Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 10

Chủ đề: Tư vấn newbie: Negative hay Positive Film ?

Smile Tư vấn newbie: Negative hay Positive Film ?

Chào các bác, các anh em ! Mình mới chuyển qua chơi máy phim và đang phân vân giữa phim âm bản và phim dương bản. Đọc qua một số trang nước ngoài, họ nói rằng phim dương bản rất khó để chụp vì khi chụp phải "perfect exposure". Chỉ cần sai +/-1 step thôi đã có thể hỏng cả bức ảnh.

Vấn đề phim dương bản đắt và khó tìm nơi rửa thì mình không lo lắm. Chỉ là vấn đề phải đo sáng rất cẩn thận làm mình hơi lo lắng !

Âm bản thôi cho lành, film dương bản đắt tiền, khó kiếm film, khó kiếm chỗ tráng nhưng chất lượng thì tuyệt vời, nhất là xem ảnh của khoai tây :D, nhà có điều kiện thì cứ dương bản mà téng thôi bạn ạ ;))

Vâng, phim dương bản thì khi tráng phim xong mình xem được ngay, tấm nào tốt thì rửa mà không tốt thì thôi. Phim âm bản thì năm ăn năm thua !?

Thế còn vụ out nét ? Ở phim dương bản mình có thể nhìn được ngay là hình nét hay out nét không vậy các bác ! ^_

Mua máy đo sáng rời rồi xài film dương bản cũng là 1 giải pháp.

Mới chơi thì cứ bắn âm bản chừng chục cuộn cho nó quen, quen xong rồi lên dương bản cũng chư muộn.
    Gear: Sony A7, Konica Hexanon 28/1.8 UC, 35/2, 40/1.8, 85/1.8, 135/2.5, Minolta AutoCord

phim dương bản chụp xong thì cũng phải scan thành file số cả thì mới đem rửa được bác ạ. bây giờ lấy đâu ra chỗ nào phóng ảnh trực tiếp từ phim nữa đâu mà bác đòi xem tấm nào tốt hay không :D

Không, ý mình là "develop film" xong là có thể nhìn màu sắc và ánh sáng trên phim luôn để chọn tấm nào rửa ra giấy ảnh.

Có thể mình bị "noob" thì phải ! Hình như mọi người bây giờ chụp phim xong là scan thành files rồi lưu trữ máy tính, rồi sau đó mới chọn in thì phải !

Mình đang ở Czech, bên này cửa hàng người ta vẫn rửa ảnh từ phim ra mà :-D Còn giá để scan cả cuộn phim thành file rồi ghi ra đĩa mình phải ra hỏi bao nhiêu tiền đã, nhưng tráng thẳng từ phim ra ảnh có lẽ đúng "chất" hơn mọi người nhỉ ^_ Scan lên máy thì thành file pixel rồi còn đâu :-D

Quote Được gửi bởi omnislash View Post
    Không, ý mình là "develop film" xong là có thể nhìn màu sắc và ánh sáng trên phim luôn để chọn tấm nào rửa ra giấy ảnh.

Có thể mình bị "noob" thì phải ! Hình như mọi người bây giờ chụp phim xong là scan thành files rồi lưu trữ máy tính, rồi sau đó mới chọn in thì phải !

Mình đang ở Czech, bên này cửa hàng người ta vẫn rửa ảnh từ phim ra mà :-D Còn giá để scan cả cuộn phim thành file rồi ghi ra đĩa mình phải ra hỏi bao nhiêu tiền đã, nhưng tráng thẳng từ phim ra ảnh có lẽ đúng "chất" hơn mọi người nhỉ ^_ Scan lên máy thì thành file pixel rồi còn đâu :-D

chỗ bác có điều kiện vậy thì cứ chơi luôn
    còn ở vn thì dương bản hay âm bản gì thì cũng chả có lab nào rọi từ film cả, cũng toàn scan xong nhét vào máy in ảnh

ở đâu thì bây giờ lab cũng scan film thành file rồì mới in, làm gì còn có phóng analogue nữa đâu

Kể cả là có đo sáng cầm tay thì ảnh Pos vẫn khó vì kỹ thuật đo sáng cũng phải chuẩn.

Dễ nhất là cầm em PnS nào đo sáng chuẩn đi chụp rồi lấy thông số đó mà bắn.
    http://flickr.com/thohaong
    Xin lỗi em chỉ chụp máy Film

Vâng, chiều nay mình đã đi mua phim Negative chụp tiếp rồi. Ra cửa hàng họ bán Fujifilm 200 đắt hơn Kodak 200 và mình mua một hộp 2+1 giá tính ra VND là 200k. Nếu mua lẻ là 90k/hộp :-D

Mình có mua một cái đo sáng analog của Đức cũ, dùng cũng thấy ổn, nếu không có nó cũng mệt, mặc dù đo ngoài sáng nhiều thì thấy công thức f11 + 1/125 hoặc f8 + 1/125 vẫn là chuẩn nhất ^_