Trang 2 / 51 Đầu tiênĐầu tiên 123412 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 11 đến 20 / 501

Chủ đề: Sử dụng Lightroom đơn giản và hiệu quả

Mới post mà sao hình die hết rồi.

Quote Được gửi bởi lhquan View Post
    Cám ơn bạn quan tâm, Riêng về khoản chỉnh sửa ánh sáng và màu sắc cho ảnh thì chỉ cần Lr đã là tuyệt rồi, chịu vọc thì có nhiều trò lắm, không biết bạn muốn làm ra kiểu gì để góp ý. E hồi này không thích Blend lắm, chỉ thích màu Lào ra màu Ý thui :D
    Nếu bạn thích Blend màu thì cứ dùng Lr chỉnh cho chuẩn rồi dùng thêm Color Efex Pro nữa là xong, trong Lr4 cũng có sẵn khá nhiều Presets. mình đang dùng Color Efex Pro 4.
    dạ ý em là blend màu background mà hk ảnh hưởng tới da của mẫu đó anh , vì khi e blend màu thì màu da của mẫu đi theo tông màu blend background luôn :(
    Quote Được gửi bởi shizenvn View Post
    theo em biết thì có 1 cách, bác dùng công cụ brush trong LR để xóa đi lớp màu sắc bị ám theo trên da mẫu, phím tắt là chữ K, sau đó chỉnh các thông số của brush rồi bôi lên vùng da thì phần ám màu sẽ mất đi.
    Có sai sót gì bác lhquan chỉ giáo thêm ạ
    dạ e dùng brush để làm mịn da thôi , e cũng mới thử lại rồi mà cũng hk khả thi đc nhiu .. em tăng exposure cho da trắng lên mà càng trắng nhìn da càng ghê :( hk giống màu thật của da :(
    Phiêu Bạt Giang Hồ

Mình cũng không xem được hình bác ơi

Quote Được gửi bởi Mr.M View Post
    dạ ý em là blend màu background mà hk ảnh hưởng tới da của mẫu đó anh , vì khi e blend màu thì màu da của mẫu đi theo tông màu blend background luôn :(

dạ e dùng brush để làm mịn da thôi , e cũng mới thử lại rồi mà cũng hk khả thi đc nhiu .. em tăng exposure cho da trắng lên mà càng trắng nhìn da càng ghê :( hk giống màu thật của da :(
    bạn ơi trong brush có phần saturation đó >> trong đó sẽ có các màu dùng để blend hoặc là tăng giảm saturation>> bạn chọn xong thì bôi (brush) lên các vùng bạn muốn !!! bạn làm thử xem xem đựoc hok !!
    tối về mình update cái hình mình làm xem sao he he :D
    thank topic rất hay !! LR 4 nó hơi khác Lr version trước (3.6 hay 3.3 gì đó) ở phần basic >> nó đổi tên và vị trí 1 số tools
    em mới tìm hiểu thế !! còn những phần còn lại thì thấy nó giống giống version trước

Quote Được gửi bởi rocket80 View Post
    Mình cũng không xem được hình bác ơi
    E cũng ko biết vì sao nữa, trên máy e vẫn thấy bình thường mà :D

Quote Được gửi bởi jamesdo View Post
    bác viết chi tiết quá, cám ơn bác. Em thấy lightroom cũng nổi tiếng đấy chứ. Ngoài khả năng chỉnh sửa ảnh, em thấy một điểm rất mạnh của nó là quản lý file, em biết rất nhiều người xài lightroom cũng do nó quản lý file quá tốt. Những ảnh mình từng chụp, chỉnh sửa thế nào khi cần đều xem lại được.
    Em mới down bản full lightroom 4 "không phải trial" về, chưa thử nhiều nên không biết nó có gì khác so với bản 3.6, ngoài chuyện thêm một số model camera mới như d4, d800/E. Mà hình như nó yêu cầu cấu hình hơi cao, ram 2g lun.
    Lightroom 4 có nhiều cải tiến hay hơn version 3 rất nhiều đấy bạn. Cập nhật tin tức là Adobe đã cho ra bản Lightroom 4.1 hổ trợ 5D Mark III. Có thêm 1 điều rất hay khi xài LR thì các plug-in bên Photoshop có thể sử dụng trực tiếp trong LR luôn là Dfine (khử noise), Imagenomic Portraiture (làm mịn da rất tốt), v.v... quá đã.

