hãy xác định: chơi ảnh hay chơi thiết bị.
    Chơi thiết bị thì rình rình đớp cuốn sổ đỏ đi nâng đời 1Dx
    Còn chơi ảnh thì bác cứ bắn cây 15-85 đến khi nó dão không zoom được nữa đi, ôm chặt lấy cây 100L đừng bao giờ bán, thiết kế 1 cháu flash rời cho 1 số mục đích buộc phải thực hiện dù không muốn và ngắm ngía 1 cháu fix góc rộng (24f2.8 IS USM chẳng hạn). Sau đó em tin bác sẽ tự biết bước tiếp theo mình phải làm gì.
    Thật ra lên Full Fame cũng có cái hay để trải nghiệm. Những con full fame dù là full fame đời đầu 1Ds khi chụp hình mình vẫn có cảm thích hơn là chụp hình với con 7D. Viewfinder của máy full fame nhìn rộng hơn trên máy crop rất nhiều. Với Crop body thì hệ thống focus của nó trải tuơng đối đều khung hình view finder, còn full fame thì nó cứ co cụm chỗ trung tâm, nên crop dễ chụp hình hơn hẳn. 1 điều rất đúng là cùng 1 lens thì chụp với Full Fame hình cho ra sắc nét hơn, DOF cho ra mỏng hơn.

Trở lại vấn đề của bác chủ thì mình thấy lens của bác chủ cover hết range rồi. dùng con 15 - 85 chụp phong cảnh cũng okie lắm. Bán con này mua 17-40 f4L làm gì cho mệt óc, range ngắn hơn, 17 chưa wide lắm (trên crop 2mm wide chênh nhau nhiều đấy ạ) tính thanh khoản 2 em này gần như ngang nhau. Theo ý của em nếu được thì bác chủ nên mua 1 thêm 1 em sigma 30 f1.4 để chụp low light indoor. Con này là vô đối trên crop rồi. Con 50D của bác có AF micro adjustment nên khỏi lo về chuyện focus của em sigma đỏng đảnh kia. Còn flash thì theo kinh nghiệm của em, flash cần nhiều chứ ko cần mắc, chơi sướng hơn. em bán 580 EX II để mua được 2 con flash YN 565 EX + 1 nùi chân, đù, sướng hơn nhiều.
    6D+24-70II+50A+70-200II+300f2.8L
    Cân lens Sigma Art cho Canon dạo

Cám ơn sự góp ý của các bác rất nhiều. Đúng là em mới chơi ảnh nên lờ tờ mờ quá. Chắc tạm thời em mua thêm con Sigma 30 1.4 và "làm chủ" được cái đống thiết bị này đã rồi hãy tính chuyện lên đời để đua đòi :-)
    Thậm chí cái "AF micro adjustment" có tác dụng gì em cũng chưa biết nữa. Nhờ các bác giải thích giúp ạ.
    Flash thì do em cũng u u mê mê nên vác về cũng chẳng thấy gì khác biệt so với "cóc" cả. Hihi,,, do em đi làm nên thật sự không có nhiều thời gian để mày mò. Cứ lúc nào rảnh thì lấy ra phang vợ con là chính, còn hầu như nằm tủ chống ẩm.
    Em đang nhờ các bác chỉ bảo cho nó nhanh lên tay.
    Cám ơn các bác nhiều.
    Opportunity Knocks Only Once,,,

Trang 2 / 2 Đầu tiênĐầu tiên 12