Lưu ý rằng các PC hay Laptop ít Ram bộ nhớ sẻ rất cực & chậm trong việc xử lý file Raw bằng Lightroom do khi mở file thì LR tải luôn tất cả data của file Raw đó nên rất tốn Ram.
    Được sửa bởi benkhang lúc 11:28 AM ngày 30-03-2012

Xem xin phép bác chủ sưu tầm bài này đăng lên trang web của em ạ, em trình bày rõ ràng hơn 1 chút để các bác dễ quan sát và thực hành. Địa chỉ đây ạ: http://www.daophucquangvu.com/ky-thu...hroom-4-0.html
    chữ ký vi phạm: Quảng cáo

Cám ơn bạn quan tâm, Riêng về khoản chỉnh sửa ánh sáng và màu sắc cho ảnh thì chỉ cần Lr đã là tuyệt rồi, chịu vọc thì có nhiều trò lắm, không biết bạn muốn làm ra kiểu gì để góp ý. E hồi này không thích Blend lắm, chỉ thích màu Lào ra màu Ý thui :D
    Nếu bạn thích Blend màu thì cứ dùng Lr chỉnh cho chuẩn rồi dùng thêm Color Efex Pro nữa là xong, trong Lr4 cũng có sẵn khá nhiều Presets. mình đang dùng Color Efex Pro 4.
    Quote Được gửi bởi MrMete View Post
    bạn ơi trong brush có phần saturation đó >> trong đó sẽ có các màu dùng để blend hoặc là tăng giảm saturation>> bạn chọn xong thì bôi (brush) lên các vùng bạn muốn !!! bạn làm thử xem xem đựoc hok !!
    tối về mình update cái hình mình làm xem sao he he :D
    thank topic rất hay !! LR 4 nó hơi khác Lr version trước (3.6 hay 3.3 gì đó) ở phần basic >> nó đổi tên và vị trí 1 số tools
    em mới tìm hiểu thế !! còn những phần còn lại thì thấy nó giống giống version trước

thks a ... chờ a tối về up hình :D
    Phiêu Bạt Giang Hồ

Quote Được gửi bởi benkhang View Post
    Lightroom 4 có nhiều cải tiến hay hơn version 3 rất nhiều đấy bạn. Cập nhật tin tức là Adobe đã cho ra bản Lightroom 4.1 hổ trợ 5D Mark III. Có thêm 1 điều rất hay khi xài LR thì các plug-in bên Photoshop có thể sử dụng trực tiếp trong LR luôn là Dfine (khử noise), Imagenomic Portraiture (làm mịn da rất tốt), v.v... quá đã.

Lưu ý rằng các PC hay Laptop ít Ram bộ nhớ sẻ rất cực & chậm trong việc xử lý file Raw bằng Lightroom do khi mở file thì LR tải luôn tất cả data của file Raw đó nên rất tốn Ram.
    Cám ơn sự quan tâm và chia sẻ thông tin cập nhật về lightroom của bác. Riêng với vấn đề làm mịn da thì theo mình chỉ cần dùng riêng Lr thôi cũng đủ ra kết quả đẹp và trung thực hơn so với dùng thêm Imagenomic Potraiture rất nhiều (hình chân dung mình làm chỉ cần dùng Lr để làm da thôi, trừ việc phải sử dụng Patch Tool trong PS để tẩy vết cho nhanh)

Cám ơn sự quan tâm và chia sẻ thông tin cập nhật về lightroom của bác. Riêng với vấn đề làm mịn da thì theo mình chỉ cần dùng riêng Lr thôi cũng đủ ra kết quả đẹp và trung thực hơn so với dùng thêm Imagenomic Potraiture rất nhiều (hình chân dung mình làm chỉ cần dùng Lr để làm da thôi, trừ việc phải sử dụng Patch Tool trong PS để tẩy vết cho nhanh)
    Trước khi làm mịn da thì cũng phải bắt buộc xóa mụn, nốt ruồi, nếp nhăn, bọng thịt nơi mí mắt, v.v... bằng LR (nếu da mẫu không quá xấu) hay PTS (cần "giải phẩu" nhiều). LR có Brush Soft-skin làm da mịn cũng tốt, nếu chỉ làm vài hình và riêng vùng mặt thì Ok, vì cũng phải tốn công ngồi quét Brush lâu. Imagenomic Potraiture có cái hay là auto chọn tất cả vùng da của mẫu và làm mịn hết, nhanh và thích hợp cho xử lý nhiều ảnh hàng loạt (LR cho Mac lại không bắt được plug-in Imagenomic Potraiture). Nếu bạn quen tay làm mịn với Soft-skin của Brush thì vẫn làm nhanh.

Trang 2 / 51 Đầu tiênĐầu tiên 123412 ... Cuối cùngCuối cùng